[Funland] Ko biết gì về điện cũng le te?

luongngoc

Xe tăng
Xin hỏi các cụ ổ và phích cắm trên thị trường chịu tải max là bn , hàng chuẩn ko ghi ảo nhé

Arm

Xe tải
Nhà cháu có cái quạt Sanyo từ thời ông nội để lại, để không lâu dây cắm bị chuột gặm.
cháu tuốt dây để nối lại thì thấy khá bất ngờ khi thấy dây đồng bên trong được phủ 1 lớp dầu (chắc là chống oxy hóa), lõi đồng dày dặn nhưng mềm chứ không cứng (chắc bên đó dùng điện 100v nên tiêu chuẩn tỉ lệ đồng của dây cao hơn).
nên là ấn tượng với tiêu chuẩn đồ đạc của nước bạn ghê.

Cái ổ cắm Pana này ở cửa hàng gấu nhà cháu, tính ra tầm 20 năm rồi. Giờ cắm phích vào vẫn mút chùn chụt như gái tân luôn! :D
Mà nó còn ở môi trường ẩm ướt vì nước thấm từ chỗ giáp ranh 2 nhà:

Ngoài cái ổ cắm này thì nhà cháu còn có mấy cái công tắc đơn của hãng này. Nhớ mua từ hồi cuối 199x, mua ở Phùng Hưng giá hồi đó đã ~ 30 k. Giờ bật vẫn tanh tách rất dứt khoát. Hồi 2015 nhà cháu sang Nhật, 1 lần đi dạo ở phố bán đồ kim khí, điện gia dụng, nhìn thấy hàng bán cái công tắc đó, nhà cháu mua luôn mấy cái về, hình như 150 ¥ thì phải, quy ra cũng tầm 30k vnđ. Mấy món đồ này dùng có khi hết đời luôn.

Arm

Xe tải
Xin hỏi các cụ ổ và phích cắm trên thị trường chịu tải max là bn , hàng chuẩn ko ghi ảo nhé
câu hỏi này thì em ko biết :v vì nhu cầu dân dụng thì tầm 5k-6kw dư lắm rồi.
tải cao quá thì chuyển sang dùng cáp điện công nghiệp hoặc cáp ngoài trời như bên điện lực thôi là xong 8->

Em bên trái tầm 5 năm, dây 2.5mm, em bên phải 2 năm dây 1.5 mm
Điểm chung là sờn hết thông số rồi. Dùng thì từ máy hàn, cắt, mài đến bếp từ đơn nấu lẩu,.... tới giờ vẫn ổn ạ
Bác biết chọn dây đấy. Dây làm ổ cắm di động nên mua loại tròn trơn màu đen, em thấy ông bán đồ điện nói là nó có pha chất gì đắng nên chống chuột gặm. Đắt hơn loại dây vàng dẹt có tí tẹo thôi, mà thẩm mỹ hơn hẳn. Loại dây vàng dẹt dùng nó hay bám bẩn, lem nhem lắm.

Boyngoan

Xe tải
Là vk e nói e như vậy khi thấy e rảnh chế ra 2 cái ổ cắm điện này.

Chả là e sửa 1 cái nhà nó thừa ra 2 cái ổ điện, sẵn chút dây thừa và mua thêm, sắm mới 2 phích cắm 15k Vnđx2, 10m dây cadisun vàng khi cần bóc ra dùng sau.
Tổng chi phí 230k.
E ưng vì dây to chịu đc tải tầm 5kw (theo lời e bán hàng).
Cc ofer dân điện kĩ chiến thuật phán xem e dùng có bị bùm ko hộ cái :)).
Cũng tại vì đám dây ổ lioa tồi quá, dùng hỏng dần đến hết cc ợ.
Nhìn SP này em lại nhớ đến anh gì da đen nổi tiếng trên Tí tóc xòe 2 bàn ra và k nói gì ấy. Kkkk