Kinh nghiệm xử lí trường hợp xe bị bó thắng ngoài mong muốn.

roll2002

Xe tải
Hi các bác, hôm qua xe em bị bó thắng sau bên phụ (CV2.0), bằng chút hiểu biết xin chia sẻ với các bác, thấy hay thì rút kinh nghiệm, thấy dở thì sửa giúp em :) . Em đang chạy thì phát hiện xe có vòng tua lớn hơn thông thường (thông thường vòng tua khoảng 1600 - 65km/h) nhưng thấy nó lên 1800, thấy lạ nên dừng xe kiểm tra xem lốp bị non hoặc bị bó phanh hay không, em kiểm tra từng lốp 1 thì phát hiện vành và lốp xe bánh sau bên phụ nóng kinh khủng (dùng vành rán trứng được :D), em đành lấy mấy chai nước trong xe giải nhiệt cho nó thì hơi nước được làm sôi bốc hơi mù mịt. Sau khi giải nhiệt rồi em gọi cho đồng chí kỹ thuật trong hãng hướng dẫn đổ nước làm mát rồi chạy tiếp khoảng 10 km rồi lại đổ nước làm mát cho tới khi về hãng để xử lí. Sáng nay em đưa qua hãng kiêm thì bị mòn piton phanh nên đành phải thay thế. Nếu trường hợp này các bác bị mà không sớm phát hiện và xử lí đúng cách thì có thể làm mòn hết má phanh, đĩa và nhanh hỏng ổ bi của xe, đồng thời tốn xăng và hại máy. Vài ý kiến xin chia sẻ với các bác.

musiclife

Xe tăng
cám ơn thong tin cụ đã chia sẻ

naughtyboyvn

Xe hơi
Hay quá. Cám ơn bác chia sẻ kinh nghiệm

roll2002

Xe tải
Xe bác chủ thớt bd ở ngoài hay trong hãng và bd đúng theo chỉ định của hãng ko?
Xe em bảo dưỡng ở hãng bác à, chưa một lần làm ngoài (đời 2006 - chắc cũng già rồi :) ). Trường hợp như của em có thể do một thời gian đầu năm 2012 em không sử dụng, có thể bị vô nước chỗ piton (có thể do roăng bị lão hóa nên nước vào) gây ra rỗ bề mặt, cách đây mấy ngày em đi đường bẩn về các bác rửa xe xịt hơi kỹ nên có thể nước vào rồi oxi hóa tiếp rồi gây ra kẹt. Theo ý kiến cá nhân em thì xít kỹ quá vào bộ phận phanh hoặc cho xe lội nước nhiều cũng có thể làm giảm tuổi thọ cơ cấu phanh và vòng bi bánh.

Chỉnh sửa cuối:

zin 157

Xe tải
Cụ đi xe đời mới phải vào hãng thay thế là chuẩn rồi. Xe e cũng hỏng pitone phanh, chỉ chảy dầu thôi k bị bó, e làm cục inox về đóng sơmi vào chạy phe phé, đảm bảo bền hơn hàng hãng nhé =))=))=))

Hanoi84

Xe tăng
CẢm ơn cụ đã chia sẻ kinh nghiệm.Vodka cụ

kenta84

Xe hơi
Kinh nghiệm thật quí báu, cảm ơn cụ đã chia sẻ

westlake

Xe buýt
Rất cám ơn kinh nghiệm hay. Thế là vừa đi lại còn phải để ý vòng tua máy nữa.

cwise

Xe container
vote bác, 2006 chắc cũng mười mấy vạn

roll2002

Xe tải
Cảm ơn các bác đã mời riệu, em phê phê rồi, các bác mời tiếp em say một phát để xem cảm giác say OF như thế nào đây :D

roll2002

Xe tải
Rất cám ơn kinh nghiệm hay. Thế là vừa đi lại còn phải để ý vòng tua máy nữa.
Đi nhiều thì nó cũng quen thôi bác ơi, hơn nữa cảm giác xe nó chạy hơi ì, thậm chí lốp trước hơi non cảm giác đánh lái cũng cảm nhận được sự khác biệt mà. Nhưng bác cứ tập trung đường mà đi nhé, mãi nhìn vòng tua mà quên nhìn đường thì em lại mang tội :D. Chúc bác lái xe đầy kinh nghiệm và an toàn.

mamoi77

Xe hơi
Bác Roll2002 có thể chia sẽ thêm cách đổ nước thế nào để làm mát piston?
Cảm ơn Bác đã chia sẽ.

