[Funland] Kỷ niệm trung thu thời thơ ấu; hình F1 vui trung thu

Ướt Mi

Xe buýt
Em nhớ lễ rước đèn ông sao ở xóm em ngày xưa. Hội em có 4 cô nhóc tuổi sàn sàn nhau. Trung thu đến sướng lắm, được mua đèn ông sao xanh đỏ tím vàng. Đứa nào đứa nấy cũng hồi hộp chờ được thắp nến đi theo đoàn rước múa lân. Ánh nến ửng hồng đôi má, váy áo mộc mạc cũng trở nên lung linh, mắt đứa nào cũng sáng ngời cảm giác như hái được cả sao trên trời.

Ôi, giây phút lũ con trai nghịch ngợm bắn súng phun nước vào đèn của chúng em. Nến thì tắt, đèn ông sao ướt nhẹp thủng hết cả. Chẳng còn ánh sáng nào lung linh như nến nữa...

Các cụ mợ kể chuyện trung thu thơ ấu đi!

Be Grace

Xe điện
ngày xưa đèn trung thu toàn làm bằng giấy kính nhuộm màu ..ko phải đèn bằng nhựa bên trong nến bằng pin của TQ như bây giờ ..hic hic ngày xưa 1 mùa trung thu em phải xài mấy cái lồng đèn í chứ ..vì nến cháy hỏng lồng đèn hoài ..Trung thu ngày xưa vui hơn bây giờ ..nhất là những buổi tối bị cúp điện :)

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
NGày xưa đi nhặt hạt bưởi, phơi khô, rồi xâu lại đốt, hĩ hĩ. giờ tìh ......

digital_copier

Xe tải
Bọn con gái ngày xưa toàn xơi quần chun ống rộng ( như kiểu quần ngủ ấy) , bọn em bắt con thạch sùng bỏ vào trong cái ống bơ sữa bò , rình lúc rước đèn đứa nào không để ý là thả con thạch sùng vào chân , thế là.......nó cứ bò ngược lên trên .....đến tận cổng thiên đàng thì thôi :)) các nàng chạy quăng cả đèn luôn =))

lead2011

Xe container
Kỷ niệm của e nó từ thời bao cấp.
Thèm đc ăn miếng bánh ng hoặc bánh dẻo bán tem phiếu khô cứng các loại phạm trù....hic....

cưỡi chổi

Xe lăn
ngày xưa bé nhà nghèo nên đến trung thu hoặc tết nguyên đán mới được ăn nhiều bánh kẹo :(

zamin

Xe máy
Em nhớ ngày xưa châm nến vào đèn ông sao cầm lệch đi 1 cái là cháy luôn cái đèn.. rồi cả cái đèn cù nữa chứ.. Sao ngày đó chơi nó thích thế ko bít nữa o:-)

dungce912

Xe điện
Đổ dầu vào súng phun nước, đi phun đèn ông sao, bắn chuẩn là xèo còn trơ bộ khung, nghĩ lại thấy ngu thôi rồi, may chưa đứa nào bị bỏng, hoặc cháy nhà :(

mrbear

Xe buýt
Em nhớ ngày xưa châm nến vào đèn ông sao cầm lệch đi 1 cái là cháy luôn cái đèn.. rồi cả cái đèn cù nữa chứ.. Sao ngày đó chơi nó thích thế ko bít nữa o:-)
Thiếu thốn mà Cụ, đc cái đèn cù ẩn cả xóm thích lắm. đứa nào không có đèn cù thì đốt hạt bưởi.

lucky2u

Xe hơi
trung thu hồ bé e toàn mặc áo mưa chơi bắn súng nc

phucloc8899

Xe container
Em nhớ cả đội vài chục em đầu đội mũ sư tử giấy và mang cả nồi niêu xong chảo rồi gõ ầm lên rồi đến từng nhà...chào, giờ ko thấy nữa, đến các trại chỉ thấy đa số người lớn ăn nhậu, hát karaoke, nhạt dần phong tục trung thu truyền thống:((

antigones8X

Xe buýt
cứ vào mùa trung thu là cũng đến mùa bưởi,em và lũ bạn ở quê toàn đi ăn trộm bưởi,cả làng em, nhà ai có cây bưởi nào ngon là chúng em đều biết, đó là kinh nghiệm thời thơ ấu đáng nhớ nhất về trung thu!

HI_CLASS

Xe điện
Ngày trung thu bọn em đc đi cắm trại (theo từng xóm ). Đến đêm, mấy thằng k ngủ đc trong khi những đứa khác mệt thì ngủ như chó con say sữa. Mấy thằng nghịch ngợm cứ khênh đứa nọ nằm cạnh đứa kia (kiểu ông nọ bà kia), nhìn buồn cười lắm. Có những thằng ngủ say tới mức bọn em tụt quần áo và giấu đi, thế là ku cậu cứ trần truồng nằm ngủ tới sáng, sáng hôm sau trần như nhộng chạy đi tìm quần áo nhìn lại thấy thương hại nó.

thanhloveSUV

Xe tải
Website
vn.360plus.yahoo.com
Em nhớ nhất vụ rước đèn lồng mấy ngày trc trung thu.. Trung thu bây giờ quả thật ko còn thấy bọn trẻ con đi rước đèn lồng kiểu đó nữa rồi ..

ngaydoclap

Xe container
Ngày trung thu bọn em đc đi cắm trại (theo từng xóm ). Đến đêm, mấy thằng k ngủ đc trong khi những đứa khác mệt thì ngủ như chó con say sữa. Mấy thằng nghịch ngợm cứ khênh đứa nọ nằm cạnh đứa kia (kiểu ông nọ bà kia), nhìn buồn cười lắm. Có những thằng ngủ say tới mức bọn em tụt quần áo và giấu đi, thế là ku cậu cứ trần truồng nằm ngủ tới sáng, sáng hôm sau trần như nhộng chạy đi tìm quần áo nhìn lại thấy thương hại nó.
Em có lần rước đèn xong ngủ ngoài sân đình bị tụt quần áo mà sáng thức dậy kệ, cứ ngủ tới trưa chặt làm đôi lá khoai úp vào đi bộ về, bọn con gái chạy sạch nhưng toàn dòm trộm thích thú.

xdthienha

Xe điện
Em thì làm đèn lồng bằng vỏ ống lon bia,coca.Hoặc ngày xưa hay có cái hộp xà phòng kem,lấy cái gắp than nung nóng rồi chọc thủng lỗ chỗ.Thế là có đèn lồng.Có cụ nào làm như em ko ạ.

Luotgio

Xe tải
Cái bánh dẻo, bánh trung thu bây giờ chả bằng cái bánh nướng hai hào nhân khoai lang ngày xưa nhà cháu từng có, từng ăn...
Một mình một chõng tre, ngồi ôm quả bưởi xanh, đợi Giăng lên, bổ ra chén....
Cây trái vườn nhà.
Trung thu thanh bình...

robotfpt

Xe tải
Nhà cháu được bố tự tay làm 1 cái đèn ông sao bằng tre to gấp 4 đèn thường, đèn pin lắp bên trong, bên ngoài dán giấy màu. Kỷ niệm này cháu chả bao giờ quên được.
Ảnh đây ạ, cháu chuẩn bị vào lớp 1 (ko lại bảo cháu chém gió)