Ks Lê Văn Tạch tố giác việc TMV đã lắp táp không đúng tiêu chuẩn xe Innova và Fortune

blackgun

Xe hơi
Bác comment bạn gái anh Tạch cẩn thận không là bị anh ấy kiện bỏ xừ luôn. Anh ấy đang hứng kiện mà

NamThanglong1

Xe buýt
Các bác ạ, anh Tạch thì em khỏi bình, nhưng mà thằng Toy này ngu thật, thế mới hiểu làm sao mà nó thảm bại ở Mỹ, nếu mà là em thì anh Tạch sẽ được thưởng tuyên dương rùm beng vì đã tố lỗi, mọi người tha hồ xuýt xoa vì hành động nghĩa cử và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng của Toy, để năm sau nguội đi cho anh Tạch tạch vẫn đã muộn đâu, chẹp, dù sao Nhật vẫn không phải Tầu....

keansi

Xe máy
Cái bác Tạch này dũng cảm thật đấy, tuyên dương bác ấy thì đúng. Nhưng nếu các bác là ông chủ thì các bác có muốn nhận viên như vậy làm ở Công ty mình ko?

culydinhdu

Xe đạp

hung_teri

Xe tải
Tất nhiên là Lô ,lô , lô ( Nô ) !
Dưng mà thiếu gì cách mà lại ngu để để bị kiện ra tòa .
http://vietnamnet.vn/vn/xa-hoi/39441/ky-su-tach-de-nghi-khoi-to-tgd-toyota-vn.html
Em đồ chừng họ không ngu đâu. Khi đã mạnh rồi thì "tao chấp mày cả họ". Giống như bác gặp gấu ngoài đường ấy: "mày thích gọi công an à, để tao gọi hộ mày luôn".

Tin ngoài luồng "Mỗi năm Toy VN nộp ngân sách cho tỉnh VP 600 tỷ", để nó chết sao được.

Chỉnh sửa cuối:

binh008

Xe tải
Em tưởng gặp đầu gấu ngoài đường bây giờ xưng là "anh thằng Luyện" chứa ạ. Thế nhỡ líu lưỡi lại nói là "anh của Tạch" thì không biết có sao không nhỉ. Không biết "đầu gấu" nó có sợ ra tòa không?????

dao van thang

Đi bộ
ghen an tuc o ma,thoi doi thuong hay nhu vay,nhung k an thua dau,toy van dung vi tri so 1 o VN

Trần Hoàng Anh

Xe đạp
Ngại quá, viết cái gì cũng đòi 50 bài mới được trả lời,đang cần mà hôm nay mới đăng ký ních nên trả lời hết cho đủ bài các anh thông cảm nhaX_Xbác nào cần vợ 2 bảo em:-ss

culydinhdu

Xe đạp
Em đồ chừng họ không ngu đâu. Khi đã mạnh rồi thì "tao chấp mày cả họ". Giống như bác gặp gấu ngoài đường ấy: "mày thích gọi công an à, để tao gọi hộ mày luôn".

Tin ngoài luồng "Mỗi năm Toy VN nộp ngân sách cho tỉnh VP 600 tỷ", để nó chết sao được.
Thế "Vế đàn vế đan" mà ko cúng nhiều tiền cho cq sở tại à, sao vẫn thua kìa ?
Việt Nam sao vẫn thắng Mỹ nhiều tiền lắm đạn bom ?
Chân lý ko vì tiền !

blackgun

Xe hơi
Chân lý không vì tiền nhưng không có tiền thì tìm thế nào được chân lý.

coolpix8700

Xe ngựa
Viết như nhiều bác thì cái Cty TMV này có thể bẻ cong cả luân lý của Việt Nam mình?
Không kể việc thật sự như thế nào, nhưng nếu chỉ cần được coi là "nghiêm trọng" có thể dẫn đến "chết người" với các xe do họ lắp ráp thì em nghĩ người lo đầu tiên không phải là đại bàn dân Việt Nam mà lại là đại đa số quan chức nhà nước! Theo quy định về mua sắm xe công và tiêu chuẩn với các quan chức thì chủ yếu họ chỉ được đi các xe Camry và Altis... lắp ráp trong nước. Nếu trục trặc thì phần lớn bộ máy cấp bộ và cấp tỉnh của VN sẽ bị đặt trong "tình trạng nguy hiểm". Chắng lẽ mấy cái ông sếp ở Cục Đang kiểm dám bỏ qua?
Mặt khác số lượng người đi xe Toy ở VN mình cũng đủ lớn để làm cho cái TMV biến khỏi danh sách các công ty FDI, dù họ có thể chi tiền tỷ để chống lại!
Còn thực tế thế nào, cụ thể em chẳng rõ, nhưng cả Cục Đăng kiểm lẫn TMV đều nói chương trình "recall" hay "thu hồi" xe Toy do các lỗi ông Tạch phát hiện đã thất bại. Nguyên nhân thì có thể giải thích đủ cách, nhưng chắc 1 trong cách lý giải không tồi là "dớp" thu hồi xe do "lỗi chân ga" ở Mỹ!

