[Thảo luận] Lại chuyện 2b đi ngược chiều trên đường cao tốc.

gamevn

Xe buýt
Nhà cháu không có xDriven nên kể bằng mồm.
Hôm qua nhà cháu có việc lên Thái Nguyên. Cơm nước xong khoảng 7h tối từ TN về HN. Nhà cháu chọn đường tránh TN đi cho nhanh và ít xe. Bắt đầu rẽ từ Tân Long ra đường tránh, nhà cháu đi chậm, và chuyển ra làn ngoài bên trái cho đúng luật. Sau khi bật xi nhan trái chuyển làn và bắt đầu tăng tốc thi đột ngột thấy ánh đèn phái ngược lại. Nhà cháu thấy nghi nghi, chuyển chân sang phanh thì thấy lù lù 1 thằng 2b trước mặt mình, nhá cháu phanh 1 quả bá cháy luôn ở tốc độ 60phút/h. Nó cũng phanh 1 quả bá cháy giống nhà cháu ở tốc độ tương tự (cái này nhà cháu dự, vì khi phanh ít xe nó quay ngang luôn). Xe cháu và xe nó dừng cách nhau 1 m, tim nhà cháu đạp loạn xạ. Dưng vẫn mở kính chửi nó 1 câu, rồi thằng này nhanh nhẹn lách qua xe nhà cháu biến vào bóng tối. Nhà cháu mất khoảng 5' rồi mới đi tiếp.
Đi tiếp được 1 đoạn đến gần chỗ đường cua xuống dốc Đán, nhà cháu đang pho căng đét ở tốc độ 80 phút/h. Bụng bảo dạ là đoạn này có đường nhánh nhập đường cao tốc, chỗ này hơi cong nên hạn chế tầm nhìn phía trước, nên chuyển chân giảm tốc. Vừa nghĩ xong thì xuất hiện ngay 2 thằng đi xe đạp đi ngược chiều từ trường Cao đẳng Kinh Tế rẽ sang đường nhánh. Úi zời ơi! Nhà cháu phanh như chưa bao giờ phanh vậy. Lần đầu tiên biết thế nào là ABS làm việc. Lần này tim nhảy ra khỏi lồng ngực chạy mất tiêu đâu ko rõ. May là đằng sau xe nhà cháu không có chú nào bám đuôi, không thì nhà cháu cũng mệt. *** 2 thằng đi xe đạp rẽ sang đường nhánh vẫn nhăn nhở cười. Không hiểu nó cười cái gì nữa? :-o
Rất may là không đâm vào 3 thằng điên này. Nhà cháu sợ quá... tấp vô lề, bật cái đèn khẩn cấp rồi ngồi nghe nhạc khoảng 15' sau đó mới đi tiếp. Mà hôm qua cái thằng cu em đi cùng mà bik lái xe chắc nhà cháu để nó lái nốt về HN , chứ chẳng thèm ôm vô lăng làm chi cho tổn thọ. :(
PS: Về đến nhà lên giường nằm từ dưng sốt, tối nay mới tỉnh nên mới ngồi kể chuyện hầu các cụ. :(

Chỉnh sửa cuối:

saunhen

Xe tải
hình như kụ mới biết lái thì phải, chúc kụ lái xe an toàn và thận trọng xử lý tình huống

gamevn

Xe buýt
Vâng! Nhà cháu mới "mua" cái bằng cuối năm ngoái ợ.

Chỉnh sửa cuối:

vutamhoan

Xe tăng
Cụ phản xạ thế cháu e hơi kém, phanh xong mở ngay cửa nhảy ra làm vài đòn kung fu cho chúng nó tả bủa xiểng đi chứ lại.
Thôi cụ làm tạm tí vodka để tập tuý quyền nhá :D

Vuvit

Xe tăng
Hihi... thế mà cụ ko thơm nhẹ cho chúng nó một phát cho nó mấu, chả mấy khi=))

tungduong0610

Xe điện
Ban ngày công sở, tối quán nhậu, đêm bên gấu....
Quả thực là quá nguy hiểm, dưng đúng như cụ cờ hụp, cụ hơi ít kinh nghiệm xử lý các trường hợp này.

Tình huống đầu thấy nghi vấn từ xa là phải giảm ga, ra sẵn phanh rồi cụ ợ.
Còn tình huống thứ hai thì cụ gặp lại lần nữa sẽ xử lý tốt hơn mà không phải phụ thuộc vào ABS, đấy gọi là kỹ thuật nhồi phanh liên tục

Chúc cụ đi an toàn :D

tungduong0610

Xe điện

gamevn

Xe buýt
Cụ phản xạ thế cháu e hơi kém, phanh xong mở ngay cửa nhảy ra làm vài đòn kung fu cho chúng nó tả bủa xiểng đi chứ lại.
Thôi cụ làm tạm tí vodka để tập tuý quyền nhá :D
Zời ạh! Lúc đấy thở còn không ra lấy đâu sức mà tung đòn kungfu. :D

gamevn

Xe buýt
Hihi... thế mà cụ ko thơm nhẹ cho chúng nó một phát cho nó mấu, chả mấy khi=))
Nếu thơm vào chúng nó mà không phải đi tù, thì nhà cháu cho xe chạy thẳng cơ, khỏi phải phanh, hay đánh lái cho mệt người. :P

gamevn

Xe buýt
Quả thực là quá nguy hiểm, dưng đúng như cụ cờ hụp, cụ hơi ít kinh nghiệm xử lý các trường hợp này.