RAVA

Xe ba gác
Đi nhiều thì nó cũng quen thôi bác ơi, hơn nữa cảm giác xe nó chạy hơi ì, thậm chí lốp trước hơi non cảm giác đánh lái cũng cảm nhận được sự khác biệt mà. Nhưng bác cứ tập trung đường mà đi nhé, mãi nhìn vòng tua mà quên nhìn đường thì em lại mang tội :D. Chúc bác lái xe đầy kinh nghiệm và an toàn.
-Hôm trước em đi Nội Bài, cũng liếc qua vòng tua máy, thấy thế qué nào mà vòng tua lên đến 2.000v mà xe chạy mới được có tầm 60km/h, ngó lại cái cần số hóa ra con bé nhà em ngồi trong lòng mẹ bên ghế phụ nó đạp cái cần về số 3, em về D cái lại vút ngay. Nói chung ngoài kỹ năng lái ra thì cũng phải quen xe nữa, xe mình mới biết rõ được ưu khuyết điểm của nó còn xe lạ thì càng phải cẩn thận hơn.

cucku

Xe hơi
Cảm ơn cụ đã chia sẻ. Nóng khóa lỡ bốc cái thì ... hic hic

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
-Hôm trước em đi Nội Bài, cũng liếc qua vòng tua máy, thấy thế qué nào mà vòng tua lên đến 2.000v mà xe chạy mới được có tầm 60km/h, ngó lại cái cần số hóa ra con bé nhà em ngồi trong lòng mẹ bên ghế phụ nó đạp cái cần về số 3, em về D cái lại vút ngay. Nói chung ngoài kỹ năng lái ra thì cũng phải quen xe nữa, xe mình mới biết rõ được ưu khuyết điểm của nó còn xe lạ thì càng phải cẩn thận hơn.
em cũng có 1 vụ nhớ đời khi đang chạy trên 100km/h trên đường PVCG, lúc đó gặp trướng ngại vật nên em phanh gấp, nguyên cái sổ công tác và giấy tờ để trên táp lô phi ngc lại đúng vào cần số. Em ko để ý nên ko biết quyển sổ đã đẩy cần số về D3, lúc thốc ga lên 100km/h thấy máy gào to và bốc hơn mọi khi thì mới biết. May mà quyển sổ ko gạt về D1 thì toi em! Từ đó trở đi ko baoh em để bất kỳ cái gì trên táp lô xe !

roll2002

Xe tải
Thanks bác Nhulong và bác RAVA đã chia sẻ thêm. Nhân đây em cũng chia sẻ thêm một chút nữa là khoảng cuối năm 2008 em có đi chiếc Vios G (2008) của ông anh, ở dưới trục volang có một cái hộc nhỏ nhỏ vừa bỏ mấy cái hộp đĩa CD, ổng bỏ nhiều quá nên có một cái nó lọt vào quá hộc đựng mà lọt hẳn vào cái khe sát ngay trục volang, đang đi thì nó tụt xuống dưới sàn và luồn ngay dưới chân phanh, đến khi em chuận bị vào đường rẽ thì khẽ nhớm phanh thì thấy cứng, đạp mạnh vào thì nghe cái rắc --> may mà nó hãm được do cái đĩa không đủ cứng để hãm đà chân phanh. Kể từ đó em không bao giờ để bất cứ thứ gì xung quanh mà có nguy cơ lọt vào buồng lái cả. Các bác nào đang đi Vios (đời khoảng 2008, các đời khác em không biết nhé) thì lưu ý không lạm dụng bỏ đĩa CD ở dưới cái hộc đó nhé. Còn trẻ con thì các bác cho ngồi hẳn phía sau hoặc có Gấu giữ em nhỏ phía trước thì cũng phải cảnh báo Gấu về việc giữ em bé sao cho an toàn, khi các bác chạy tốc độ chậm thì không sao nhưng khi chạy tốc độ trên 70km/h nếu các bé mà lỡ kéo tay lái làm lệch đường thì tai họa xảy ra bất cứ lúc nào, bở vì từ tốc độ đó trở lên chỉ cần lệch tay lái một giây là độ lệch đường một khoảng rất lớn.

Chỉnh sửa cuối:

linhxarch

Xe hơi
may phát hiện sớm cụ nhỉ không nó mà nóng quá nó bùng lên thì nguy hiểm.