Chỉnh sửa cuối:

hung_teri

Xe tải
Viết như nhiều bác thì cái Cty TMV này có thể bẻ cong cả luân lý của Việt Nam mình?
Không kể việc thật sự như thế nào, nhưng nếu chỉ cần được coi là "nghiêm trọng" có thể dẫn đến "chết người" với các xe do họ lắp ráp thì em nghĩ người lo đầu tiên không phải là đại bàn dân Việt Nam mà lại là đại đa số quan chức nhà nước! Theo quy định về mua sắm xe công và tiêu chuẩn với các quan chức thì chủ yếu họ chỉ được đi các xe Camry và Altis... lắp ráp trong nước. Nếu trục trặc thì phần lớn bộ máy cấp bộ và cấp tỉnh của VN sẽ bị đặt trong "tình trạng nguy hiểm". Chắng lẽ mấy cái ông sếp ở Cục Đang kiểm dám bỏ qua?
Mặt khác số lượng người đi xe Toy ở VN mình cũng đủ lớn để làm cho cái TMV biến khỏi danh sách các công ty FDI, dù họ có thể chi tiền tỷ để chống lại!
Còn thực tế thế nào, cụ thể em chẳng rõ, nhưng cả Cục Đăng kiểm lẫn TMV đều nói chương trình "recall" hay "thu hồi" xe Toy do các lỗi ông Tạch phát hiện đã thất bại. Nguyên nhân thì có thể giải thích đủ cách, nhưng chắc 1 trong cách lý giải không tồi là "dớp" thu hồi xe do "lỗi chân ga" ở Mỹ!
Nói Toy VN mạnh ở đây có mấy vấn đề thế này các cụ à:

* Nói về chuyện tiền: Nó đang là "con gà đẻ trứng vàng" cho nhà mình, nó bị bệnh, hàng xóm đòi thịt (vì nhiều lí do lắm) thì các cụ đem thịt hay là chữa bệnh cho nó? Chữa bệnh chứ, hay là nghe thằng hàng xóm thịt nó đi. Lúc đấy cả nhà phải xúm vào bảo vệ con gà ấy chứ (cả nhà Toy VN ở đây bao gồm cả nhân viên Toy VN, cả hệ thống chính quyền tỉnh VP - họ làm chưa chắc đã vì phong bì đâu nhá). Lúc đấy mà có thằng trong nhà đòi thịt con gà đấy thì lĩnh đủ ngay.

* Nói về luân lí: Trong xã hội trước hết nói đến pháp lí đã, việc làm của mỗi doanh nghiệp phải đảm bảo tính pháp lí, nếu họ đã tự tin vào tính pháp lí trong mỗi việc làm của mình thì họ cứ làm. Loại bỏ anh Tạch là điều cần thiết đối với họ thì họ sẽ làm, và họ sẽ làm đúng pháp lí. Bây giờ là cuộc chiến tranh giữa anh Tạch và họ rồi, đã là chiến tranh thì anh nào sơ hở , chiến lược chiến thuật kém là toi thôi. Luật sư là gì nhỉ? Bên Hoa kì họ xếp luật sư ngang quỷ dữ đó.

Mà em dám nói là trăm cụ trong OF này có nhân viên như anh Tạch thì cả trăm cụ đều tìm cách sa thải ngay, tuy nhiên bên ngoài vẫn không thể nói như thế. Không phải là đạo đức giả đâu, đấy là luân lí đấy. Cụ nào mà nói vẫn chấp nhận trả lương cao, tuyên dương anh Tạch cụ đó mới là đạo đức giả.

hungtdi

Xe đạp
Theo ông Tạch, từ năm 2006, 2009 tới tháng 11.2010, ông và các đồng sự đã phát hiện ba lỗi trên xe Innova và Fortuner có thể gây tai nạn lật xe hoặc tai nạn nguy hiểm khi xe đang chạy trên đường, cụ thể là:

Lỗi mất cân bằng và nghiêng xe Innova do các đai ốc, gioăng cao su không được siết chặt theo đúng như bản vẽ kỹ thuật của Hãng Toyota tại Nhật Bản quy định.

