[Funland] Ký ức xưa đã trải qua

Quakhoang

Xe buýt
Ồ, ký ức xưa trong tôi đọng lại là những cán bộ quản lý, những lãnh đạo army.....được phân thêm nhà đẹp, phân đất to để làm nhà, để ở thành phố lớn...
Nhưng có nhiều người đã từ chối chỉ nhận những căn tập thể đủ chui ra chui vào cho gia đình 3 hay 4 người....hay lựa chọn về quê.......

Những con người đó thật thiển cận và cá nhân tôi không hiểu họ làm thế để làm gì và cố tạo dựng cái gì? Hãy nhìn xem sự cố gắng của họ đã đi đến đâu? Thế hệ con cháu họ thế nào?

Tất nhiên dù họ không đóng góp gì cho xã hội phát triển cả nhưng chúng ta vẫn tôn trọng họ phải không nào?

lovecarhpqn

Xe điện
Vẫn nhớ đến bây giờ. Không như thời nay. Học xong quên luôn
Thời nay khổ tất cả: cô giáo các môn thì nghĩ đủ cách để các cháu phải đi học thêm kiếm thêm thu nhập, phụ huynh thì nai lưng đi kiếm tiền, đi tìm thầy tìm lớp cho con, học sinh thì suốt ngày học học, sáng trưa chiều tối, bọn nó làm gì biết đến cảm giác nghỉ 3 tháng hè như trong bài thơ:Cái trống trường em, chúng nó bây giò làm gì có thời gian mà nhớ năm trước học với bạn nào ở đâu, thầy cô nào dạy, con em mỗi năm lên 1 lớp là lại thở phào 1 cái, mong nó học nhanh lên để còn ra đời bươn chải kiếm tiền, kiếm thật nhiều tiền. Thực tại bây giờ là vậy đúng ko các cụ?

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Thời nay khổ tất cả: cô giáo các môn thì nghĩ đủ cách để các cháu phải đi học thêm kiếm thêm thu nhập, phụ huynh thì nai lưng đi kiếm tiền, đi tìm thầy tìm lớp cho con, học sinh thì suốt ngày học học, sáng trưa chiều tối, bọn nó làm gì biết đến cảm giác nghỉ 3 tháng hè như trong bài thơ:Cái trống trường em, chúng nó bây giò làm gì có thời gian mà nhớ năm trước học với bạn nào ở đâu, thầy cô nào dạy, con em mỗi năm lên 1 lớp là lại thở phào 1 cái, mong nó học nhanh lên để còn ra đời bươn chải kiếm tiền, kiếm thật nhiều tiền. Thực tại bây giờ là vậy đúng ko các cụ?
Quá đúng luôn cụ. Không còn tuổi thơ như mình nữa. Có những kỷ niệm tuổi thơ không bao giờ quên

agrimeco

Xe lăn

skuadi

Xe điện

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]

mogan

Xe buýt
u50 trở đi hay tìm về vùng ký ức, về khoảng trời thanh xuân đã mất. Lòng luôn bâng khuâng nuối tiếc, muốn níu kéo mà có được đâu....

hungeverest

Xe điện
Vùng quê này ảo phết...
Đồng lúa, nương dâu ---> vùng Đồng bằng Bắc Bộ
Dòng sông nhỏ nhịp cầu bắc ngang ---->vùng miền Tây Nam Bộ
Dừa xanh tỏa mát đường làng....rộn ràng tiếng thoi -----> Dừa thì chỉ có từ mạn Thanh Hóa đổ vào, mà lại rộn ràng tiếng thoi đưa ( dệt )....có gì sai sai. :D
Chứng tỏ chém gió ko phải mới có ở thế kỉ 21 này đúng ko cụ.

THÀNH FOOD

Xe tải
Nhiều khi chỉ cần xem 1 món đồ hay 1 bài hát mà cũng thấy lạnh người các bác ạ

Binhhidecc

Xe buýt
Mỳ 2 tôm trộn cơm nguội. Món này chắc nhiều cụ đã ăn :))
Giờ cháu vẫn thỉnh thoảng làm bát mỳ miliket 4 tôm gói giấy cùng cơm nguội, nhưng cảm giác ko còn ngon như ngày xưa nữa. Them cảm giác ngày xưa ăn uống nó ngon ơi là ngon, có khi 2 anh em 1 gói phải cho nhiều nước bào làm canh cho 2 bát cơm nguội

TBVS Vũ Gia

Xe hơi
Ai giải ngố giúp em ăn rau muống thì liên quan gì đến người làm ao nhỉ ?
Chắc là rau muống nước trồng dưới ao. Rau này ăn ngon hơn muống cạn ấy cụ:D
trước toàn ăn rau muống ao thả mọc tự nhiên, chứ rau muống có ai trồng trên ruộng đâu cụ :)
Có hai loại rau muống: muống nước và muống cạn. Rau muống cạn được trồng nhiều hơn muống nước rất nhiều lần. Muống nước cọng to, xốp, ăn hơi nhớt, màu hơi ngả tím. Muống cạn thân nhỏ hơn, xanh và ròn hơn muống nước. Muống nước đa phần dành để chăn nuôi, muống cạn thì dùng cho người vì nó ngon hơn muống nước rất nhiều.

buicongchuc

Xe ba gác
Em nhớ bài này học tiểu học - không rõ lớp mấy (khoảng lớp 2-3 gì đấy). Em nhớ em học thuộc bài này vào sáng CN ngồi bên chiếc bàn cạnh cửa sổ nhìn ra vườn, bố em đang xới vườn. Ngày đó bố em ctac trên Huyện, chỉ CN mới nghỉ ở nhà và tranh thủ làm vườn giúp mẹ.

Ngày hôm qua đâu rồi?
Tg: Bế Kiến Quốc

Em cầm tờ lịch cũ:
Ngày hôm qua đâu rồi
Ra ngoài sân hỏi bố
Xoa đầu em, bố cười.

Ngày hôm qua ở lại
Trên cành hoa trong vườn
Nụ hồng lớn lên mãi
Đợi đến ngày tỏa hương.

Ngày hôm qua ở lại
Trong hạt lúa mẹ trồng
Cánh đồng chờ gặt hái
Chín vàng màu ước mong.

Ngày hôm qua ở lại
Trong vở hồng của con
Con học hành chăm chỉ
Là ngày qua vẫn còn.

buicongchuc

Xe ba gác
Em nhớ bài này rất hay, chắc chắc nhiều cụ nhớ

Gửi lời chào lớp 1
Tg Hữu Tưởng

Lớp Một ơi! Lớp Một!
Đón em vào năm trước,
Nay giờ phút chia tay,
Gửi lời chào tiến bước!

Chào bảng đen cửa sổ,
Chào chỗ ngồi thân quen.
Tất cả! Chào ở lại
Đón các bạn nhỏ lên.

Chào cô giáo kính mến,
Cô sẽ xa chúng em…
Làm theo lời cô dạy,
Cô sẽ luôn ở bên.

Lớp Một ơi! Lớp Một!
Đón em vào năm trước,
Nay giờ phút chia tay,
Gửi lời chào tiến bước!

THÀNH FOOD

Xe tải

Thành quả đây nhưng vêu mồm không ăn uống được
Chuyện ong đốt ngày xưa với e như cơm bữa, cái thời chăn trâu ngày xưa giới trẻ k thể có cảm giác như lúc đó được