[Funland] Kỷ niệm 66 Năm Chiến Thắng Đắk Pơ. Nơi QDND Việt Nam xóa sổ binh đoàn cơ động mang tên hiệu ''Triều Tiên'' của Pháp

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Có thể e học môn lịch sử k tốt nên không nhớ có trận chiến oai hùng này. Cảm ơn cụ đã chia sẻ những thông tin lịch sử. Quả thật các cụ nhà ta ngày xưa phải nói là rất giỏi,rất anh dũng.
Cái này không có trong chuơng trình cụ ạ, mình thích thì tự tìm hiểu thêm thôi

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Chánh hồi trẻ đập chai nhỉ. Tiên phong xuống đồng bằng là cụ Gen những năm 51-52 & nếm thất bại cay đắng; và đã đúc rút ra 1 kinh nghiệm tới già: oánh chính quy trực diện vs giãy chết là tự sát; phải tìm cách đánh phát huy tối đa chiến thuật phi đối xứng.

Trận này sau kinh nghiệm của cụ Gen tầm 5 năm!

HTDP tướng Nguyễn Chánh_711527526080110.jpg

Nói đến chiến thắng Đắk Pơ, bên cạnh những vị chỉ huy của trung đoàn 96, không thể không nhắc đến bộ tư lệnh mặt trận Bắc Tây Nguyên. Người đứng đầu bộ tư lệnh mặt trận và đồng thời là tư lệnh kiêm chính ủy khu 5 là tướng Nguyễn Chánh. Đây là một vị tướng hết sức đặc biệt, ông có vai trò và tầm ảnh hưởng cực kỳ to lớn ở chiến trường liên khu 5 (Quảng Nam, Quảng Ngãi, Bình Định, Phú Yên).

Sau này, ông trở thành phó tổng tham mưu trưởng, Tổng ********** tổng cục cán bộ Quân đội nhân dân Việt Nam. Ông qua đời đột ngột vào năm 1957 khi chưa kịp nhận quyết định phong quân hàm cấp tướng. Lịch sử gọi ông là vị tướng không quân hàm.

Trong trận Đắk Pơ, khi trung đoàn trưởng Nguyễn Minh Châu gọi điện lên bộ tư lệnh mặt trận để xin ý kiến chỉ đạo nên đánh một phần hay toàn bộ đoàn xe GM100, ông và phó tư lệnh Nguyễn Đôn đã nhất trí với nhận định của ông Châu và giao cho vị trung đoàn trưởng toàn quyền quyết định. Phó tư lệnh Nguyễn Đôn đã thay ông ra lệnh: "Đánh theo ý kiến của người chỉ huy!"

Sau này, tại Hà Nội, ông đã có cuộc gặp gỡ thú vị với tướng de Beaufort, chỉ huy quân khu Tây Nguyên của Pháp, có thể coi là đồng cấp với ông trên chiến trường.

- Tướng de Beaufort: Tại sao chiến cuộc ở Nam Trung bộ vừa qua chủ lực của tướng quân không đương đầu với chúng tôi ở đồng bằng ven biển mà lại tiến công lên cao nguyên miền Tây?
- Tướng Nguyễn Chánh: Nếu chúng tôi đưa các trung đoàn chủ lực chọi với các ông trên các cánh đồng ven biển, tức là chúng tôi chấp nhận tác chiến theo ý muốn của các ông và phải đánh theo cách đánh của các ông, thì chúng tôi đã thua rồi còn gì!
Còn nếu chúng tôi tập trung chủ lực đánh lên rừng núi Bắc Tây Nguyên, chúng tôi buộc các ông phải đánh theo ý muốn của chúng tôi và đánh theo cách đánh của chúng tôi!

ktqsminh

Xe tăng
HTDP 26.jpg

Một khẩu DKZ sẵn sàng khai hỏa. Xe thông tin của đại đội chỉ huy binh đoàn 100 đã bị thổi tung bằng một phát đạn DKZ khi trận đánh mới bắt đầu chưa đầy 1 tiếng đồng hồ. Mất khả năng liên lạc cũng như mất khả năng chỉ huy, đại tá Barrou đã không thể điều khiển các đơn vị dưới quyền phản kích một cách có tổ chức. Điều này dẫn đến kết cuộc là GM100 bị e96 chia cắt và tiêu diệt từng phần, nhất là khối đi đầu.
Các khối đi sau còn mạnh nhưng bị rối loạn và không có phương án phản kích thống nhất nên đã không có đủ sức mạnh để đè bẹp lực lượng tuy ít nhưng được bố trí hợp lý và có tinh thần chiến đấu cao của Việt Minh. Nếu không có phát bắn DKZ trúng đích, có lẽ GM100 sẽ không tan rã nhanh như vậy, nhưng lịch sử không có chữ nếu. Tiểu đoàn 79 tinh nhuệ đã được e trưởng Nguyễn Minh Châu bố trí ở nơi thích hợp, và nó làm cho việc diệt gọn đại đội chỉ huy GM100 trở thành một điều hiển nhiên.
Khẩu trong ảnh là SKZ khác với DKZ.

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
HTDP 18 Tướng Nguyễn Đôn.jpg

Phó tư lệnh chiến dịch Bắc Tây Nguyên, tham mưu trưởng - phó tư lệnh khu 5, tướng Nguyễn Đôn.
Sau ông trở thành Thứ trg Bộ Quốc phòng, Ủy viên Quân ủy Trung ương, kiêm Chủ nhiệm Ủy ban Thanh tra Quân đội...

Trong trận Đắk Pơ, ông là người trực tiếp trao đổi điện đài với trung đoàn trưởng Nguyễn Minh Châu, truyền đạt ý kiến và mệnh lệnh của bộ tư lệnh mặt trận cho e96 quyết tâm tiêu diệt toàn bộ GM100.
Tướng Nguyễn Đôn quê ở xã Tịnh Bình, huyện Sơn Tịnh, tỉnh Quảng Ngãi, đây cũng là xã anh hùng trong kháng chiến chống Mỹ

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
Cụ Chánh hồi trẻ đập chai nhỉ. Tiên phong xuống đồng bằng là cụ Gen những năm 51-52 & nếm thất bại cay đắng; và đã đúc rút ra 1 kinh nghiệm tới già: oánh chính quy trực diện vs giãy chết là tự sát; phải tìm cách đánh phát huy tối đa chiến thuật phi đối xứng.

Trận này sau kinh nghiệm của cụ Gen tầm 5 năm!
Cụ cũng nhớ chiến dịch Hà Nam Ninh mùa hè năm 51 và nhận định đó là một chiến dịch không thành công thì cũng có kiến thức lịch sử uyên thâm đấy ạ.
Trận Đắk Pơ sau chiến dịch Điện Biên Phủ ít tháng và sau chiến dịch đồng bằng kia đúng 3 năm.

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
Có thể e học môn lịch sử k tốt nên không nhớ có trận chiến oai hùng này. Cảm ơn cụ đã chia sẻ những thông tin lịch sử. Quả thật các cụ nhà ta ngày xưa phải nói là rất giỏi,rất anh dũng.
Đây là 1 trận đánh chưa đến mức độ chiến dịch lớn nên việc đưa vào chương trình môn học Lịch sử theo em là không cần thiết. Mà nếu có đưa mà chỉ nhắc đến tên trận đánh chứ không đưa nhiều thông tin diễn biến của trận đánh thì học sinh cũng khó mà nhớ được lâu.

Một trận đánh rất đẹp và oai hùng của quân đội ta như Đắk Pơ sẽ vẫn được những người yêu thích lịch sử ghi nhớ.

vịt nước

[Tịch thu bằng lái]
Giai đoạn gần đây, cụ thể từ khi nào không rõ, tụi làm lịch sử và truyền thông có trào lưu dồn hết công lao đánh Pháp cho đồng chí Đại tướng ngồi ở Mường Phăng, vì vậy hàng loạt chiến công oai hùng của bộ đội VM khắp bắc trung nam, hàng loạt tướng lĩnh chỉ huy xuất sắc thời KCCP bị rơi vào quên lãng.

Trẻ trâu giờ chỉ biết mỗi Đại tướng đi đánh Pháp thôi.

X0000

Xe điện
Giai đoạn gần đây, cụ thể từ khi nào không rõ, tụi làm lịch sử và truyền thông có trào lưu dồn hết công lao đánh Pháp cho đồng chí Đại tướng ngồi ở Mường Phăng, vì vậy hàng loạt chiến công oai hùng của bộ đội VM khắp bắc trung nam, hàng loạt tướng lĩnh chỉ huy xuất sắc thời KCCP bị rơi vào quên lãng.
Đơn giản là miền Bắc là chiến trường chính thời kháng chiến chống Pháp cụ à. Năm 1954, khi mà miền Nam, nam Trung bộ, Tây nguyên còn chưa thành lập được 1 sư đoàn nào, thì miền Bắc đã có 4-5 sư đoàn. Chưa kể thời đó, Tổng tư lệnh còn phải trực tiếp ra trận (chiến dịch biên giới 1050, chiến dịch ĐBP).
Bản thân trong chiến dịch át lăng này, khi Pháp tấn công 3 tỉnh tự do, thì TW cũng lệnh cho các trung đoàn chủ lực tiến lên Tây nguyên, thay vì ở lại Phú Yên (và Bình định) đánh nhau với Pháp. Nước cờ chiến thuật rất hay, dẫn đến sau đó Pháp phải bỏ dở cuộc hành quân điều BĐCĐ 100 (và các binh đoàn khác) lên cứu nguy cho Tây nguyên, dẫn đến thành lập tập đoàn cứ điểm Ah Khê. Đọc hồi ký của Tổng tư lệnh, thì cụ lo nhất là thuyết phục được liên khu 5 đưa quân chủ lực từ Phú Yên lên đánh Tây nguyên trong khi Pháp mở chiến dịch tấn công chính Phú Yên
Sau năm 54, trong toàn cuộc chiến tranh chống Mỹ - Ngụy thì có chiến dịch nào ghi công Tổng tư lệnh đâu cụ

blackhole1

Xe tăng

Công lao của ông cụ là không bàn cãi gây dựng từ đội tuyên truyền giải phóng quân có hơn 30 người xây dựng nên quân đội đủ sức thắng Pháp , sau này là Mỹ ,TQ trực tiếp chỉ huy những trận đánh ban đầu mà nếu thua thì chẳng có quân đội hiện tại
Nên cụ đừng ví von khó coi ông cụ được thế giới công nhận và là con người vĩ đại của dân tộc chứ không phải của chiến dịch hay trận đánh nữa .

blackhole1

Xe tăng
Những đơn vị tinh nhuệ nhất của Pháp ,Mỹ ,Đức ,Anh ,Hàn ..đã tới Việt Nam tham chiến và đa phần chuốc lấy thất bại nhẹ thì bỏ chạy nặng thì bị xóa sổ
.

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ

hitle888

Xe điện
Thớt hay quá, cảm ơn cụ chủ.
Ngoài lề tí các cụ cho em hỏi cách xử lý với những đơn vị bị tan nát thế này thường sẽ thế nào, xóa phiên hiệu luôn hay tái cơ cấu ạ.
Ps: khu 5 cũng có cụ Nguyễn Chơn với thương hiệu đánh xóa sổ các cụ nhỉ

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
Ngoài lề tí các cụ cho em hỏi cách xử lý với những đơn vị bị tan nát thế này thường sẽ thế nào, xóa phiên hiệu luôn hay tái cơ cấu ạ.
Trường hợp này đã bị xóa phiên hiệu cụ ạ.

Gcar

Xe container
thì cũng tùy thôi, nếu có nguồn lực thì lập lại còn đang giảm biên chế thì bỏ luôn. Như Tập đoàn quân số 6 của Hitler ở Stalingrad được lập lại tới 2 lần.

Mũi tên bạc

Xe container
Riêng về đánh trận thì Việt Nam quê em quá giỏi rồi, còn làm kinh tế thì bắt đầu giỏi!