[Funland] Lại cháy ở Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân

Nhimtiu

Xe container
Bao lần cháy vì hàn điện rồi mà bọn thợ ko có biện pháp bảo hộ nhỉ?
Nhiều thợ nhà quê lên làm chỉ biết cắt biết hàn, có sửa chữa hay làm gì em toàn phải trông và bắt bỏ hết các vật liệu dễ bắt lửa. Thợ làm mái tôn mà mình còn phải đi kiếm dây bảo hiểm để bắt đeo vào k có các bố ý đi chân đất hay đi dép trèo lên các thanh sắt để hàn, trượt chân phát rơi xuống dưới đất mà tuw độ cao 13-15m thì tèo luôn. Các bố ý rất coi rẻ tính mạng mình thì bảo làm sao mà thèm quan tâm đến tính mạng của người khác. Cccm hay phải xây sửa nhà cửa thì sẽ hiểu.

formen

Xe lăn
Về pháp chế thì tôi không liên đới; nhưng chắc là có tốn kém gián tiếp.
Dù sao, tôi cũng thắp hương hàng ngày, cầu nguyện cho các đồng chí công nhân xây dựng đáng kính và ngu xuẩn, để họ không ngã.

Chắc tôi thành tâm nên không chú nào ngã cả.
Cụ đổi lại đc xe này r hử. Chúc mầng cụ.

Dù trong hđ, thì atlđ mình ký với chủ thầu là nhà thầu chịu trách nhiệm.

Xong ngoài việc cúng lễ thành tâm, thì em vẫn hô ae căng giáo, bọc bạt quây xung quanh, họp đầu giờ sáng nhắc nhở an toàn, cấm riệu trưa- tuyệt đối cấm, uống trưa là em cho nghỉ chiều luôn, thầu tự đi mà trả công với lo tiến độ, và mua bhlđ, vừa ép vừa động viên ae dùng: kính, mũ, khẩu trang, găng, dây bh...

Vì công nghệ tk 19 mà vẫn dùng ở tk 21 nên mình cứ p đông tây y kết hợp cúng - là mình đã nỗ lực hết mình rồi, còn rủi ro thì đổ số vậy.

formen

Xe lăn
Nhiều thợ nhà quê lên làm chỉ biết cắt biết hàn, có sửa chữa hay làm gì em toàn phải trông và bắt bỏ hết các vật liệu dễ bắt lửa. Thợ làm mái tôn mà mình còn phải đi kiếm dây bảo hiểm để bắt đeo vào k có các bố ý đi chân đất hay đi dép trèo lên các thanh sắt để hàn, trượt chân phát rơi xuống dưới đất mà tuw độ cao 13-15m thì tèo luôn. Các bố ý rất coi rẻ tính mạng mình thì bảo làm sao mà thèm quan tâm đến tính mạng của người khác. Cccm hay phải xây sửa nhà cửa thì sẽ hiểu.
Thấy mang đồ lên mà k có đai, hoặc dây buộc là em đuổi xuống, mài làm để tao tù à, kút.
Làm là em kè bên cạnh nhắc an toàn,
Vì làm xây, sửa nhà dân là độ an toàn dưới chuẩn lắm, sểnh phát mình đi tòo luôn.

Nhimtiu

Xe container
Thấy mang đồ lên mà k có đai, hoặc dây buộc là em đuổi xuống, mài làm để tao tù à, kút.
Làm là em kè bên cạnh nhắc an toàn,
Vì làm xây, sửa nhà dân là độ an toàn dưới chuẩn lắm, sểnh phát mình đi tòo luôn.
Thật với cụ là em chỉ lo mấy cháu sểnh phát là mất mạng mà nó coi như k có chuyện gì.:(

Nhimtiu

Xe container

Xong ngoài việc cúng lễ thành tâm, thì em vẫn hô ae căng giáo, bọc bạt quây xung quanh, họp đầu giờ sáng nhắc nhở an toàn, cấm riệu trưa- tuyệt đối cấm, uống trưa là em cho nghỉ chiều luôn, thầu tự đi mà trả công với lo tiến độ, và mua bhlđ, vừa ép vừa động viên ae dùng: kính, mũ, khẩu trang, găng, dây bh...

Vì công nghệ tk 19 mà vẫn dùng ở tk 21 nên mình cứ p đông tây y kết hợp cúng - là mình đã nỗ lực hết mình rồi, còn rủi ro thì đổ số vậy.
Nhà hàng xóm bên cạnh xây mà em suốt ngày phải ngó thợ và hò chúng nó quây bạt với che chắn khi đổ bê tông hay xây trát mà vữa & bê tông vẫn bắn tung toé. Có lần thợ gỡ giáo gõ bằng búa cán gỗ cán gãy bắn cả cái búa to tổ bố như nắm đấm xuống sân may mà không vào ai chứ không thì nát đầu. Đúng ra là phải búa cán sắt liền khi làm trên cao thì mới k có những vụ như thế xảy ra.

formen

Xe lăn
Thật với cụ là em chỉ lo mấy cháu sểnh phát là mất mạng mà nó coi như k có chuyện gì.:(
Vâng, hôm nhà em sửa cái mái tôn trên tum, bị rơi 1 tấm nhỏ xuống đường, may sao em giám sát bên dưới, nhờ bà con dừng chờ mấy phút nên cũng thoát nạn.

