Kỳ nghỉ hè thú vị ở miền Tây Bắc Denmark

maxinh84

Xe tăng
các tầng tiếp theo hấp dẫn hơn , mô phỏng lại cuộc sống của người dân nơi đây từ hơn thế kỉ trước

Những hiện vật là những đồ dùng , những tấm bảng hiệu , dụng cụ lao động của dân bản địa thời xưa

Đây là những cái cân và đồ dùng của những "cửa hàng mậu dịch " hồi xưa :D

xe thủng lốp

Xe container
Đan Mạch mà kụ bảo thế thì VN là dì hả kụ ... :P ... Thằng e e ra trường cái đã đc 1 tập đoàn của Mẽo nhận lại làm luôn rồi ... Thu nhập cũng đc 70k năm đầu tiên. Năm nay có thể sẽ còn đc cao hơn .... Nếu về VN thì chắc khó chạm đến mức 50k/năm nhưng e chỉ mong nó học hỏi vài năm nữa thôi rồi về VN với gia đình, xây dựng quê hương, đất nước ... Ai cũng ra đi ko quay về thì lấy đâu nhân tài xây dựng đất nc ... VN làm sao mà giàu mạnh, mà tiến bộ đc hả bác ...
Hình như các nước bắc âu so với các nước Tư bản khác luôn sướng hơn thì phải, thậm chí họ còn phải phá bỏ bớt nhà tù vì ko có tù nhân

maxinh84

Xe tăng
Tiệm tạp hóa của thế kỉ trước nó thế này ạ

tabak , spirut , đồ châm lửa ..

maxinh84

Xe tăng
Hình như các nước bắc âu so với các nước Tư bản khác luôn sướng hơn thì phải, thậm chí họ còn phải phá bỏ bớt nhà tù vì ko có tù nhân
Ah cái này cũng đúng luôn , nhà tù ở Đan Mạch đựoc cho là nhân đạo và sướng nhất thế giới ...
Mức án cao nhất của nước này là 14 năm tù , không có mức án chung thân . Em có coi mấy phóng sư về nhà tù Đan Mạch rất hay .

maxinh84

Xe tăng
Đây là chiếc sục gỗ quen thuộc và nổi tiếng của Đan Mạch , giống như chúng ta thì có chiếc guốc mộc vậy ... Bác nào từng đọc chuyện cô bé bán diêm chắc sẽ thấy có chi tiết về chiếc sục gỗ này

đây là mô hình cái cối xay gió nổi tiếng , biểu tượng của hòn đảo này , lát nữa em sẽ đưa các bác đến thăm cái cối thật ở trên đảo

Hình mẫu điển hình của người lao động thời xưa

Chỉnh sửa cuối:

maxinh84

Xe tăng
Lên đến tầng này nhìn xuống lại càng đẹp , nên em chụp một vòng quanh hải đăng 4 mặt luôn

đẹp và thanh bình quá phải không mọi người

maxinh84

Xe tăng
Có cả hình ảnh những năm xưa

Xứ biển thì không thì thiếu mô hình này rồi

nhìn gần những cái này rất công phu

Ngoài ra thì còn có rất nhiều thông tin , chú thích về lịch sử phát triên của hòn đảo , một số hiện vật khác ... Nhưng mà đã đến lúc bọn em phải quay lại nghiên cứu vụ cắm trại trong rừng rồi \m/ <:-P

Jerry Minh

Xe tăng
E cũng ko đc trực tiếp trải nghiệm ... Chỉ nghe kể qua ku em thôi ... Nó bảo Châu Âu ko phải ở đâu cũng sướng ... Nó đi 11 nước thấy nhiều nước trong liên minh EU cũng có sự phân hóa rõ nét ... Êm đềm và chất lượng sống tốt nhất là bán đảo scandinavia ...