Thứ hai là tỷ lệ áp suất dầu phanh giữa bánh sau và bánh trước của xe Innova và Fortuner vượt quá tiêu chuẩn cho phép.

Thứ ba là lực siết trên các ê-cu ở chân ghế dòng xe Innova và Fortuner không đúng với giá trị lực quy định. Từ đó dẫn đến hậu quả xe sau khi được vận hành một thời gian sẽ gây ra tiếng ồn và có thể bị tuột ghế ra khỏi sàn xe.

Hiện ông Tạch đang làm việc với đại diện Cục Đăng kiểm Việt Nam yêu cầu trợ giúp làm sáng tỏ 3 lỗi này.

Theo ông Tạch, những lỗi trên là do hãng lắp ráp không làm theo đúng quy chuẩn. Các lỗi này không chỉ đơn lẻ mà có sự lặp lại với tính chất, quy mô nghiêm trọng. Ông Tạch đã gửi báo cáo tới lãnh đạo các cấp của TMV để thu hồi và sửa chữa nhưng không được ai quan tâm giải quyết.

Cục trưởng Cục Đăng kiểm VN Trịnh Ngọc Giao cho biết đã giao cho một Cục phó tiếp nhận và xử lý vụ việc trên.

Hiện Toyota Việt Nam đang tiến hành điều tra, làm rõ và sẽ có giải trình trong thời gian sớm nhất. Autovina sẽ tiếp tục cập nhật thông tin về vụ việc này tới bạn đọc.
2232323

Tranbinh

Xe hơi
Mà em dám nói là trăm cụ trong OF này có nhân viên như anh Tạch thì cả trăm cụ đều tìm cách sa thải ngay, tuy nhiên bên ngoài vẫn không thể nói như thế. Không phải là đạo đức giả đâu....
X_XNhưng mà nhiều bác không chịu đâu.

blackgun

Xe hơi
Em mà có chú nhân viên như anh Tạch này thì em chắc tổn thọ quá. Muốn gọi vào tát cho mấy phát thì sợ nó kiện tội hành hung. Chửi cho bõ tức thì e măc tội xúc phạm. Lỡ có à ơi mấy em bên hành chính thì thế nào cũng được phản ảnh về cái gọi là quấy rối. Khách hàng mình có vấn đề gì chưa kịp khiếu nại thì đã thấy to tổ bố trên báo chí rồi. Thật là chẳng khác gì đi tù. Nói đùa vài câu mắt trước đảo mắt sau xem có ghi âm không.....Ôi ba mẹ ơi. Nếu các bác có nhân viên như thế thử hỏi xử lý dư lào...

PhamQuang

Xe đạp
Bác Súng đen nói vậy dễ được cho là người của Toy hay chí ít bác cũng chén xiền của Toy lắm đới. ( chỉ được nói tốt cho anh tạch thôi- em cũng đã được tặng cục đá vì tội không khen anh tạch đới :-?)
bác vẫn phải khen mặc dù bác không muốn:P

coolpix8700

Xe ngựa
Em mà có chú nhân viên như anh Tạch này thì em chắc tổn thọ quá...
Để tránh khỏi tổn thọ thì chỉ còn mỗi cách phủi tay đi!
Trước khi vào làm việc cho TMC chắc ông Tạch chẳng có họ hàng gì với những người quản lý trong đó và chắc cũng chẳng thù hằn gì họ cũng như họ với ông ấy. Như một người qua đường, nhưng đoạn đường này hơi dài một chút vì đã cùng nhau đi hơi lâu thôi.
Các công ty lớn họ thường có hẳn 1 phòng Pháp lý chuyên lo việc đó. Tụi em nhỏ chỉ tự mình và tìm tư vấn bên ngoài để khỏi phải bận tâm với những "vị qua đường" kiểu ấy. Thích thì cùng làm việc với nhau, không thích được thì chia tay, không chỉ luật pháp cho phép mà còn chẳng việc gì phải giữ thù-oán làm gì.
Cái chính là chẳng việc gì phải tổn thọ bác àh!

Chỉnh sửa cuối: