[Funland] Lạc lối trong việc giữ kỷ luật

sweet dream

Xe đạp
Đây là đối tượng phục vụ của ngành tham vấn. Bạn gặp nhà thám vấn đi. Không ít người như bạn đâu, được coi là bình thường, cần được hỗ trợ.
Trùng hợp ghê, mình học nghành tâm lý học cũng có môn tâm lý học tham vấn đó bạn

psy

Xe buýt
Trùng hợp ghê, mình học nghành tâm lý học cũng có môn tham vấn đó bạn
Haha, vậy bạn học năm mấy rồi? Học tâm lý là khám phá bản thân trước. Chưa thấy bạn khám phá điểm mạnh điểm yếu gì? Về đối tượng bạn lập nhóm, nếu cùng điểm yếu thì nhóm tan ngay là cái chắc.

shiluo

Xe container
Cháu này chắc trước học mấy khóa kiểu như kích thích giới hạn bản thân, khai phóng tiềm năng bản thân,... Nên giờ vẫn còn di chứng

starsn

Xe điện
Cảm ơn chú nhiều. Cháu tìm trong nhóm học tập vì mục đích chính của sinh viên là việc học, cháu nghĩ họ cũng có mục tiêu, định hướng hơn mà thực tế không như tưởng tượng người cháu hy vọng nhất là bằng tuổi. Cháu nghĩ 2005 thì sẽ hợp mục tiêu và cách nói chuyện nhưng mọi chuyện không diễn ra suôn sẻ cho lắm, cũng lỗi là do cháu, nói thẳng quá khiến người ta tổn thương
Cô vừa đọc kỹ bài của cháu hơn.

Mỗi người đều có thói quen khác nhau, đa số những người học tốt đã ngồi tự học rồi. Để học nhóm thường cần trình độ tương đồng, tính cách hợp nhau quý nhau, cần là người outgoing, v.v. nên không tìm được người hợp là bình thường. Nếu vì thế mà cháu học hành sa sút thì sự nghiệp học hành của cháu rất mong manh

"Nói thẳng quá khiến người ta tổn thương" là nói cái gì, nếu chỉ học cùng nhau sao lại thành nói cái gì tổn thương được? Đoạn này làm cô nghĩ có thể cháu kỹ năng giao tiếp chưa tốt & không có thói quen nhìn bằng cái nhìn của người khác, thói quen này không dễ để có, cần kỷ luật tinh thần, deliberate thinking + intentional act, nhiều người học cả đời không xong, cô cũng đang học :)

sweet dream

Xe đạp
Haha, vậy bạn học năm mấy rồi? Học tâm lý là khám phá bản thân trước. Chưa thấy bạn khám phá điểm mạnh điểm yếu gì? Về đối tượng bạn lập nhóm, nếu cùng điểm yếu thì nhóm tan ngay là cái chắc.
Mình học năm hai bạn à. Đúng là khám phá bản thân trước thật, sao bạn biết được mình chưa khám phá ra điểm mạnh điểm yếu của bản thân?
Mình không có ý định lập nhóm, không đề cập đến việc tạo gr, liệu bạn có đọc kỹ bài viết?

Có những thứ bạn thấy trường hợp họ rơi vào trông bình thường, có việc gì phải buồn, phải trầm cảm. Xin thưa, bạn chưa vào trường hợp đó, bạn không thể hiểu được; mà kể cả có rơi vào thì bạn cũng chưa chắc đã hiểu. Ví dụ "bạn có tinh thần tự giác và kỷ luật rất tốt, không cần ai nhắc nhở hay lập kế hoạch vẫn tự tiến bộ mỗi ngày. Còn mình thì thực sự tập trung và làm việc hiệu quả khi có người cùng đồng hành, lập kế hoạch cùng nhau" không thể áp bạn vào trường hợp của người khác rồi quy chụp họ có vấn đề bạn à

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
hay cháu lấy vợ đi xem sao =))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Càng đọc comment càng thấy cái cách hành văn nó sai sai. Dự là bình mới rượu cũ chứ không có cháu sinh viên nào ở đây cả.

sweet dream

Xe đạp
Cô vừa đọc kỹ bài của cháu hơn.

