[Funland] Ký sự đăng kiểm.

bo kent

Xe tăng
Mua xe đăng ký ra biển đã tốn 1 đống phí, thuế, ... rồi đến khi chạy còn phải đóng thêm thuế phí + chi phí bảo dưỡng. Đúng là đi xe ở cái xứ này nó không đơn giản, không biết xứ khác nó có đỡ hơn không.

Số Hưởng

Xe tải
Xe em sắp phải đăng kiểm rồi, phải khai báo y tế à cụ?

supersanhdieu

Xe buýt
Đăng kiểm bây giờ cũng nhanh và cũng không vòi vĩnh gì.Đa số để tiền theo thói quen hoặc nghe người khác bảo thế.
e đi đk xe gđ lại mới, không độ đẽo nên chẳng để tiền làm gì, để tiền làm hư cán bộ với lại cứ cho nó test các tư thế mà cũng chẳng có lỗi. Nhưng mấy chú đk hỏi luôn là e xin tiền bồi dưỡng, bực thật

thuyphongthanh

Xe lăn
e đi đk xe gđ lại mới, không độ đẽo nên chẳng để tiền làm gì, để tiền làm hư cán bộ với lại cứ cho nó test các tư thế mà cũng chẳng có lỗi. Nhưng mấy chú đk hỏi luôn là e xin tiền bồi dưỡng, bực thật
Xin thì tùy mình thích hay vui vẻ thì cho .Em vừa đi đăng kiểm cái xe 11 tuổi ở Thạch Bàn vừa vắng,vừa nhanh mà chả có vấn đề gì kể cả xin xỏ.

Cứ lấy $ ra.mà biện luận luôn đúng.
Lúc đến cháu đi đến.chỗ ngã tư vấu giấy cần rẽ trái để ra chỗ giao thông vận tải.
Có cái hài là chả nhìn thấy cái đèn nào. Mọi xe cứ tự nhìn nhau mà dừng lại
Hóa ra có cái đèn cắm bên phải đường. Xe bus cao quá các xe đỗ bên trái chả nhìn thấy rì. Có cụ nào dính ở đây chưa? Tắc trách hay bẫy.
View attachment 6266991
văn minh thì phải làm giá treo đèn và biển hiệu lên cao cụ nhỉ

Cunbong1412

Xe đạp
Em đăng kiểm tư nhân ạ. Ko phải kẹp thêm gì. Các bạn ấy gợi ý mua bảo hiểm dân sự ở chỗ các bạn ấy thôi. Ko mua cũng ko sao. Chỗ đăng kiểm bán cafe cho các cụ ngồi chờ, có dịch vụ rửa xe cạnh đó cho ai có nhu cầu. (Em ở tỉnh ạ).

ubisapro

Xe trâu
Cứ lấy $ ra.mà biện luận luôn đúng.
Lúc đến cháu đi đến.chỗ ngã tư vấu giấy cần rẽ trái để ra chỗ giao thông vận tải.
Có cái hài là chả nhìn thấy cái đèn nào. Mọi xe cứ tự nhìn nhau mà dừng lại
Hóa ra có cái đèn cắm bên phải đường. Xe bus cao quá các xe đỗ bên trái chả nhìn thấy rì. Có cụ nào dính ở đây chưa? Tắc trách hay bẫy.
View attachment 6266991
E đi chỗ này mấy lần thì toàn thấy vắng, ít xe nên cũng chưa thấy gì. Chỉ ấn tượng quả cột của đường sắt trên cao chình ình giữa đường. Tối ông nào mắt kém, phóng nhanh khéo táng vào :D

E đi chỗ này mấy lần thì toàn thấy vắng, ít xe nên cũng chưa thấy gì. Chỉ ấn tượng quả cột của đường sắt trên cao chình ình giữa đường. Tối ông nào mắt kém, phóng nhanh khéo táng vào :D
trừ phi phóng nhanh, chạy ẩu thôi cụ, chứ chỗ ấy cũng khó mà chạy nhanh được

sontranvu

Xe điện
Đừng mua bảo hiểm TNDS chỗ đăng kiểm đắt lòi ra các cụ ạ.