Tình huống đầu thấy nghi vấn từ xa là phải giảm ga, ra sẵn phanh rồi cụ ợ.
Còn tình huống thứ hai thì cụ gặp lại lần nữa sẽ xử lý tốt hơn mà không phải phụ thuộc vào ABS, đấy gọi là kỹ thuật nhồi phanh liên tục

Chúc cụ đi an toàn :D
Tình huống thứ nhất, nhà cháu thấy ánh đèn, chuyển chân sang phanh rồi, dưng cứ nghĩ nó đi sát lề trái phía ngược lại. :D Ai dè nó lại đi sát lề phải bên mình. Nhưng nhà cháu cũng phải công nhận là vẫn thiếu kinh nghiệm lái xe. :D

tuanzs

Xe container
Cụ đi đường TN thì phải cửn thựn chứ.
Trước nhà em ở TN nên em quen cách đi này rồi, còn vụ đang đi tự dưng muốn rẽ là rẽ luôn (gần như chả thấy mấy ai bật xi nhan) nên cũng cần chú ý cách đi xe của họ (cái đầu lúc lắc..)

Đường cao tốc đi ngược chiều chả cứ TN về Đại lộ TL đầy rẫy nên đi tối các cụ ngớt ga chút cho nó lành ạh.

gamevn

Xe buýt
Cụ đi đường TN thì phải cửn thựn chứ.
Trước nhà em ở TN nên em quen cách đi này rồi, còn vụ đang đi tự dưng muốn rẽ là rẽ luôn (gần như chả thấy mấy ai bật xi nhan) nên cũng cần chú ý cách đi xe của họ (cái đầu lúc lắc..)
Đường cao tốc đi ngược chiều chả cứ TN về Đại lộ TL đầy rẫy nên đi tối các cụ ngớt ga chút cho nó lành ạh.
Em cũng mấy năm công tác trên đới nên cũng bik chút chút về kiểu đi của dân trên này. :( Em cũng cẩn thận và may mắn, chứ nếu ko em cho 2 thằng đi xe đạp bay qua nóc xe rồi. :P

Pham Quoc Han

Xe buýt
Lần sau Cụ chủ thớt cứ đường to, đại lộ mà đi....nhá. Tiểu lộ Hoa Dung, Vân Trường gặp nạn.8-x

Shinta

Xe tăng
mời cụ buổi sáng đi thử cầu thanh trì... biển cấm xe máy to đùng đoạn lên cầu mà vẫn bị tạt đầu lao lên... lâu lâu còn thấy cả oto ngược chiều... (hoảng)

KiaCD5numberone

Xe tăng
Ôi giời, 2b đi ngược chiều là chuyện thường ở Việt nam rồi. Nên khi đi đường trường, nhứt là tối thì cứ căng mắt ra mà nhìn thôi.

tungduong0610

Xe điện
Tình huống thứ nhất, nhà cháu thấy ánh đèn, chuyển chân sang phanh rồi, dưng cứ nghĩ nó đi sát lề trái phía ngược lại. :D Ai dè nó lại đi sát lề phải bên mình. Nhưng nhà cháu cũng phải công nhận là vẫn thiếu kinh nghiệm lái xe. :D
Bẩm cụ, em không dám múa rìu qua nhiều tiều phu ở đây, dưng chia sẻ với cụ thế này

- Ở tốc độ cao, mỗi xe khi di chuyển đều khiến cho không khí xung quanh chuyển động
- Hoặc giả buổi tối 2B mất bình tĩnh xử lý xe ko tốt => loạng choạng
- Hoặc giả 2B vấp phải cái gì đó,hoặc say v.v..

Tất cả đều nguy hiểm, đấy là cụ đi xe con, chứ xe tải trong các tình huống đó rất dễ "hút" 2B vào gầm ở tốc độ cao
Do vậy cụ gặp lại tình huống này em khuyên là giảm tốc ngay, quan sát phía sau đánh lái vào bên phải nhường hẳn làn ngoài cho 2B đi qua ạ

:D

tungduong0610

Xe điện
Ôi giời, 2b đi ngược chiều là chuyện thường ở Việt nam rồi. Nên khi đi đường trường, nhứt là tối thì cứ căng mắt ra mà nhìn thôi.
Lúc nào chả phải căng mắt hả cụ, dưng vấn đề là nên tránh nó từ xa
Em gặp không những 2B, người đi bộ, người ngồi ở giữa giải phân cách em đều tránh hẳn vào là n trong đồng thời giảm tốc độ

gamevn

Xe buýt
Lần sau Cụ chủ thớt cứ đường to, đại lộ mà đi....nhá. Tiểu lộ Hoa Dung, Vân Trường gặp nạn.8-x
Cụ ơi! Đường tránh Thái Nguyên hơi bị to đới nhé. :D Quốc lộ 3 đới, không phải tiểu lộ ạh!

gamevn

Xe buýt
mời cụ buổi sáng đi thử cầu thanh trì... biển cấm xe máy to đùng đoạn lên cầu mà vẫn bị tạt đầu lao lên... lâu lâu còn thấy cả oto ngược chiều... (hoảng)
Em thấy bảo cái cầu Thanh Trì đầu bên Gia Lâm nó hơi ngu nên em không đi, mà chưa bao giờ đi đg đó, toàn đi cầu Vĩnh Tuy. Nghe cụ nói thì chẳng dám đi nữa. :P