kỹ thuật đỗ xe bên đường

guoc

Xe tải
Nếu xe của Cụ gầm đủ cao và vỉa hè đủ thấp thì Cụ cứ chèo lốp trước lên hẳn phần vỉ hè rồi lấy lái thẳng xe ra đến khi bánh trước xuống lòng đg thì xe thẳng đẹp và đủ yêu cầu của Cụ

guoc

Xe tải
Về lý thỉ chỉ đc đỗ xe đúng nơi quy định là nhưng nơi có biển và vạch sơn.Còn không Cụ chỉ lên dừng xe thôi để tránh bị phạt

hnnguahoang

Xe máy
cái này thuộc kỹ năng và kinh nghiệm cụ ạ!

Binh1975

Xe đạp
Tập dần sẽ được các bác nhỉ

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Kụ lái xe ko sử dụng gương chiếu hậu rồi. Tiếp theo là cụ đi 50m lại táp vào lề vài trăm lần là ngon ngay.

magicwalker

Xe tải
Hồi mới lái, cháu cũng chả bao giờ đỗ thẳng phát 1 ngay, cứ phải trèo xuống ngó chân trước chân sau, xong lên bẻ lái chỉnh cho thẳng. Lâu dần mới quen được.
Căn gương hậu cũng thế, bởi gương nó méo xẹo mà, sau này quen rồi thì căn theo chân cái gạt mưa bên tài, thấy nó thẳng với vạch kẻ lề (tùy từng xe mà căn, nhưng nói chúng là như nhau), mà vô lăng thẳng thì là xe mình đã thẳng.
Cháu nghĩ chắc mọi người cũng vậy thôi, lái cũ ai cũng phải trải qua thời lái non, có gì mà sợ chê cười, nhỉ! ;))

nna19x6

Xe đạp
Website
honinh.vn
Kinh nghiệm học lái xe ô tô là những kinh nghiệm được đúc kết lại trong suốt quá trình học lái xe ô tô, từ đăng ký học, học lý thuyết cho đến học thực hành lái xe ô tô, học lái xe đường trường. Học lái xe ô tô cũng như học tiếng Anh, học Toán, nếu lĩnh hội được kinh nghiệm kết hợp cùng sự tiếp thu kiến thức tốt sẽ mang lại hiệu quả cao trong suốt quá trình học lái xe.

Ở bài này chúng tôi sẽ tổng hợp lại một số kinh nghiệm cho bạn đọc tham khảo. Tất cả những vấn đề mà bạn quan tâm trước và trong khi học lái xe. Cụ thể và chi tiết từng bài học sẽ được nêu ở các bài riêng trong mục kiến thức học lái xe ô tô.

Vấn đề đầu tiên mà bạn nên quan tâm chính là chọn cho mình một trung tâm đào tạo lái xe phù hợp. Học lái xe ô tô không giống như học lái xe máy có thể tự học, học lái xe ô tô cần phải học bài bản và phải học đủ các kỹ thuật trong sa hình. Kinh nghiệm cho thấy việc chọn cho mình một trung tâm dạy học lái xe ô tô không phải đơn giản, bạn nên đặt các yếu tố như giảng viên dạy lái, trang thiết bị học tập, xe học lái thực hành lên trên trước khi cân nhắc đến các yếu tố về học phí.

Tiếp theo là quá trình học lái xe, hãy học một cách bài bản và khoa học nhất có thể. Học lái xe không khó nhưng cũng không hề đơn giản. Khả năng lái xe ảnh hưởng đến sự an toàn của chính bạn và người đi đường. Hãy học để khi học xong ban có thể tự tin lái chiếc xe của mình một cách an toàn. Sau đây là một số kinh nghiệm khi học lái xe ô tô.

Thứ nhất, ghi nhớ đảm bảo một số những quy tắc bắt buộc khi lên xe mà thầy giáo đã hướng dẫn bạn. Đó là thắt dây an toàn, về số 0, không bao giờ uống rượu bia khi lái xe … Không bao giờ quên những điều dù là nhỏ nhất. Các giảng viên kinh nghiệm sẽ luôn nhắc nhở bạn về điều này.

Thứ hai, bạn phải thật bình tĩnh và có một sự thoải mái khi cầm vào vô lăng. Học lái xe khi có thể lực tốt và có sự chuẩn bị tốt để tiếp thu.

