Kính sau Altis tự nhiên vỡ vụn là sao ạ?

HVB

Xe tăng
trc khi đi ăn thì rửa xe và còn chỉ mấy chỗ nhựa cây trên kính sau cho thợ rửa xe lau chùi, hoàn toàn ko hề có vết gì ạ. Chỗ đi ăn để xe thì ko có cây cối, vỉa hè, nắng chang chang, có người trông xe nữa. Lúc ra, ông anh bật máy lạnh hết cỡ chừng vài phút rồi cả hội lên xe, chạy đc chừng 100m thì rụng lả thả như hạt ngô. Nó vụn rất đều, cả kính luôn. Khi nó rơi vụn xuống, bọn em ra xem xét rất kỹ, ko hề có vết cái gì tác động vào. Trường hợp nếu có ai đó đấm vào (để ko có vết) thì chỗ bị tác động sẽ vụn nhiều nhất, còn các mép của nó thì vụn ít hơn, nhưng đây nó vụn đều và vụn nát luôn các bác ạ.

hôm qua e đi lấy xe về, lái đc 1 tẹo thì phải mở hết cửa kính vì keo dán kính xộc lên, cay sè mắt chịu ko nổi, và khá nặng mùi. Thế là chắc chắn mất cả tháng để nó hết mùi rồi.

lmtuan

Xe tăng
Ghê quá, em hóng xem dư lào :-ss Chả nhẽ chất lượng kính lại cao thế :((

kienqn242

Xe hơi
Ở cơ quan em có cái máy xúc Kawashaki K90 cũng bị trường hợp như của bác, nhưng bị vỡ kính trước, thay mất 60 triệu và đợi mất hơn 1 tháng hàng mới về. Kết luận chung vẫn là lỗi kính vì tại vị trí đó có 3 cái máy xúc tương tự cùng đỗ nhưng chỉ 1 cái bị.

anhtho

Xe ngựa
Các cụ đừng đổ cho sấy kính vì sấy kính là tự ngắt (hình như sau 15 phút là tự động off). Mà vào nhà hàng chắc phải lâu hơn 15 phút chứ. Lúc các cụ ra thì nó đã off lâu rồi.
Có lẽ các cụ ấy lúc ra mới loạng quạng bật sấy kính ! Nói chung nó nhiều nguyên nhân cộng dồn vào: dán kính không 100%, bật điều hòa mạnh, bật sấy kính, kính lỗi, lắp kính lỗi.. Em thì không cho là có một vật nào đó tác động vào.

tuyenvpt

Xe tăng
Chắc là do xe cụ kín quá, đông người ngồi trong xe + với trời nắng dẫn đến tăng áp suất trong xe gây vỡ kính, may mà vỡ được kính đấy chứ ko thì nổ như bom :D

anhtho

Xe ngựa
Chắc là do xe cụ kín quá, đông người ngồi trong xe + với trời nắng dẫn đến tăng áp suất trong xe gây vỡ kính, may mà vỡ được kính đấy chứ ko thì nổ như bom :D
Cái này thì mấy cụ ngồi trên xe phải biết ngay mà. Áp suất cao tới mức bục kính thì người ngồi trong xe không bị máu mũi máu miệng trào ra mới lạ.

tuyenvpt

Xe tăng
Cái này thì mấy cụ ngồi trên xe phải biết ngay mà. Áp suất cao tới mức bục kính thì người ngồi trong xe không bị máu mũi máu miệng trào ra mới lạ.
Chỉ cần 1 cụ xì hơi là quá áp ngay mà, các cụ khác chưa kịp ảnh hưởng thì kính an toàn đã vỡ :D

HVB

Xe tăng
thế thì em dự là phải thủng sàn trước ạ :))

nikenneu

Xe buýt
trc khi đi ăn thì rửa xe và còn chỉ mấy chỗ nhựa cây trên kính sau cho thợ rửa xe lau chùi, hoàn toàn ko hề có vết gì ạ. Chỗ đi ăn để xe thì ko có cây cối, vỉa hè, nắng chang chang, có người trông xe nữa. Lúc ra, ông anh bật máy lạnh hết cỡ chừng vài phút rồi cả hội lên xe, chạy đc chừng 100m thì rụng lả thả như hạt ngô. Nó vụn rất đều, cả kính luôn. Khi nó rơi vụn xuống, bọn em ra xem xét rất kỹ, ko hề có vết cái gì tác động vào. Trường hợp nếu có ai đó đấm vào (để ko có vết) thì chỗ bị tác động sẽ vụn nhiều nhất, còn các mép của nó thì vụn ít hơn, nhưng đây nó vụn đều và vụn nát luôn các bác ạ.

