Lacetti AT 2005 phiên bản Hàn Quốc

adng

Xe điện
Chả là mua lại em Lacetti cũ AT đời 2005, model Diamond từ năm 2011. Đến giờ dùng cũng được vài năm rồi. Thấy Lacetti ở VN hơi khác chút nên em đưa xe lên cho các cụ tham khảo (không có ý khoe khoang gì cả vì ở Seoul con xe này nó gần khấu hao hết giá trị rồi).
Dùng xe cũ từ 2011, hỏng hóc không có chắc không có kinh nghiệm, xong cụ nào hỏi con xe này dùng cảm thấy thế nào thì em có thể phát biểu được. Em không ăn cây nào rào cây ấy nên ai muốn hỏi thêm con xe này để tham khảo mua xe cũ em biết gì chỉ nấy (chắc cũng chả có gì, he he).
Chụp vội vài cái ảnh trong hầm thôi nhé. Nếu chụp bên ngoài sẽ rõ hơn (em xót ruột toàn để xe trong hầm).
Trang bị (thời năm 2004): Điều hòa tự động, ghế da thật (không phải giả da), gương điện, cửa sổ điện, các nút điều khiển âm thanh/handfree trên vô lăng, vô lăng tự điều khiển độ chặt theo tốc độ, ABS, TCS (điều khiển lực kéo), CD & Tape có 4 loa nghe cũng được, cảm biến áp suất lốp.
Nội thất đây, khác cái vô lăng 4 chấu (ở VN cho đến khi nó ngừng sản xuất chỉ được 3 chấu):

Mặt đồng hồ:

Điều hòa tự động:

Vành xe nhiều nan (em chụp thêm xe cùng đời nằm ở ngoài trời cho rõ, xe này chủ xe cũ giữ hơn xe em chứ xe em sứt sát nhiều lắm do chủ cũ ko phải do em):

adng

Xe điện
Hiện tại thì hai vè gầm bị mọt rồi. Các hãng xe nên cải tiến các gầm làm từ miếng ghép tháo được thì hay hơn. Em để ý thấy một số xe sedan hạng D có thiết kế kiểu này. Nhiều xe có thêm ốp nhựa.

adng

Xe điện
Phanh đĩa 4 bánh cả.
Nhìn chung xác em này hơi nặng (không rõ có an toàn gì không) xong chạy đầm, xe không vọt (em không cần vọt vì cứ từ từ đỡ tốn xăng).
Hồi mua chủ cũ phá xe rất kinh lốp trọc như sư cũng không thay. Về em thay 2 quả lốp đi đỡ ồn hơn. Từ đó mới biết là lốp trọc đi ồn lắm.
Ở Seoul thì không ùn như HN (ùn là em vác xe máy chạy). Nên chạy phố tốc độ cho phép tối đa được 60km/h thì em thấy bình quân nó ăn 10lit cho 100km phố.
Còn chạy đường dài đi miền nam thì thấy khoảng 7~8 lít / 100km gì đó (ít hao hơn hẳn so với chạy phố). Chạy phố được vài chục km là thấy kim xăng nó xuống rồi.
Xe này máy kêu to. Mở nắp máy ra thì nghe như công nông ấy.
Được cái từ hồi mua về chưa phải thay cái gì ngoài thay dây đai cam + buzi + đánh lửa + bơm nước + lọc gió từ hồi 97 ngàn km theo định kỳ. Giờ mới chạy được có 120 ngàn km.
Hôm vừa rồi đi thay dầu thấy phần nối giữa hộp số và máy có mấy giọt dầu; thợ bảo thay hết 400$ nên em để từ từ cho nó chảy nhiều thì thay một thể (mong được chục năm nữa thì em khỏi thay zoăng trục cơ í).

adng

Xe điện
Thỉnh thoảng đi cao tốc thả tay lái thì vẫn thấy chạy thẳng (hồi thay lốp cũng đã căn chỉnh rồi).
Giảm sóc đôi khi lúc mới chạy thì nghe rõ cọt kẹt; chạy được 1 lúc (~ vài trăm mét) thì lại hết kêu cọt kẹt vào kêu xịt xịt. Ngó không thấy dầu mỡ chảy gì cả. Tay lái vẫn thẳng.
Từ hồi mua về thì thấy thước lái ướt, xong cũng không phải bổ sung dầu gì cả. Thấy hầu hết các xe cũ Daewoo đã xem thì thấy toàn ướt thước lái. Vậy mà mấy năm rồi chưa phải thay.
Nhìn chung suất đầu tư rẻ. Ghét cái máy kêu to và cái gầm ghẻ lở chưa có điều kiện phục hồi.
Điều hòa được cái mát, chả phải thay gì. Lên xe cứ auto là sướng (tự thêm gió mạnh yếu, tự lấy gió tươi). Đấy là lâu lâu mới chạy nó có hại hơn là chạy liên tục (Seoul chỉ nóng từ đầu tháng 7 tới hết tháng 8, còn lại là mát và lạnh).

Mr Morning

Xe tăng
Xe đẹp lắm cụ. Cụ mua bên hàn bao nhiêu obama vậy. Chúc cụ buổi tối vui vẻ

HoangBach4970

Xe hơi
{Salon Chợ xe}
oh lần đầu e thấy em này

bali pham

Xe tải
BLUETOUR - Cty lữ hành uy tín hàng đầu Vietnam
Website
www.facebook.com
xe của Hàn chạy trên lãnh thổ của họ đều ok, chắc chắn... còn nhập dây truyền về vietnam lắp thì bớt, giảm..v.v... mà giá thì chua chát.... Em sang Hàn nhiều nên cảm nhận như vậy.

hoangminhquang

Xe tải
Xe được trang bi khá đấy chứ, chả bù em Lacetti ex trang bi cắt hết.

adng

Xe điện
Vâng, thế em mới đưa lên cho các cụ so sánh.
GM VN đừng cắt, tập trung chất lượng thì doanh số sẽ tốt hơn.

adng

Xe điện
Em gắn điện thoại lên kính bên phụ, quay chút xíu phố phường và kiểu đường nơi em ở.
Cụ nào qua Hàn tự lái xe cho sướng. An toàn lắm.
Các cụ xem gần cuối video clip là em quay rẽ trái có đèn, rất an toàn và nhàn.
Mong một ngày ở VN mình áp dụng như thế để đỡ tranh đường của nhau.

AcLong

Xe hơi
Hic. Nhìn ngta kẻ đường thế chứ, dm Việt Nam! Mình tiếc tý sơn, đến sát ngã 4 mới cho 1 cái mũi tên rẽ trái! Có khi mờ tịt, rồi 3-4 thằng áo vvàng rình mò bên kia chờ phạm lỗi :((

cua dong

Xe buýt
Việt Nam kẻ đường như vầy thì XXX ăn bằng j?

SMONO

Xe hơi
Nhìn lạ quá