[Funland] Kỹ thuật bóng bàn (Sưu tầm)

Min Thanh

Xe đạp
Góc độ mặt vợt.
Góc độ mặt vợt là chỉ góc hình thành bởi mặt vợt và mặt bàn bóng. Trong thi đấu VĐV muốn biến đổi góc độ mặt vợt để đỡ hoặc đánh trả đối phương nhằm tạo ra đường bóng có tính năng khác nhau nên góc độ mặt vợt thường xuyên biến đổi.
+ Góc giữa vợt với mặt bàn <30 độ: Mặt vợt nghiêng trước.
+ Góc giữa vợt với mặt bàn 30-:-45 độ: Mặt vợt hơi nghiêng trước.
+ Góc giữa vợt với mặt bàn =90 độ: Mặt vợt thẳng đứng.
+ Góc giữa vợt với mặt bàn =120 độ: Mặt vợt hơi ngửa sau.
+ Góc giữa vợt với mặt bàn =150 độ: Mặt vợt ngửa sau.

Điểm tiếp xúc khi đánh bóng.
Là chỉ sự tiếp xúc của vợt vào bóng khi đánh bóng. Cứ hình dung mặt cắt ngang qua trái bóng bàn giống như mặt của cái đồng hồ thì từ số 12 đến số 1 gọi là phần trên bóng, từ số 1 đến số 2 gọi là phần trên giữa bóng, số 3 là giữa bóng, số 4 đến số 5 giữa dưới bóng và số 6 là phần dưới bóng.

Các thao tác kỹ thuật trong đánh bóng bóng bàn.
Mặc dù động tác kỹ thuật và phương pháp đánh bóng bàn rất đa dạng và phong phú, nhưng về cấu trúc động tác lại có những quy luật chung bao gồm các động tác sau:
- Lựa chọn vị trí trước khi đánh bóng.
- Đưa vợt và vung vợt đón bóng.
- Quyết định thời điểm đánh vào bóng.
- Vị trí tiếp xúc vào bóng, góc độ mặt vợt, phương hướng động tác vung vợt khi đánh bóng.
- Động tác vung vợt theo đà sau khi đánh bóng và trở về tư thế ban đầu.

Độ xoáy của bóng.
Trong quá trình bay nếu bóng đánh đi xoay với tốc độ tương đối lớn và có tính chất xoay rõ rệt thì được gọi là bóng xoáy.
Độ xoáy của bóng khi đánh là một trong những nhân tố chủ yếu góp phần giành thắng lợi của môn bóng bàn. Các loại kỹ thuật chủ yếu của môn bóng bàn hiện đại đều không tách rời khỏi bóng xoáy. Vì vậy muốn đánh bóng bàn tốt thì cần phải nghiên cứu thật kỹ nguyên lý xoáy của bóng trong môn bóng bàn.
e cũng đang học bong bàn

trongtoibds

Xe tải
Đã có thớt kỹ thuật bóng đá thì cũng nên có thớt về kỹ thuật bóng bàn, nhà cháu xin phép các bác Min, Mod lập thớt này để cũng nhau trao đổi thêm về kỹ năng, kỹ chiến thuật môn Bóng bàn.
SƠ LƯỢC LỊCH SỬ MÔN BÓNG BÀN.​
I. Nguồn gốc và sự phát triển.
Bóng bàn là môn thể thao có lịch sử từ lâu đời và được rất nhiều người ưa thích. Về nguồn gốc của nó cho đến nay vẫn còn có nhiều quan điểm tranh luận rất khác nhau, song quan điểm nghiêng về môn bóng bàn xuất hiện sớm nhất tại đảo quốc sương mù.
Vào khoảng 1890, một VĐV Anh quốc mang từ Mỹ về một một quả bóng được chế tạo bằng Xenlulo rỗng bên trong và dùng làm bóng đánh trên bàn. Do loại bóng này có độ nảy lớn, khi đánh xuống bàn phát ra tiếng kêu “ping,pông...”nên có người đặt tên cho nó là “bóng ping pông”.
Đầu thế kỷ 20, môn bóng bàn được phát triển ở trung Âu và một số quốc gia khác ở châu Á, đặc biệt là Nhật Bản. Tiếp đó lan sang các nước ở châu Phi, châu Mỹ.... làm cho môn thể thao này phát triển mạnh trên phạm vi toàn Thế giới.