hôm qua e đi lấy xe về, lái đc 1 tẹo thì phải mở hết cửa kính vì keo dán kính xộc lên, cay sè mắt chịu ko nổi, và khá nặng mùi. Thế là chắc chắn mất cả tháng để nó hết mùi rồi.
Bác chỉ cho mấy đồng chí rửa xe tẩy vết bẩn trên kính, nếu khó tẩy quá họ không biết dùng vật cứng nhọn để tẩy kính an toàn tôi nhiệt thì dễ vỡ lắm. Tấm kính tôi an toàn nó bị vỡ thì tất cả tấm kính đều vụn hạt nhỏ như hạt ngô hết, làm sao bác biết nó bị phá vỡ từ chỗ nào được. Nguyên tắc sử dụng kính an toàn tôi nhiệt, sau khi gia công ở lò tôi xong không được phép gia công (cắt, mài, khoan, ...) tác động vào tấm kính.

KenKen

Xe tải
Chỉ cần 1 cụ xì hơi là quá áp ngay mà, các cụ khác chưa kịp ảnh hưởng thì kính an toàn đã vỡ :D
Chắc do nguyên nhân này gây ra đấy, xuất hiện sóng xung kích siêu âm nào đó :-B

phongvvv

Xe tải
Có lẽ cụ có lý. Em đã chứng kiến mấy cái tai nạn xe máy đâm vào mít 4b mà kính hậu bị vỡ vụn hết.
Cái đó bình thường cụ ợ. Kính lái tiêu chuẩn khác hẳn kính sau và kính sườn, nếu không khi gặp sự cố mà kính xe toàn như kính lái hết cụ muốn đập chui ra cũng chịu
Nói chung theo em nguyên nhân có thể do một hay nhiều lý do các cụ đã nêu, một phần nếu xe cụ làm thêm chống nóng và chống ồn, có bao nhiêu lỗ thông hơi bịt lại sạch thì khi bật điều hòa đột ngột cũng có thể bị như thế...Đỗ lâu ngoài nắng cứ hạ kính xuống thì bật điều hòa vô tư ấy mà

sontungtran

Xe máy
Cái đó bình thường cụ ợ. Kính lái tiêu chuẩn khác hẳn kính sau và kính sườn, nếu không khi gặp sự cố mà kính xe toàn như kính lái hết cụ muốn đập chui ra cũng chịu
Nói chung theo em nguyên nhân có thể do một hay nhiều lý do các cụ đã nêu, một phần nếu xe cụ làm thêm chống nóng và chống ồn, có bao nhiêu lỗ thông hơi bịt lại sạch thì khi bật điều hòa đột ngột cũng có thể bị như thế...Đỗ lâu ngoài nắng cứ hạ kính xuống thì bật điều hòa vô tư ấy mà
Kính lái mà đạp từ phía trong ra thì cũng dễ vỡ thôi, đó là nguyên tắc an toàn mà. Vì khi gặp sự cố không thể chọn nên chui ra từ mặt trước, sau hay cạnh

digger

Xe tăng
Vụ này tôi được nghe ở đây là lần thứ 2. Lần 1 là nghe ông thầy dạy lái kể. Ông ấy bảo: khi xài điều hòa thì nên cẩn thận nóng lạnh, trời đang nóng gath về lạnh kịch kim hoặc trời mùa đông, gạt hết cỡ nóng thì có ngày vỡ tan kính. Mùa đông thì có chế độ sấy kính, nên bật để làm tan sương đọng. Còn mùa hè, xe đang phơi nằng thì nên hạ kính để gió lùa vào rồi bật điều hòa lạnh một lúc rồi mới đóng kính.
Cái lày thì em nghe lần đầu cụ ạ.
Nếu vì nguyên nhân điều hòa thì chắc em phải được nghe nhiều lần lắm rùi.

PS: Em dự là 99% các cụ nhà ta trèo lên xe trời nóng như rang mà nhảy lên xe thì bật điều hòa hết cỡ ngay (có bị thần kinh mới thao tác cái kiểu bật từ từ đó, nhất là trong xe có anh em bạn bè cần sỹ diện hoặc sếp), còn ít nhất là trong đó có 2% đúng lúc ấy trẻ con nó táy máy ấn nhầm nút sấy kính.
Em chẳng thấy ai kêu vỡ kính cả.
Kính lỗi thôi.

nóng lạnh đột ngột shock nhiệt vỡ là bình thường bác ạ

khottabit

Xe container
Sốc nhiệt vỡ kính xe em mới thấy lần đầu á.

khanhtoan

Xe đạp
Bác chủ xem lại chứ kính oto là lọai kính chịu nhiệt cao tốt lắm. Phơi nắng và thay dổi nhiệt độ đột ngột không xi nhê gì đâu. Em nghĩ kính bác xe bác bị ngoại lực tấn công mà bác không biết đó thôi.