Henry 27

Xe tăng
Xe em tháng đi 1 lần về quê cách 15km. Năm đi đôi lần 100-200km. Năm đi hơn 1k cây số. Vẫn nộp đều phí đường bộ 2 củ 1 năm ( xe tên công ty 180k/tháng)
Từ 28/4 đến giờ, sợ dịch cháu chưa đánh xe ra đường 1 km nào. Chẳng thấy Cp trả lại tiền gì.

ubisapro

Xe trâu
Hông trước tự nhiên trạm đăng kiểm chỗ Cầu giấy, nhắc xe cháu đến hạn đăng kiểm. Kèm theo đường link đăng ký.
Ok vào đường link đăng ký. Đăng ký xong theo hướng dẫn. Đợi mãi chả thấy phản hồi gì. Không rõ đã đc chưa. Cho qua. !!!
Sáng hôm sau đi từ sớm 7Am đã có mặt. Sau khoảng hơn chục bác.
Ok khai báo y tế. Ngồi đợi.
Có 1 cụ ỉn đến nơi lòi ra cái phạt nguội, chả biết từ lúc nào, lỗi ji. - ỉn quay xe. ( các cụ nhớ check phạt nguôi trước không mất thời gian.)
Cháu thắc mắc. Sao không báo ngay cho chủ xe mà để đến đăng kiểm mới phạt, nhiều cụ xe mới vòng đăng kiểm đế 36 tháng thì hài. Rồi nhưng xe cho thuê tự lại sử lý thế nào nhỉ.
Xe vào trạm tất nhiên trên volan có hình ảnh ông cụ đang mỉm cười ấm áp..
Anh nhân viên tiếp nhận xe.
Mình quay vào vp nộp phí kiểm định. 340k+ 10k ( mình là người đi oto mà 😅😅😅) ( khhong vòi gì cả nhé. Toàn tự nguyện cho nó vui vẻ thôi).
Ra trạm ngồi đợi 4 phút alo chủ xe ra lấy xe.
Oánh xe ra bãi. Quay vào vp ngồi đợi gọi nộp phí giao thông đường bộ.
Ngồi chờ mới ngắm cái bảo hiểm, phí giao thông. Mới thấy thật là vô dụng.
Chả biết ai đã đc hưởng từ cái bảo hiểm chưa nên chả dám chém.
Phí đường bộ 1 năm xe 7 chỗ 1.556.000 đ.
Căm thằng # đi đến đâu mà chả phải chả phí. Mà nó lại còn thu thêm cái này.
Xe kinh doanh hay gia đình 12 năm.vòng đăng kiểm 6 tháng 1 lần cũng là vô duyên.
Hôm nay vắng nên nhanh...thái độ đúng mực. Không phàn nàn.
View attachment 6266895
Cái trung tâm này, 7 năm trước e mua xe mới mang ra đăng kiểm. Xe gần ra thì 1 chú gọi e kiểu: xe a sắp xong rồi … rùi loanh quanh kiểu hỏi ông cụ của e. E bảo luôn xe vừa lấy trong hãng ra; có vđê gì để e gọi hãng ra giải quyết. Xe ko đạt đăng kiểm là ko được. Thế là e nhận xe đi về :D

phongnq

Xe tải
Đăng kiểm bây giờ cũng nhanh và cũng không vòi vĩnh gì.Đa số để tiền theo thói quen hoặc nghe người khác bảo thế.
Em trước cũng nghĩ như thế cho đến hôm đi đăng kiểm lần 2. Chuyện là xe mình còn mới chả cảm thấy lỗi gì, e quyết k để $ trên xe. Nó khám xe và bắc loa gọi e ra chỉ cho xem đèn pha bị lệch tim( chếch xuống ). E bực mình bảo để mang đi bảo hành. E gọi cho hãng nó bảo "hầu như xe nào cũng bị thế, a mang qua đây bọn e sửa cho".
Vẫn tâm trạng khó chịu e bước ra ngoài chờ nó trả xe cho mình sửa, bình tâm lại so sánh 100k cho chú đăng kiểm vs 340k đăng kiểm lại mới thấy mình dại. Cuối cùng chú đăng kiểm vẫn cho xe e qua và e lại đưa cho chú dán tem 1 lít.
Kết luận: lần sau để $ luôn cho xong.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
:D cụ có khiếu viết lách. E thấy đi đăng kiểm với xe gđ, xe k kd là 1 trong những việc vô ích vs tốn kém thời gian, tiền bạc nhất!
Tây ta đều làm vậy mà bác.
Ta copy của họ nên có sáng tạo hơn, cái khoản 6 tháng với 12 tháng.

Ở bển thì hạn nó dài hơn, đỡ khổ chủ xe hơn.