Kinh nghiệm xử lí trường hợp xe bị bó thắng ngoài mong muốn.

arrany

Xe hơi
Hi các bác, hôm qua xe em bị bó thắng sau bên phụ (CV2.0), bằng chút hiểu biết xin chia sẻ với các bác, thấy hay thì rút kinh nghiệm, thấy dở thì sửa giúp em :) . Em đang chạy thì phát hiện xe có vòng tua lớn hơn thông thường (thông thường vòng tua khoảng 1600 - 65km/h) nhưng thấy nó lên 1800, thấy lạ nên dừng xe kiểm tra xem lốp bị non hoặc bị bó phanh hay không, em kiểm tra từng lốp 1 thì phát hiện vành và lốp xe bánh sau bên phụ nóng kinh khủng (dùng vành rán trứng được :D), em đành lấy mấy chai nước trong xe giải nhiệt cho nó thì hơi nước được làm sôi bốc hơi mù mịt. Sau khi giải nhiệt rồi em gọi cho đồng chí kỹ thuật trong hãng hướng dẫn đổ nước làm mát rồi chạy tiếp khoảng 10 km rồi lại đổ nước làm mát cho tới khi về hãng để xử lí. Sáng nay em đưa qua hãng kiêm thì bị mòn piton phanh nên đành phải thay thế. Nếu trường hợp này các bác bị mà không sớm phát hiện và xử lí đúng cách thì có thể làm mòn hết má phanh, đĩa và nhanh hỏng ổ bi của xe, đồng thời tốn xăng và hại máy. Vài ý kiến xin chia sẻ với các bác.
cảm ơn kinh nghiệm hay

Hằng Lê

Xe tăng
Rất cám ơn kinh nghiệm hay. Thế là vừa đi lại còn phải để ý vòng tua máy nữa.
Đúng đấy cụ, vòng tua máy bất thường là có vấn đề.
Nếu đi tầm dưới 30km /h trong phố thì vòng tua chỉ hơn 1 k thôi, nếu vẫn đi như vậy mà vòng tua lên 1500 là có vấn đề rồi ( tải nặng, bó phanh, vòng bi ...)

U_OAT

Xe Cứu Trợ
Kinh nghiệm bổ ích quá, cám ơn cụ đã chia sẻ

cwise

Xe container
Em thấy nhiều cụ quá chủ quan, đặc biệt là việc để quá nhiều thứ lặt vặt loanh quanh chỗ vô lăng, em là cấm tiệt.

Đức Min

Xe tải
cụ nào mà cố đi nóng quá nổ lốp ấy cụ nhỉ ;))

roll2002

Xe tải
cụ nào mà cố đi nóng quá nổ lốp ấy cụ nhỉ ;))
Lốp nổ thì cũng có thể đấy các cụ nhể, nhưng hôm đó lên thay cái piton phanh thì phải thay luôn mấy cái roăng cao su piton luôn, hình như bị chảy nhựa do nóng quá :(. Nói chung là nó làm giảm tuổi thọ các phụ kiện liên quan đến nó.

roll2002

Xe tải
Bác Roll2002 có thể chia sẽ thêm cách đổ nước thế nào để làm mát piston?
Cảm ơn Bác đã chia sẽ.
Đổ nước để làm giảm nhiệt cho toàn bộ các chi tiết liên quan đến phanh chứ làm sao mà làm mát piton được hả cụ, nếu ngâm thì chắc nó cũng mát :D.