[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

To Reng

Xe tải
Bạn em (41 tủi), nhiều bạn văn phòng bị ra đường rồi, mở quán nướng, cà phê xe đẩy ( tp Hồ Chí Minh)
Con cái đến tuổi ăn học rồi, không dừng được
Đói thì đầu gối cũng phải bò cụ ạ :( tuổi ấy con cái đến tuổi lớn, bố mẹ đến tuổi già, bao nhiêu thứ phải lo :(( nghĩ đến là thấy stress

mocmit

Xe tải
Cụ mua khu nào mà tập thể 70m thế. Em nhớ tầm 95-96 thì căn tập thể lắp ghép tầng 5 Quỳnh mai (35m) có giá 25 triệu, bằng con Dream
Tập thể Bộ XD cụ ạ. Nhà phân cho cán bộ cấp vụ nên nó to hơn căn lắp ghép

Hải Sản Food

Xe tải
Bên cty em làm là CĐT mấy dự án xd condotel từ trước dịch. Lúc đó bán ác liệt tiền vào như nước. Giờ làm xong hết r nhưng KH lại chả ai còn tiền để nộp tiếp hay bán mới đc gì. Cứ lay lắt thỉnh thoảng mới có ng nộp để duy trì bộ máy cty

tunglam2806

Xe tăng
Chỗ đối diện vp e một số đóng cửa tắt điện tối thui rồi.
Nhà phố treo biển hàng loạt kia kìa cụ ạ. Con phố GV đoạn NHPT trước hàng ăn uống tấp nập ngừoi, chưa bao giờ em thấy nhà nào trống. Mà giá thuê chỗ này cao ngất. Thế mà giờ đóng cửa treo biển khối.

dichvuflycamhn

Xe buýt
Làm không đủ tiêu sẽ là nguồn cung tiềm năng cho team bé đường ;))
Đợt nọ em cũng tìm hiểu 1 em, thấy mọi thứ có vẻ ok, nhưng sau thì em nhận ra giọng điệu đào mỏ. Kêu ca là tiền thuê nhà tốn kém quá rồi kể lể được ông anh họ hỗ trợ tiền mấy tháng đầu. Xong cũng văn vở để gạ em, chắc kiểu thấy em ngu ngơ dại gái, thế là em next luôn.

toyota219

Xe điện
Bạn em (41 tủi), nhiều bạn văn phòng bị ra đường rồi, mở quán nướng, cà phê xe đẩy ( tp Hồ Chí Minh)
Con cái đến tuổi ăn học rồi, không dừng được
Bm kẹp hả cụ. Trên có cha mẹ dưới có con cái.😭😭😭😭
E nhớ đàn ông thì phải có hơn 1 nguồn thu nhập.🤣🤣🤣🤣

PDlong

Xe điện
Uh đúng. E biết 1 nhân viên thư viện trường học, bằng trung cấp nên lương được hơn 4tr. Thế méo nào toàn trà sữa vs ngồi cafe cà pháo. Tài tài là!
E kiếm hơn thế nhiều mà chỉ làm cốc cafe 25k + mấy điếu thuốc!
nhà ng ta có nhà mặt phố cho thuê trăm củ thì làm sao mình biết đc cụ nhỉ

PDlong

Xe điện
Cs càng ngày càng khó các cụ ạ, cắt giảm rồi sa thải ở khắp nơi, nên ngoài công việc chính khi nào cũng phải sẵn plan B rồi nghề tay trái đề phòng bất trắc :(
Qtrong là nghề gì khi ai cũng có nhu cầu làm việc thêm job 2 ,3 các kiểu , tranh nhau bạc đầu , chỗ ngon dễ ăn thì ko đến lượt mình rồi

To Reng

Xe tải
Qtrong là nghề gì khi ai cũng có nhu cầu làm việc thêm job 2 ,3 các kiểu , tranh nhau bạc đầu , chỗ ngon dễ ăn thì ko đến lượt mình rồi
Quan trọng phải hành động thôi cụ, chứ đâu phải ngồi yên nó chạy đến đâu ạ :(

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Mong một ngày bác Phạm Nhật Vượng đổi ý, chuyển hướng đtư sang lĩnh vực nông nghiệp thì khả năng sản phẩm nông nghiệp của mình sẽ thăng hoa ~o)
Cụ ấy muốn thăng hoa mà cụ lại muốn là là dưới đất. Khó cho a Vượng quá :D

phucnhan21

Xe tải
Đóng băng để tích lũy một thời gian rồi tăng tiếp chứ k giảm được đâu ạ
Ko hiểu tại sao đất lại tăng 1 cách phi mã như vậy. em lấy ví dụ lương bình quân tăng đc tầm 5~8%/ năm thì chỉ đủ bù lạm phát tăng giá, phần tiền tích lũy khó tăng

