Korando có cần bình cứu hoả

noobie_uds

Xe hơi
Mấy hôm nay báo chí loa đài đang rộ lên vụ này. Các vị ấy tuyên truyền theo kiểu cứ xe cơ giới trên đường là phải lắp bình cứu hoả. Em thấy nói thế là bố láo

Em hứa là em không chửi cái chính sách này ngu đâu, mặc dù em tin rằng nó ngu bỏ mịa. Em muốn tập trung vào lồng bàn để đi đến kết luận xem có cần mua bình cứu hoả (hoặc mua vỏ bình cứu hoả) cho Korando không. Nếu cần thì mua loại nào, mua ở đâu.

Em tìm đọc thông tư 57/2015/TT-BCA thì hiểu là việc lắp bình cứu hoả là dành cho
1> xe chở khách (4 chỗ trở lên) => korando là xe tải van, nếu đếm chỗ thì cũng chỉ có 2 chỗ
2> xe chở hàng dễ cháy nổ => để chở cái này đã phải xin giấy phép riêng rồi, không đến lượt korando chở

Như vậy, theo em hiểu thì korando nói riêng, và xe tải, xe bán tải, xe tải van nói chung đều không thuộc diện phải lắp bình cứu hoả.

Em hiểu như vậy có đúng không? Korando có dễ cháy không? Xưa nay đã có con nào cháy chưa?
Mời các cụ góp ý.

bubu88

Xe tăng
Cụ xúc nguyên 1 xô cát để trên xe :D
Chắc có cốp nào cổ phần vào cty bán bình cứu hỏa rồi, hành dân

Davidpham1109

Xe hơi
Nhà cháu cũng hóng xem mua bình ở đâu vag giá rổ thế nào? chứ bị kiểm tra xử phạt 300-500k thì cũng nhọc và ức chế lắm các cụ ah

noobie_uds

Xe hơi
Korando mà bị vẫy lại kiểm tra thì lỗi lắp ghế/tháo khung thép ngon ăn hơn nhiều so với lỗi cứu hoả này.

Em muốn bàn về tính pháp lý của thông tư này để phòng trường hợp XX lợi dụng chuyên đề kiểm tra pccc để vẫy xe mình lại rồi dắt dây ra những cái lằng nhằng hơn.

Một phương án em thấy hợp lý cho các xe phải lắp bình là mua cha nó cái vỏ bình cứu hoả mà vứt vào, khỏi sợ nổ. Lại giống câu chuyện đi đêm phải có đèn, đèn phải thắp, thắp hết phải thay, bla bla...

korandovinhyen

Xe container
Cụ cứ kiếm cái vỏ bình mới mới gắn lên xe đàng hoàng, có ai kiểm tra xem còn hay hết đâu. Mà bình mini hình như ko có đồng hồ báo còn hay hết nên xx ứ biết đâu mà, mà nguyên lý bình cứu hoả chỉ sịt một lần dù hết hay ko cũng phải thay. nếu xx bảo bình của anh hết thì mình cứ đánh cược là: anh sịt thử nếu ko hết thì anh phải đền tôi bình mới. Em nghĩ chả chú nào dám sịt thử.

korandovinhyen

Xe container
Cứ như ý cụ Korandovinhyen là chuẩn, nhưng em sợ vỏ bình mới thì chưa ai bán thôi ạ.
Bây giờ mới dùng chắc chắn nhiều cụ ko hiểu nguyên lý hoạt động của nó, nên kiểu gì chả sịt thử phát như kiểu sịt thuốc muỗi. Cửa hàng bán sẽ rất nhiều vỏ, vì cái này cũng đổi vỏ bình như kiểu bình bếp ga ấy mà.

akubom

Đi bộ
E cũng mới mua cái bình hết 300k mà để trên sợ nó nóng hay sốc thì nguy quá, thiệt là đau đầu

Sơmi

Xe tải
Có văn bản quy định lại rồi nhé. Ko bắt buộc trang bị bình cứu hỏa trên xe dưới 12 chỗ rồi.