[Funland] Kỷ niệm thời bao cấp

cardreamer

Xe điện
Em ước được nhìn lại mấy đồng tiền mới đợt đổi tiền đâu như 1985 1986 gì đó, hồi ấy ngây thơ chỉ thấy đẹp, không biết đó là tấn thảm kịch kinh tế

Hà Tam

Xe điện
Theo e biết 81 đời đầu mầu su hào, ko có kim xăng, xi nhan tròn đầu như kiểu 79, 80
Với các xe 81, dòng có thêm chữ (De lux) là loại đặc biêt hơn, đó là sơn xe có nhũ bóng, và có đồng hồ đo xăng chỉ bằng kim ở dưới yên xe, cũng có 3 đời đầu, giữa, cuối, và nhiều màu khác nhau (xám lông chuột, xanh ốc bưu...)
Các xe 81 không có chữ (de lux) thì sơn bình thường, trong đó có xe màu su hào, cũng có 3 đời (đời đầu giảm xóc 2 tầng, giữa 3 tầng, chót 3 tầng)
Dòng chữ "de lux" thì phải coi ở mặt nạ xe là thấy có hay không.

Rốn lồi

Xe tăng
Thời ấy có cái Cup 78-79 là cũng khá lắm rồi.
Vâng. Em may mắn hồi đó nhà hơi có điều kiện.. Xe Cub 80 cánh én cũng được Cụ nhà em mua từ năm 83, đến năm 86 mới nâng đời lên con 81 máy cối 70cm3 :D

Rốn lồi

Xe tăng
Loa công suất lớn lắm Cụ.
Chiếc này eim đương nịnh ông cụ ttong làng để mua lại mà chưa được
Cụ thích thì em có thể mối cho Cụ. Cụ ra HN thì pm cho em. Dẫn Cụ đi xem ông trùm audio vintage :D

Vulcan V70

Xe trâu
Cụ thích thì em có thể mối cho Cụ. Cụ ra HN thì pm cho em. Dẫn Cụ đi xem ông trùm audio vintage :D
Đa ta Cụ. Eim sẽ pm Cụ nhé.
Hôm trước ở Cần Thơ em gặp một Cụ có chiếc 777 còn khá cứng nhưng không chịu bán

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!

Sonduong.BMV

Xe container
Vâng. Em may mắn hồi đó nhà hơi có điều kiện.. Xe Cub 80 cánh én cũng được Cụ nhà em mua từ năm 83, đến năm 86 mới nâng đời lên con 81 máy cối 70cm3 :D
81 có ai còn gọi là máy cối nữa cụ. Chỉ 79, 80 mới có máy cối và cánh thôi chứ.

Ớt xanh

Xe điện
Đây là bộ bàn ghế xà cừ thời bao cấp đây, dưng có vẻ kiểu dáng ko đúng với hồi đấy lắm thỉ phải :D
theo em thì đã thay bộ chân và chiếc bàn.
nhà em vẫn còn 4 chiếc ghế có điều đã đánh lại lớp vecni

Rốn lồi

Xe tăng
81 có ai còn gọi là máy cối nữa cụ. Chỉ 79, 80 mới có máy cối và cánh thôi chứ.
Cụ nói đúng. Thói quen của em thôi. Hồi đó nhảy lên con đầu bằng đèn signal hoa này phê lắm, có hôm buổi tối đi đường vắng, đèn tối như đèn dầu, phi thẳng vào con ch.ó chạy qua đường, giờ vẫn còn sẹo bằng đồng tiền ở mu bàn chân :D

fednet

Xe tải
Nhà cụ nào còn quạt con cóc không? Nhớ ngày xưa nóng, để ngoài màn thì không mát mà cho trong giường thì nó cứ nhảy khắp giường

Ớt xanh

Xe điện
Câi tivi nguyên tủ của national, máy hát đĩa, băng đĩa, đồng hồ ... để trên tivi

Nhà e có cái này, các C đoán đc là gì ko ạ
E còn cái hộp bằng nhôm đặc cất trong két
Tết Mậu thân 68, của Ông Bà

hộp cạo râu lưỡi rời. Sau này vẫn lắp vừa lưỡi Croma của Đức

Lucky.Cat

Xe buýt
Câi tivi nguyên tủ của national, máy hát đĩa, băng đĩa, đồng hồ ... để trên tivi

Nhà e có cái này, các C đoán đc là gì ko ạ
E còn cái hộp bằng nhôm đặc cất trong két
Tết Mậu thân 68, của Ông Bà

Ông cụ em có bộ y như này.
Nhà em còn vỏ chăn con công đỏ, nhớ có từ lâu lắm rồi, không nhớ là trong thời bao cấp hay sau đó.