II. Sự thành lập liên đoàn bóng bàn Thế giới
Sau đại chiến TG lần thứ nhất 1918 các cuộc thi đấu và giao lưu môn bóng bàn ngày một tăng. Các dụng cụ bóng bàn ngày càng đổi mới làm cho kỹ thuật BB có cơ hội tiến bộ nhanh chóng. Trong bối cảnh như vậy cần thiết phải thành lập một tổ chức thể thao thống nhất mang tính Quốc tế để thuận tiện cho việc giao lưu rộng rãi và chính quy trên toàn Thế giới.
Với sự khởi xướng và vận động của Anh quốc và một số Quốc gia châu Âu khác, đến 12-1926 tại Luânđôn đã khai mạc Đại hội Liên đoàn BB Quốc tế lần I. Đại hôi đã thông qua nghị quyết và chương trình chính thức thành lập Liên đoàn các hội bóng bàn Quốc tế _ gọi tắt là Liên đoàn BB Quốc tế ITTF.

Bài diễn văn về bóng bàn cực đỉnh cụ nhỉ

duongepu

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Bóng bàn sở thích của mình, mỗi tội bận bịu công việc quá ko có thời gian nữa rui.

adnt._jsc

Đi bộ
có cụ nào biết chỗ nào trong hà nội có bàn ko ah... chục năm rồi không động đến.. thấy các cụ hào hứng ngứa tay quá ah

danglq

Xe tăng
Website
shopmen.com.vn
Trên OF mình có hội bóng bàn nào đang sinh hoạt ở Khu SVD Mỹ Đình hok ah!

datntvietland

Đi bộ
khi nào có thời gian thì học mới được , em thích bóng bàn nhưng lại chưa có thời gian các cụ ạ ...

mrphamnha

Xe đạp
em cũng đang hóng

Smile_angel

Xe tải
Cácc cụ có cốt vợt nào thanh lý ko bán cháu ạ

tungtienle

Xe đạp
Em chơi từ hồi Malin với Wanghao còn đứng top 1 top 2, giờ lâu không chơi nên không biết làng bóng bàn thế giới biến chuyển thế nào nữa

noobie

Xe hơi
Em chơi từ hồi Malin với Wanghao còn đứng top 1 top 2, giờ lâu không chơi nên không biết làng bóng bàn thế giới biến chuyển thế nào nữa
Làng bóng nhựa vẫn 9-10 China Men trong top 10 thế giới. :D

Có ku MaLong đánh rất ngon, toàn diện, trẻ khỏe, , mặt trông có nét giống bác Tập.

vietdem

Xe máy
Món này ngày trước em hay chơi lắm nhưng giờ thì bận quá ko có time mà chơi nữa rùi.Tiếc!

ndchnvn

Xe tải
Các cụ có biết ở quận Ba Đình có chỗ nào đánh bb ko ạ, nhà cháu đang muốn đi tập chơi cho đỡ tù người

noobie

Xe hơi
Các cụ có biết ở quận Ba Đình có chỗ nào đánh bb ko ạ, nhà cháu đang muốn đi tập chơi cho đỡ tù người
Cụ tìm các CLB ở quận Ba Đình trong bongban.org .

cảm ơn bác, nhưng nói thì dễ thự hành là vấn đề

ĐỒ VNXK

Xe máy
Môn này là môn em yêu thích lắm, thỉnh thoảng vào đây ngó nghiêng, học hỏi các cụ ạ

Monte Cristo

Xe tải
Cụ nào đam mê bóng bàn em tư vấn cho nhé ! Từ A-Z

huy.mitalab

Xe hơi
em cũng bỏ chơi 5 năm nay rồi ko biết giờ còn nhớ gì không nữa

huy.mitalab

Xe hơi
với lại Ngày xưa đánh bóng bàn cungc thuộc loại nó năng khiếu các cụ ạ hihih