Kỹ thuật lái xe ban đêm

xe thủng lốp

Xe container
Đi ngoài đường to còn đỡ ức chế vì lượng xe ko cụp pha ít, chứ trong phố thì em thấy gần như 90% xe máy cứ dọi thẳng pha vào mặt, cực ức chế
Xe máy ko sợ oto dọi pha vì đường sáng, nếu ở ngoài đường tối mới sợ

senhong

Xe tăng
Có tý chút kinh nghiệm đúc rút từ bản thân.. Cùng trao đổi cùng ah em.
Khi ta đi ngược chiều nhau, bạn có bật pha hay cốt thì chúng ta vẫn bị cảm giác là ko nhìn thấy gì khi 2 xe giao nhau (thời gian rất ngắn , chắc khoảng 1-2 giây thôi) thời khắc đó là nguy hiểm nhất, độ nguy hiểm phụ thuộc vào tốc độ của bạn đang đi.
Để khắc phục tối đa thời khắc nguy hiểm đó bạn phải xác đinh được những vật cản trên đường, trướng ngại vật từ 2 xe cách xa , (lúc đó mắt bạn vẫn chưa bị chói) là bao nhiêu mét, để khi 2 xe giao nhau với tốc độ của bạn đang đi khoảng 2 giây(tối đa) xe bạn đi được bao xa có tới được chướng ngại vật hay ko.( để điều chỉnh nên phanh, hay ko)
Nếu chạy xe trên đường vắng sau khi 2xe giao nhau bạn nên đánh nhẹ lái vào tim đường.
Chúc các bạn lái xe an toàn.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Đi ngoài đường to còn đỡ ức chế vì lượng xe ko cụp pha ít, chứ trong phố thì em thấy gần như 90% xe máy cứ dọi thẳng pha vào mặt, cực ức chế
Ức chế thì cũng phải quen dần thôi kụ, hehe

huongchip

Xe tải
Văn hóa giao thông đó cụ, còn mấy loại cứ dương cái mắt ếch lên thì ta xếp vào loại vô văn hóa.

lacetti05

Đi bộ
Website
binhanh.com.vn
1 lần em đi QL1 qua Ninh Bình, đường mới làm nhưng vẫn chật, có con lươn giữa đường.
Nghĩ lại vẫn thấy cú ........... cái Lũ đi ngược chiều từ xe con đến xe tải, xe nào cũng giương pha lên và hành quân (hình như cậy có con lươn), em thì nháy mãi cũng chán, thôi thì lịch sự cụp pha xuống đi cốt thôi.
Tự dưng vèo qua 1 bóng áo trắng bên trái, được vài giây em mới nhận ra hình như là ng qua đường. Quả đấy vừa chói mắt đối diện, vừa đèn cốt ko nhìn rõ :((
Nghĩ lại vẫn thấy sợ, quả đấy mà húc cho 1 phát thì họa cả đời các bác ạ

1.6gli

Xe container
Rất nhiều cụ đi xe con, đặc biệt rất rất nhiều cụ đi xe tải họ cậy xe họ toàn sắt với thép lại cao nên chả bao giờ chịu xuống cos dù mình có ra hiệu nên tốt nhất là giảm tốc độ ngang đầu xe là lên pha để nhìn thấy đường.

Duonglang123

Xe tăng
Đèn họ sáng hơn mà....
Đi đêm ghét nhất mấy pác đi ngược chiều toàn dương pha lên chọc vào mắt mình. Rõ ràng đã nháy pha xin hạ xuống mà nó vẫn cứ chọc vào mắt mềnh. Bực mình thật đới......

1.6gli

Xe container
Các kụ quen dần thôi, thắc mắc vô ích thôi, ở mềnh nó thế, hehe
Hì em cũng biết là phải sống chung với lũ roài. Dưng mờ nhiều lúc chỉ ước giá như lúc ấy mình chạy cái xe tăng t90 cụ ạ:))

zinger90

Xe buýt
Rất nhiều cụ đi xe con, đặc biệt rất rất nhiều cụ đi xe tải họ cậy xe họ toàn sắt với thép lại cao nên chả bao giờ chịu xuống cos dù mình có ra hiệu nên tốt nhất là giảm tốc độ ngang đầu xe là lên pha để nhìn thấy đường.
Cụ thông cảm có khi hôm đo hỏng công tắc .

dung99

Xe hơi
Gặp phải trường hợp đó em hay lẩm bẩm chửi, còn các cụ thì sao?