Nhimtiu

Xe container
Vâng, hôm nhà em sửa cái mái tôn trên tum, bị rơi 1 tấm nhỏ xuống đường, may sao em giám sát bên dưới, nhờ bà con dừng chờ mấy phút nên cũng thoát nạn.
Rơi xẹt qua người hay vào chỗ hiểm thì khác gì cưa máy đâu. Vật bt tầm vài lạng mà rơi trên cao xuống là có thể gây chết người rồi cụ ạ.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Tôi thấy do cái tư duy,thói quen chộp giật nói chung mà xảy ra tình trạng này. Thật nghĩ nó chán kinh khủng.

khanhtb

Xe điện
Các cụ cho ý kiến
2) Nguồn tài chính của Quỹ an toàn phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ:
- Đóng góp bắt buộc của tổ chức kinh tế trong nước và nước ngoài tại địa bàn, công dân Việt Nam từ đủ 18 tuổi đến hết tuổi lao động theo quy định của pháp luật;

Ferrari1102

Xe tải
Nhiều thợ ở VN không được đào tạo bài bản toàn người nọ truyền người kia nên làm ăn rất chộp giật, chỉ biết được việc mình chứ không cần quan tâm đến an toàn lao động. Mình không trông coi cẩn thận là làm ẩu ngay, chặt chẽ thì lại bảo mình khó tính nhưng đúng là thợ vườn của mình làm rất ẩu từ xây dựng, hàn xì cho đến mấy ông thợ sửa máy móc.

New car 2023

Xe container

Nầu, xe này vẫn để trong garage thôi bác.
Lâu lâu đem ra chạy cho nó khỏi gỉ sét thôi ạ.
Về pháp chế thì không có gì tệ hại, chỉ rách việc thôi bác, vì giấy tờ tôi có đủ về ATLĐ.
Mặt gián tiếp là, họ sẽ đình chỉ thi công dăm bữa, điều tra nhanh chóng nguyên nhân cụ thể.
Cũng nhanh thôi bác, vụ Điều tra kéo dài 6 tháng là cùng thôi.

Giống như bác Vượt đèn xanh và bị đâm vậy: Cũng lưu xe, cũng điều tra như thật.

vừa đi vừa láii

Xe container
Nhiều thợ ở VN không được đào tạo bài bản toàn người nọ truyền người kia nên làm ăn rất chộp giật, chỉ biết được việc mình chứ không cần quan tâm đến an toàn lao động. Mình không trông coi cẩn thận là làm ẩu ngay, chặt chẽ thì lại bảo mình khó tính nhưng đúng là thợ vườn của mình làm rất ẩu từ xây dựng, hàn xì cho đến mấy ông thợ sửa máy móc.
Cần chú ý nhất là mấy ông: hàn xì và đèn quảng cáo. Ẩu lắm

trungthu2020

Xe điện
Rất nhanh
UBND quận Thanh Xuân (Hà Nội) đã ra quyết định xử phạt 12,5 triệu đồng với người gây hỏa hoạn tại nhà cao tầng số 28 Vũ Trọng Phụng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân.
Nhà 6 tầng 1 tum 1 lửng, các cụ check lại xem có đúng ko ah
Đây là công trình nhà ở riêng lẻ đang trong quá trình hoàn thiện, chưa có người ở. Nhà có quy mô 6 tầng và 1 tầng hầm, 1 tầng lửng, tum.
Link: https://vietnamnet.vn/ha-noi-xu-phat-12-5-trieu-dong-voi-nguoi-gay-chay-nha-o-quan-thanh-xuan-2190467.html
Thêm cái ảnh cắt từ video từ link: https://tienphong.vn/cot-khoi-den-hang-chuc-met-tu-dam-chay-nha-7-tang-o-thanh-xuan-ha-noi-post1569572.tpo

Chỉnh sửa cuối:

mylam86

Xe tải
Bạn em vừa gửi video.
09 giờ 45 phút ngày 16/09/2023.
Hình như lại có cháy ở khu vực Thanh Xuân phải không các cụ các mợ ơi?
Nếu không mạnh tay làm nghiêm thì sau này còn nhiều vụ nữa, cụ nào từng đi xin giấy phép xd, và xây nhà thì sẽ hiểu vì sao lên chuyện như hnay...hy vọng sau những vụ ntn, siết chặt quản lý, cho vào lò của ông cụ hết những thành phần liên quan