Kụ ở đâu? ... Kụ đã đc trải nghiệm Châu Âu chưa?

maxinh84

Xe tăng
Vụ cắm trại thì thế này , trước khi đi ông anh em đã mơi vụ này rồi , kêu là mấy khu rừng ở đây có những căn lều gỗ và mấy quả bếp nấu ăn kiểu thời kì đồ đá hay lắm ... Mới đầu nghe có mùi phiêu lưu thì cũng thinh thích nhưng đến đây rồi thấy trưng bày mấy con cáo làm em cũng hơi run :D Nhất là quả không có nhà vệ sinh , không có nước không có điện thì phải làm sao .. :( :-s

---
Thế nhưng đến rồi là phải đi , và lại bọn em đi đông mà , sợ gì , về sau thấy có hai ba cặp uyên ưong người nước ngoài cũng đến ngủ ở đó , sợ gì đâu ...

Mấy khu rừng ở đây nói chung cũng không hiểm trở ghê gớm như mấy khu rừng nhiệt đới . Nhưng nhìn cũng hoang dã bí ẩn phết .. Bọn em đậu xe rồi cãi nhau mãi xem đứa nào sẽ đi tìm mấy cái lều trứoc :)) , vì thực ra đây là lần đầu tiên đến đây , chưa biết trong rừng thế nào . Cuối cùng thì em lại xin đi chung với ông anh cả , vì em muốn chụp hình cái lối vào đấy , xem nó ra làm sao

đi một hồi cũng tới nơi

Lúc đầu vừa đi vừa ngoái lại vẫn còn nhìn thấy đường ra , không sao ..

Chỉnh sửa cuối:

maxinh84

Xe tăng
Nhưng càng đi sâu vào trong em lại càng chột dạ .. thế này mà gặp thú dữ thì chạy chỗ nào :-s:-s:-s

đang đi thì gặp ngay bà này ngồi ở bên đừong , bị ông anh em hù cho một phát tí thì són ra quần

vào đến nơi lại thêm mấy quả Indiana này nữa , làm em nghĩ ngay đến cảnh buổi đêm mà buồn đi WC thì sao đây

maxinh84

Xe tăng
đến rồi đây . hà hà . cũng không tệ

Trên một bãi đất nhỏ , như một cái hố nông ở giữa rừng , có dăm căn chòi gỗ thế này :

Dòm vào trong thấy cũng có vẻ sạch sẽ

maxinh84

Xe tăng
TRên mỗi căn chòi có viết :" 20 đồng / chòi , trả tiền tại chân ngọn hải đăng ... " Cái này em thấy rất hay , trả tiền hóa ra là để thông báo với bên ngoài kia rằng hôm nay có ngần ý ngừoi đang ở trong rừng thôi , ví dụ mất tích còn biết đằng , chứ không phải thu tiền vì mục đích kinh doanh , hay thật !

Hai anh em hí hửng quay ra thông báo .. Hôm đó hơi lạnh , mùa hè gì mà có hơn 10 độ C , vớ vẩn thật :(
Trời lại mới mưa nữa , lúc đi ra em mới để ý dưới đất mấy con ốc sên rừng mầu đen bò lổm ngổm sau mưa X_X nhìn kinh không chịu được , em lại sợ côn trùng nữa , hic .. nhìn y như mấy con đỉa , mấy con sên này sao nó cứ bò tuột ra khỏi cái vỏ thế nhỉ , trông giống mấy con đỉa đấy ! em không đủ can đảm để chụp ảnh lại .

-------

Nhà e có ông anh hai , cũng kiểu như một số bác trong otofun , gọi là " trên thông thiên văn , dưới tường địa lý , mỗi thứ biết một tí " :D

Ông này rất khó tính , nhưng bù lại , rất hiểu biết và chu đáo ,,, lại đi nhiều , trải nghiệm nhiều , chả thế mà lúc mở cỗp xe ra không thiếu một thứ gì cho vụ ngủ bụi này :))
Sướng quá , bọn em chả phải lo gì , đầy đủ mấy quả đệm hơi dã chiến , túi ngủ , đèn bão . lại cả can nước du lịch có cái vòi nữa chứ , xoong nồi loại để đi cắm trại cũng có luôn :))

Chỉnh sửa cuối:

Jerry Minh

Xe tăng
Mợ Ma sướng nhỉ ... Đc đi đó đi đây ... Ngắm nhiều cảnh đẹp ... 8->

xe thủng lốp

Xe container
E cũng ko đc trực tiếp trải nghiệm ... Chỉ nghe kể qua ku em thôi ... Nó bảo Châu Âu ko phải ở đâu cũng sướng ... Nó đi 11 nước thấy nhiều nước trong liên minh EU cũng có sự phân hóa rõ nét ... Êm đềm và chất lượng sống tốt nhất là bán đảo scandinavia ...

Kụ ở đâu? ... Kụ đã đc trải nghiệm Châu Âu chưa?
Em đang ở thiên đường sướng hơn ở scandi nhiều cụ ạ :D

maxinh84

Xe tăng
Sau khi khuân đồ đạc và hai đứa nhỏ nhà em vào đến nơi , mấy anh em nghiên cứu cái bếp để đốt lửa nấu ăn ngay . hai đứa nhà em lúc đó mới 1 tuổi và 3 tuổi nên vào rừng chúng rất sợ , cứ túm chặt lấy vai ngừoi lớn không dám thò chân xuống đất , hơi bị mệt

Cái bếp nó thế này . trong này chỉ có một bếp , nhưng lúc đó chưa có ai ngoài bọn em nên thoải mái độc chiếm :D

Asian - đi đâu cũng phải nấu cơm :)) , làm nồi cơm cái đã ..

bọc giấy bạc bên cạnh là con cá nục :)

Chỉnh sửa cuối:

maxinh84

Xe tăng
Nước tương , vang đỏ .. đủ cả

đói quá , đã có đứa mở con cá ra moi một ít :))

Lúc sau còn thêm cả nồi thịt rim nữa chứ :))

laicanthan

Xe container
Quả đi chơi dã ngoại này hay nhỉ :-? Em cũng đi 1 vài lần hồi xưa mà chả chụp được :( Ngồi hóng Maxinh post tiếp

maxinh84

Xe tăng
Bây giờ ngồi viết lại em không còn cảm xúc như lúc đó nữa , nhưng vẫn nhớ cái không khí rất thú vị của hai ngày ngủ trong rừng , lần đầu tiên đc trải nghiệm kiểu đó , cảm thấy rất hay ...

Hậu cần chu đáo , chả thiếu gì sất

Chơi trò ngủ bụi mà ăn gian mang cả bếp ga du lịch =))
Nhưng cái này là vì đã tính sẵn sẽ phải xào thịt bò với xà lach xoong rồi :)) :)) :))

Thế này có thú vị không hả mọi người

Còn vài cái bàn xung quanh nữa , bác nào có dịp tới đây mình làm một vụ thế này nữa nhỉ , em bao hết :D

maxinh84

Xe tăng
Mấy cái bàn ghế này côn trùng bò lổm ngổm , mới đầu em sợ lắm , nổi hết cả da gà , nhưng về sau đói quá , mải đánh chén nên cũng quên luôn :))

Chiều buông xuống mỗi lúc một lạnh , bọ trẻ đã bắt đầu bớt sợ .. cả lũ lại co ro bên bếp lửa ,vừa chém gió vớ vẩn , vừa tửong tượng ra mấy viễn cảnh hay ho đêm nay , kiểu như là " đứa nào buồn nặng hay buồn nhẹ gì thì nhất định 1 đứa nữa phải dậy cầm đèn canh giùm " =)) =)) nhỡ hổ báo tới chẳng hạn :))

Chỉnh sửa cuối:

xe thủng lốp

Xe container
Không biết là bên ấy họ lấy kinh phí ở đâu để duy trì những nơi như vậy nhỉ, chứ em thấy khách du lịch cũng có vẻ ít và mợ chủ bảo tiền thu cũng rẻ