citigreen

Xe hơi
Bác mới chỉ tập trung vào đèn. Theo em đừơng núi một bên vực một bên tả ly. K có đèn đừơng thì phải tập trung bám vào vạch kẻ phân làn đường không được nhìn xuống vực để tránh trừong hợp bị choáng

coolpix8700

Xe ngựa
Bác nói cũng đúng, nhưng chỉ khi cái vạch chỉ đường còn rõ để nhận được ra. Ở nước ngoài thì chẳng cần ban đêm mà khi đường vừa làm xong chưa có vạch kẻ phân làn họ đều có biển cảnh báo.
Nhưng đi vào hôm mưa phùn, đường bùn đất bẩn thì không thể nhận được cái vạch phân làn ấy nữa, nhất là lúc chạy trời vẫn mưa lất phất. Lúc đó còn mỗi cái mép đường để mà canh. Tốc độ chạy theo khả năng nhận biết được mép đường. Khi cảm thấy không thể nhận biết được mép đường nữa phải giảm hẳn tốc độ đến dứng hẳn lại vì trước mặt nếu bên trong (taluy dương) thì có thể là mép đường đã bị lở mà đường cong nên chạy tiếp xe sẽ lao xuống rãnh, nhưng nếu bên ngoài (taluy âm) thì còn nguy hiểm hơn là bờ vực... Đường hẹp canh mép đường còn tránh được pha của những cái xe ngược chiều!
Đi tối sợ nhất người đi xe máy, xe đạp không bật đèn, người đi bộ mặc quần áo sẫm cùng hướng mà xe ngược chiều bật pha. Lúc ấy không chỉ phải đi chậm lại mà cũng phải bật pha lên!!!

dò đường

Xe tải
đi đêm trời mưa em rút được kn là sử dụng đèn hợp lý như các cụ đã nói hết ở trên rồi. 2 là tuyệt đối không vượt nếu xe trước không cho vươt.
Em đã bị một lần hoảng loạn từ hồi mới lấy bằng. Buổi tối đi Tam Đảo về qua đoạn Vĩnh Yên, trời mưa, đi sau 1 em khủng long cont tốc độ khoảng 35-40, nó chạy làn ngoài, em xi nhan trái xin vượt, nó cũng xi nhan trái. Em nghĩ nó muốn sang làn tráinên em tắt xi nhan đi chậm lại. Khoảng 1 km em thấy nó vẫn đi thẳng làn ngoài.
Em lại xi nhan trái xin vượt, ô hay nó cũng bật xi nhan trái lên. Em chả hiểu thế nào nữa vì mới lái chưa có kn. (sau này mới hiểu ý là đừng vượt, nguy hiểm).
Thôi thì chắc cú em đi chậm lại, ko xin vượt nữa. Đi thêm khoảng 2km nữa sau 1 cái xe to tổ bố cứ èn èn 35 km/h rất chi là khó chịu.

Lần thứ 3 em lại xi nhân xin vượt. Ô hay lần này nó lại bật luôn cả đèn khẩn cấp. (tình huống là em chạy làn trái, nó chạy làn ngoài), hết kiên nhẫn em kệ mẹ, giật về số 3 đạp ga vút lên 70 vượt luôn, qua được xe nó cười khoan khoái được khoảng nửa phút thì lĩnh hậu quả của sự ngu dốt.

Cách khoảng 20m 1 đống gì đen sì sì to lù lù giữa đường, em hoảng hồn đạp lút phanh, nhưng sao xe vẫn lao vút chả dừng gì cả, đâm lút vào cái đống đất trồng cây nhão nhoét do nước mưa.

Em mở cửa xuống xem, OK, không sao, đất rất mềm, nhão, chả ảnh hưởng gì cả, chú cont đi qua bấm pim pim điếc cả tai.

Được bài học đầu tiên, người ta cảnh báo mà mình không hiểu. Nhưng hoạ vô đơn chí, câu chuyện vẫn chưa kết thúc các cụ ạ. Em nghỉ tí rồi lát kể tiếp.

dò đường

Xe tải
Đến đây thì chắc các cụ cũng đoán được chuyện gì xảy ra sau đó rồi. 2 bánh trước xe em ngập lút vào đống bùn cao cỡ ngang đèn pha, không thể lùi lại được, bánh xe bị batilê cứ quay tròn. Lúc đó trời mưa đêm tối vắng tanh ko ai qua lại. Thôi xong em loay hoay đủ kiểu, tìm đồ nghề trên xe có mỗi kích, cờ lê tô vít chả giải quyết được gì, tìm xung quanh chả có cuốc xẻng gậy gộc gì, nghĩ bụng chắc qua đêm ở đây mất thôi.

Cứ thế loay hoay 1 tiếng đồng hồ thì may sao có ánh đèn pha ngược chiều từ từ dừng lại. Thì ra chú cont ban nãy trả hàng xong quay về, mang ra cuộn dây kéo to bằng nửa cổ tay kéo em ra. Các chú ấy bảo là từ chiều đã thấy đống đất rồi, anh không quen đường sao liều thế. Em cám ơn rối rít, biếu 2 lít uống nước nhất định không lấy, nhân đây xin được cám ơn 2 chú lần nữa.

Bài học thứ 2 là: trên xe nên có cái xẻng nhỏ, sẽ giải quyết được khối việc.
Em xin hết ạ.

ps: lúc mới lái gặp những tình huống như vậy cực kì hoảng loạn, các cụ đã phải trải qua chưa ạ.

Hung_bui

Xe đạp
Đợt trước em đi phượt Mộc Châu, vì đi chiều nên tầm tối vẫn đang trên đường, toàn đoạn núi vs ít dân, đường tối 1 bên vực 1 bên núi cảm giác hãi hùng @@ em sợ đi đêm rồi L-)

shoporiflame

Xe hơi
cứ căn theo ánh đèn của xe nguoc chièu bạn ạ