Trang điểm Tử thi

Xe container
Với các xe 81, dòng có thêm chữ (De lux) là loại đặc biêt hơn, đó là sơn xe có nhũ bóng, và có đồng hồ đo xăng chỉ bằng kim ở dưới yên xe, cũng có 3 đời đầu, giữa, cuối, và nhiều màu khác nhau (xám lông chuột, xanh ốc bưu...)
Các xe 81 không có chữ (de lux) thì sơn bình thường, trong đó có xe màu su hào, cũng có 3 đời (đời đầu giảm xóc 2 tầng, giữa 3 tầng, chót 3 tầng)
Dòng chữ "de lux" thì phải coi ở mặt nạ xe là thấy có hay không.
Xe này 81 đời đầu, giảm sóc 2 tầng, đồng hồ (cơ) báo mức nhiên liệu nằm ngay dưới yên xe, nhưng là dòng xe mà mặt nạ cổ xe có chữ "de lux" (mặt nạ chỗ lắp cái giỏ mũi xe) nên sơn xe có nhũ bóng, bộ đèn xi nhan trụ tròn, nhưng tiếc là cái yếm xe (bửng xe) không đúng đời, nó phải là loại yếm có các vạch sọc ngang 2 bên (vị trí chỗ cái kẹp giữ đồ lắp thêm), còn loại yếm trơn này là của 81 đời giữa. Xe này máy cối, nhưng chưa phải là loại (carte) vát cạnh!.
NGạc nhiên khi cái đồng hồ của bác mới thế.
còn con xe Cub 79 này thì qua thời bao cấp rồi bác.
Phượng Hoàng xích hộp kia, mới là đúng mốt
Con này 81 đời đầu
Bao cấp có cụ đã phóng k9 đỏ chót đầu vuông đít vuông roài
2 cụ dưới phán chuẩn đấy, con này là 81 đời trung chỉ có màu Ốc bươu và màu nâu cà phê thôi và đặc điểm phân biệt là giảm xóc 2 tầng và xi-nhan Hoa thị, còn đời đầu thường là màu xu hào (có 1 màu xanh nước biển nhưng rất hiếm) cũng giảm xóc 2 tầng nhưng xi nhan kiểu vuốt tròn vào như 79-80
Tiếp theo là đời áp chót kim trắng, giảm xóc 3 tầng...và chót chét thì Kim báo tốc độ màu vàng và có đèn báo quá tốc độ (hình như quá 50 km/h) gọi là kim vàng giọt lệ :D cũng giảm xóc 3 tầng.
2 đời áp chót và chót chét cũng phân chia 2 loại xi nhan hoa thị và xi nhan vuốt tròn.
Đấy là phân biệt theo kiểu dân buôn xe Phùng Hưng thời đó :D

Cũng có một kiểu phân biệt khác hình như là của dân Hải phòng:
- Đời đầu: Giảm xóc 2 tầng (bao gồm 2 loại xi nhan)
- Đời trung: Giảm xóc 3 tầng kim trắng (bao gồm 2 loại xi nhan)
- Đời chót: Giảm xóc 3 tầng kim vàng giọt lệ (bao gồm 2 loại xi nhan)
Thông thường thì loại xi nhan hoa thị đắt hơn loại kia 5-600K vì trông cũng cứng cáp hơn và nó theo mầu...chuộng nhất là màu ốc bươu thì luôn là xi nhan hoa thị.
.. Cub81 đời trung này cụ bán ko . Em thích .. Đt Em 0903403999.
Con xe 81 này gọi là đời trung các cụ nhỉ. Có kim xăng ko cụ chủ thớt.