Mỗi người đều có thói quen khác nhau, đa số những người học tốt đã ngồi tự học rồi. Để học nhóm thường cần trình độ tương đồng, tính cách hợp nhau quý nhau, cần là người outgoing, v.v. nên không tìm được người hợp là bình thường. Nếu vì thế mà cháu học hành sa sút thì sự nghiệp học hành của cháu rất mong manh

"Nói thẳng quá khiến người ta tổn thương" là nói cái gì, nếu chỉ học cùng nhau sao lại thành nói cái gì tổn thương được? Đoạn này làm cô nghĩ có thể cháu kỹ năng giao tiếp chưa tốt & không có thói quen nhìn bằng cái nhìn của người khác, thói quen này không dễ để có, cần kỷ luật tinh thần, deliberate thinking + intentional act, nhiều người học cả đời không xong, cô cũng đang học :)
Cháu cảm ơn cô nhìu đã lắng nghe và góp ý ạ^^

psy

Xe buýt
Mình học năm hai bạn à. Đúng là khám phá bản thân trước thật, sao bạn biết được mình chưa khám phá ra điểm mạnh điểm yếu của bản thân?
Mình không có ý định lập nhóm, không đề cập đến việc tạo gr, liệu bạn có đọc kỹ bài viết?

Có những thứ bạn thấy trường hợp họ rơi vào trông bình thường, có việc gì phải buồn, phải trầm cảm. Xin thưa, bạn chưa vào trường hợp đó, bạn không thể hiểu được; mà kể cả có rơi vào thì bạn cũng chưa chắc đã hiểu. Ví dụ "bạn có tinh thần tự giác và kỷ luật rất tốt, không cần ai nhắc nhở hay lập kế hoạch vẫn tự tiến bộ mỗi ngày. Còn mình thì thực sự tập trung và làm việc hiệu quả khi có người cùng đồng hành, lập kế hoạch cùng nhau" không thể áp bạn vào trường hợp của người khác rồi quy chụp họ có vấn đề bạn à
Đồng hành là một mức độ của nhóm, mình bình luận cái đó. Mình cũng đã nói là bạn bình thường mà. Mình đi trước bạn tầm 20 năm trong lĩnh vực tham vấn bình thường và trị liệu bệnh nên mình không áp đặt. Bạn có thể tham khảo ý kiến, chấp nhận hay không tuỳ bạn nhé.

Diep1979

Xe container
Cháu có thích uống Sua Chua Nha Dam không?

Đời mình đừng mong người khác đồng hành nếu mình không tự đứng được.

Nếu cháu đại học thì bằng tuổi con chú, 18 tuổi là tự chịu trách nhiệm về cuộc đời mình được rồi

sweet dream

Xe đạp

Diep1979

Xe container
Câu này rất thấm, cảm ơn c đã đưa ra lời khuyên ạ

Con c học đh nào vậy ạ:?) biết đâu cùng trường thì hay, cho cháu gửi lời chúc sức khỏe đến bạn ý nha
Con chú Bách Khoa cháu ạ
Chú thường hay dậy bạn ý ở nhà như vậy

Huy Taun

Xe tải
Website
viettuans.vn
Bạn mới vào diễn đàn chứ ở đây các bạn gọi là trẻ cũng trên dưới U40 rồi, nhiều bô lão U60-70 rồi đấy, giao tiếp cẩn thận chút

Dacia90

Xe tăng
Sang diễn đàn Voz mà chơi, tập giữ kỷ luật thì chiều chiều cấy lúa non.

Linhmkt

Xe buýt
Bò lạc hả các cụ :D làm em phải check lại tên miền , cứ tưởng mình gõ nhầm xam.vn

Sứa.

Xe điện
Hay lại NV của Tbxe.com đấy ;))