Marda49

Xe buýt
Em hỏi thật 1 câu chân tình.
Các cụ ở đây đã xây nhà hoặc đi thuê nhà, mua nhà( các cụ OF chắc không ai vô gia cư cả) thì.
1.Xây nhà: các cụ có kêu bên thiết kế nó thiết kế cho mình 1 hệ thống báo cháy - chữa cháy không? ( mặc dù nhà ở riêng lẻ không bắt buộc có, nhưng nhà của mình thì mình lo trước là hơn hết) hay nhỡ cháy thì trông chờ mặc số phận cho đội chữa cháy??
2. Thuê nhà: Các cụ quan tâm tới tiện ích, giá cả chứ có khi nào hỏi thằng chủ về giấy phép kinh doanh, giấy phép xây dựng, cấp phép pccc không hay thấy hợp, tiện, giá hợp lí thì alehap dọn vào ở thôi.
3. Mua nhà (chung cư) có nhờ luật sư tư vấn pháp lí, hỏi về pháp lí, giấy phép xây dựng, quy hoạch, cấp phép pccc.. hay là nghe bọn sales nói gì nghe nấy??
Mất bò mới lo làm chuồng, chửi cán bộ đúng rồi đấy! Nhưng có khi nào tự trách chính mình sao lại quá dễ dãi quá không. Mình dễ dãi thì mình thiệt hại trước chứ ai!

formen

Xe lăn
Các cụ ở đây đã xây nhà hoặc đi thuê nhà, mua nhà( các cụ OF chắc không ai vô gia cư cả) thì.
1.Xây nhà: các cụ có kêu bên thiết kế nó thiết kế cho mình 1 hệ thống báo cháy - chữa cháy không? ( mặc dù nhà ở riêng lẻ không bắt buộc có, nhưng nhà của mình thì mình lo trước là hơn hết) hay nhỡ cháy thì trông chờ mặc số phận cho đội chữa cháy??
2. Thuê nhà: Các cụ quan tâm tới tiện ích, giá cả chứ có khi nào hỏi thằng chủ về giấy phép kinh doanh, giấy phép xây dựng, cấp phép pccc không hay thấy hợp, tiện, giá hợp lí thì alehap dọn vào ở thôi.
3. Mua nhà (chung cư) có nhờ luật sư tư vấn pháp lí, hỏi về pháp lí, giấy phép xây dựng, quy hoạch, cấp phép pccc.. hay là nghe bọn sales nói gì nghe nấy??
Mất bò mới lo làm chuồng, chửi cán bộ đúng rồi đấy! Nhưng có khi nào tự trách chính mình sao lại quá dễ dãi quá không. Mình dễ dãi thì mình thiệt hại trước chứ ai!
1. Em trả lời là có, nhưng không đạt chuẩn. Thí dụ quy định bể nc cứu hỏa quy định 10m3? Hay nhiều hơn nữa em k nhớ. K phải bể nc ăn. Nhà có 50m thua luôn. Hay có 2 đg thoát, 3 mặt giáp tường, đi đâu? Ngoài mỗi cái cửa chính là cửa cuốn.
2. Chưa đi thuê k biết
3. Phụ thuộc chủ đầu tư và xèng.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
1. Có thiết kế báo cháy, chữa cháy thì trang bị bình chữa cháy, quả nổ. Không thiết kế sprinkler vì không đủ nước trên bồn chứa.
2. Thuê nhà: không có kinh nghiệm đi thuê (chỉ có kinh nghiệm cho thuê).
3. Mua nhà: tự sử dụng kinh nghiệm bản thân (kết quả cũng không kém mấy so với sử dụng dịch vụ chuyên nghiệp).

Marda49

Xe buýt
1. Có thiết kế báo cháy, chữa cháy thì trang bị bình chữa cháy, quả nổ. Không thiết kế sprinkler vì không đủ nước trên bồn chứa.
2. Thuê nhà: không có kinh nghiệm đi thuê (chỉ có kinh nghiệm cho thuê).
3. Mua nhà: tự sử dụng kinh nghiệm bản thân (kết quả cũng không kém mấy so với sử dụng dịch vụ chuyên nghiệp).
Như vậy :
1. Cũng làm qua loa cho có( nhưng mà có còn hơn không là tốt)
2. Cho thuê, như 1 thì rõ ràng làm chưa chuẩn như luật nhưng vẫn cho thuê=> xem thường an toàn của người thuê.( Không khác tay Nghiêm Quang Minh kia là mấy)
3. Tự kinh nghiệm bản thân= dịch vụ chuyên nghiệp( cái này là có sử dụng rồi so sánh được hay do suy diễn?)
Mà nói lại cho rõ là phần pccc có cả đường thoát hiểm, cứu hộ cứu nạn... nữa.