Ví dụ như 2024 cụ bỏ đc 10 triệu/tháng, 2025 cũng chỉ bỏ đc 10 tr. vì phần tăng lương bù vào phần trượt giá

Chán quá cụ ag, tất nhiên là những người buôn bán, giỏi giang thì vẫn OK. nhưng đại đa số người dân đều sống ở mức trung bình, tiết kiệm

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Vinh ê cô một thời hoành tráng.
Chắc thăng hoa xong nhiệt độ không đủ cao nên rắn trở lại rơi xuống sàn!
Vineco em đánh giá là thành công. Tuy nhiên định hướng của A Vượng thay đổi và người kế nhiệm ko giữ được thành quả.

phucnhan21

Xe tải
10 năm mới đủ tiền mua mảnh đất đấy là với điều kiện giá đất đưng im, chứ giá đất mỗi năm tăng 10-20% thì bó tay
Thì đếm cua trong hang mà cụ =))) chứ 10 năm nữa thì chả biết như thế nào ấy

em định vay mua nhưng nghĩ giờ thị trường lao động nó biến động, FDI nhiều ông còn đứt, họ ko phá sản nhưng ngắc ngoải, bo hẹp sản xuất, tiết kiệm chi phí, cắt giảm lao động...

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Ko hiểu tại sao đất lại tăng 1 cách phi mã như vậy. em lấy ví dụ lương bình quân tăng đc tầm 5~8%/ năm thì chỉ đủ bù lạm phát tăng giá, phần tiền tích lũy khó tăng
Ví dụ như 2024 cụ bỏ đc 10 triệu/tháng, 2025 cũng chỉ bỏ đc 10 tr. vì phần tăng lương bù vào phần trượt giá
Chán quá cụ ag, tất nhiên là những người buôn bán, giỏi giang thì vẫn OK. nhưng đại đa số người dân đều sống ở mức trung bình, tiết kiệm
Nó tăng vì có lý do của nó. Chỉ là cụ ko nhìn thấy hoặc ko muốn nhìn thôi.

xuanhieu7292

Tháo bánh

Vì đất tăng có liên quan đến lương đâu? =))

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Dân Đông Á đúng khổ, tiền tháng nào xào tháng đó, trong khi phụ nữ cứ phải giữ gìn trinh tiết để mộng lấy đại gia, còn nam giới không tiền thì miễn quyền giao hợp, nhiều chú 40-50 vẫn còn trai tân. Tây nó còn có tứ khoái để hưởng thụ cuộc sống, thực phẩm rượu bia thì rẻ, miễn phí nhiều thứ, nhà không cần mua, khoản kia nó ra night club để kiếm được tình cho không biếu không, chú nào to khoẻ đẹp trai thì đổi món ngon liên tục chẳng tốn kém gì.
Em nghe người ta bẩu ..ứt tây nó cũng hình vuông cụ ợ. Ko như dưn mình

Tv1912

Xe buýt
Nói đơn giản BĐS là 1 trong những công cụ để hút tiền, các cụ cày bục mặt thậm chí cả thậm thụt nhận undertable gom góp chán chê xong bụp phát tiền các cụ vào túi người khác mà cái cụ nhận được chỉ là 1 SP BĐS cao quá rất nhiều giá trị thực
Em thấy lĩnh vực BDS thì CNXH là tiến bộ nếu vận dụng mềm mại, nghĩa là nhà nước hoàn toàn có thể khống chế giá BDS cao ở mức hợp lý, nó vừa đủ cao để tích lũy tư bản cho quốc gia, nhưng cũng vừa đủ thấp để kích thích người lao động phấn đấu sở hữu BDS cho riêng mình! :D

Đó là lý do THM,VTP hay Elon Quyết phải chết vì dám đẩy BDS lên mức quá cao gây bất ổn xã hội! với giá 2~3tỏi dân còn cố gắng cầy quốc được, chứ đẩy lên tới 2tỷ/m2 đất phân lô thì quần chúng chấp nhận nằm thẳng hoặc gan hơn thì làm cm cho nhanh chứ có cày tới chết cũng chả mua nổi! :D

Em nghĩ giá BDS cao hợp lý là tốt cho nền kinh tế, nhưng cái giá trị thặng dư từ đất nó phải thuộc về nhà nước để tái đầu tư, chứ không phải một nhóm trục lợi nào đó! Từ hai khu đô thị của Vin mà Hưng Yên có tiền làm cơ sở hạ tầng thuộc loại tốt nhất cả nước, đó là lợi ích có thiết thực của BDS giá cao, nếu vận dụng tốt thì kinh tế lên hương là chắc chắn!