Theo e biết 81 đời đầu mầu su hào, ko có kim xăng, xi nhan tròn đầu như kiểu 79, 80

Trang điểm Tử thi

Xe container
777 có cụ ở HP có con vẫn nguyên hộp xốp đợt trước rao trên mạng hình như 35 củ :D
Loa công suất lớn lắm Cụ.
Chiếc này eim đương nịnh ông cụ ttong làng để mua lại mà chưa được
Đa ta Cụ. Eim sẽ pm Cụ nhé.
Hôm trước ở Cần Thơ em gặp một Cụ có chiếc 777 còn khá cứng nhưng không chịu bán

Cống Ngầm

Xe buýt
Kỷ vật gia bảo của e đây,hàng CCCP chuẩn nhé

anvm

Xe điện
Website
www.xehanoi.vn
2 cụ dưới phán chuẩn đấy, con này là 81 đời trung chỉ có màu Ốc bươu và màu nâu cà phê thôi và đặc điểm phân biệt là giảm xóc 2 tầng và xi-nhan Hoa thị, còn đời đầu thường là màu xu hào (có 1 màu xanh nước biển nhưng rất hiếm) cũng giảm xóc 2 tầng nhưng xi nhan kiểu vuốt tròn vào như 79-80
Tiếp theo là đời áp chót kim trắng, giảm xóc 3 tầng...và chót chét thì Kim báo tốc độ màu vàng và có đèn báo quá tốc độ (hình như quá 50 km/h) gọi là kim vàng giọt lệ :D cũng giảm xóc 3 tầng.
2 đời áp chót và chót chét cũng phân chia 2 loại xi nhan hoa thị và xi nhan vuốt tròn.
Đấy là phân biệt theo kiểu dân buôn xe Phùng Hưng thời đó :D

Cũng có một kiểu phân biệt khác hình như là của dân Hải phòng:
- Đời đầu: Giảm xóc 2 tầng (bao gồm 2 loại xi nhan)
- Đời trung: Giảm xóc 3 tầng kim trắng (bao gồm 2 loại xi nhan)
- Đời chót: Giảm xóc 3 tầng kim vàng giọt lệ (bao gồm 2 loại xi nhan)
Thông thường thì loại xi nhan hoa thị đắt hơn loại kia 5-600K vì trông cũng cứng cáp hơn và nó theo mầu...chuộng nhất là màu ốc bươu thì luôn là xi nhan hoa thị.

81 nhiều đời lắm cụ
nói theo cách gọi dân buôn năm 1990

đời đầu , tem cốp ko có vòng tròn
đời trung tem cốp có vòng tròn
đời giữa đồng hồ kim trắng, KO giọt lệ , lỗ Bô bé
đơi chót kim vàng , giọt lệ , lỗ Bô to

cứ màu có nhũ , như màu biêu , ghi gương ,. thì xi nhan bánh nướng , có đồng hồ báo xăng dưới yên ..
cứ màu KO nhũ , như màu xu hào ,mắm tôm, xanh tím ,. thì xi nhan thóp hinh côn , ko đồng hồ báo xăng
điện bán dẫn chạy IC , điện xe vẫn 6Vol

có 1 đời trung , tem cốp viền tròn , điện 12V , có đề ,, đèn tròn ,,

Trang điểm Tử thi

Xe container
81 nhiều đời lắm cụ
nói theo cách gọi dân buôn năm 1990

đời đầu , tem cốp ko có vòng tròn
đời trung tem cốp có vòng tròn
đời giữa (chót) đồng hồ kim trắng, KO giọt lệ , lỗ Bô bé
đơi chót (chót chét) kim vàng , giọt lệ , lỗ Bô to

cứ màu có nhũ , như màu biêu , ghi gương ,. thì xi nhan bánh nướng , có đồng hồ báo xăng dưới yên ..
cứ màu KO nhũ , như màu xu hào ,mắm tôm, xanh tím ,. thì xi nhan thóp hinh côn , ko đồng hồ báo xăng
điện bán dẫn chạy IC , điện xe vẫn 6Vol

có 1 đời trung , tem cốp viền tròn , điện 12V , có đề ,, đèn tròn ,,
Em đính chính theo phân biệt dân buôn Phùng Hưng :D
Còn 81 đề thì điện 12V là đúng vì nó cần accu khỏe hơn phục vụ bộ đề :D

Matiz 1.0

Xe điện
Thời bao cấp...

Hai_75

Xe điện
Ông già em chạy chọt mãi em mới có hộ khẩu HN để được cấp thêm 1 sổ gạo. Ngày nhận sổ cũng là ngày... Xoá bỏ bao cấp.
Buồn!