Thứ ba, cẩn thận nhưng cung không nhút nhát. Làm đúng theo hướng dẫn của thầy giáo. Một số học viên nữ thường rất nhút nhát và thường toát mồ hôi mỗi khi gặp sự cố. Bạn phải thật tự tin và làm đúng theo những gì thầy hướng dẫn. Khi nào cảm thấy khó khăn thì hãy dừng lại để lấy bình tĩnh. Tuyệt đối phải làm chủ được tay lái của mình.

Những kinh nghiệm học tốt bài học trong 10 bài thi sa hình và những mẹo để vượt qua những bài thi này các bạn tham khảo tại những bài viết chi tiết tại đây. Tất cả là những kinh nghiệm từ nhiều năm dạy học và thi lái xe của những giảng viên kinh nghiệm nhất.

10 bài thi sa hình bài 1 – Xuất phát
Học lái xe ô tô sa hình bài 2 – Dừng xe nhường đường cho người đi bộ
Học lái xe ô tô bài 3 – Dừng và khởi hành xe ngang dốc

Đó là một vài kinh nghiệm học lái xe ô tô tại tphcm mà bạn nên biết, học lái xe bài bản, tiếp thu kiến thức đồng thời nhớ lấy những kinh nghiệm học lái xe từ thầy giáo, tránh được những lỗi thường gặp. Bạn sẽ trở thành những tài xế giỏi và lái xe an toàn.

bongbien56

Xe hơi
Em toàn cua vào từ từ xong căn theo gương chiếu hậu, chỉ có chuẩn.

nhtxd

Xe đạp
Theo kinh nghiệm của em thì cụ đỗ xe sát lề đường, vỉa hè thật sát <=20cm, lên xe ngồi thật thoải mái, nhìn đường thẳng mép vỉa hè cắt với chân kính lái và đánh dấu lại, thường lấy điểm đó trên cần gạt nước. Lần sau khi tiến vào vỉa hè, cụ nhìn đường thẳng mép vỉa hè cắt tại điểm đã đánh dấu trên cần gạt nước là được (kết hợp với quan sát gương hậu phải), đánh lái ra cho thân xe song song với vỉa hè là ok. Em diễn tả hơi kém, có thể hơi khó hình dung một tý!

kfcminh

Xe tăng
Nhin vào gương thấy phía đuôi xe so với vỉa hè bé hơn phía gần đầu xe, thao dạng hình thang là xuống xe nhìn thẳng tắp luôn.

Chỉnh sửa cuối:

phamhuy_712

Xe hơi
Cái này các cụ cứ từ từ rồi sẽ quen thôi. E nóng tính nhưng học lái xe vài năm thấy đằm tính hơn hẳn. Mới lái thì đi chậm,lùi thì đến chỗ nào căng thì về mo rồi xuống xem ntn sau đó lên xe chỉnh rồi khi đỗ chuẩn rồi thì xuống xem khoảng cách đã chính xác chưa? Mới đầu cứ lên xuống vài lần cho chuẩn rồi quen tay và cảm giác thôi ạ.

linhthu08

Xe tải
Có đủ khoảng cách thì cứ từ từ táp vào, còn khoảng hẹp thì bắt buộc phải lùi chứ sao. Mà cụ chưa học lái à?
Cụ nói chuẩn, chỗ hẹp một phát ăn ngay thì chỉ có nhấc xe thả vào đấy thôi

nhaquelaioto

Xe tăng
Cứ ra bãi tự sướng một lúc là ok mà giấu được rốt ợ

hoangtuan2k13

Xe đạp
Cái này các cụ cứ từ từ rồi sẽ quen thôi. E nóng tính nhưng học lái xe vài năm thấy đằm tính hơn hẳn. Mới lái thì đi chậm,lùi thì đến chỗ nào căng thì về mo rồi xuống xem ntn sau đó lên xe chỉnh rồi khi đỗ chuẩn rồi thì xuống xem khoảng cách đã chính xác chưa? Mới đầu cứ lên xuống vài lần cho chuẩn rồi quen tay và cảm giác thôi ạ.
Cụ hơi bị giống e, hồi mới lái e toàn làm thế, lâu rồi quen thôi ạ.

brother

Xe hơi
Mới lái cảm giác về hướng chưa chuẩn, cụ cứ chạy khoảng 2 vạn sẽ khác ngay.

mint192

Xe máy
Mới lái E cũng thắc mắc như cụ nhưng sau khi hôn vào em forte đang nằm gọn gàng đẹp đẽ tại bãi đỗ thì bây h em đỗ đẹp rồi ạ :P

MinhKhoi2007

Xe tăng
Hồi đầu thì hạ gương hậu bên trái xuống để căn bánh xe, sau thì sẽ quen dần và cảm giác là chính.