[Funland] Kinh nghiệm xin cấp phép xây dựng nhà dân

ldphuong

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi với. Cùng quan tâm ạ

sliverk51

Xe máy
e mua nhà cũ, giờ muốn mở cửa với xây thêm tầng. Chi phí xin gpxd khoảng bao nhiêu các cụ nhỉ

ldphuong

Đi bộ
Chào các cụ, e đang cần cấp phép cho một công trình nhà dân tại Bắc Từ Liêm - HN và cần nhanh được việc, nên có thắc mắc mong được các cụ chuyên gia tư vấn hộ e cũng như những người cùng quan tâm ạ
- Trước khi Cấp phép XD mình có thể hỏi ai, đơn vị nào để biết được vị trí nhà mình cấp tối đa là bao nhiêu tầng theo đúng quy định nhà nước ko ạ? Để tiện làm việc cùng KTS về bản vẽ thực tế (Mất phí thì sẽ là bao nhiêu)
- Có Nên làm việc với các cán bộ tại phường phụ trách mảng XD để nhờ họ làm thủ tục cấp phép XD cho mình luôn ko, để sau này thuận lợi hơn trong quá trình kiểm tra XD? Hay là làm việc với cán bộ phòng QL đô thị của quận để xin cấp phép cho nhanh?
- Vì sao có trường hợp khi hỏi (khéo léo qua các mối quan hệ) cán bộ xd phường thì nói chỉ cấp được 4,5 tầng nhưng hỏi qua cán bộ quận thì trả lời có thể dc 5.5 tầng, liệu có phải do các cấp khác nhau họ có quyền hạn hơn không ạ?
- Nếu tự làm thủ tục cấp phép (ko qua dich vụ) liệu họ có cấp cho mình tối đa số tầng, số mét chiều cao nhà, theo quy định không, hay họ sẽ chỉ cấp ở mức vừa phải (thấp) cho dễ?
- cụ nào chuyên món này ib thêm cho e nếu có dịch vụ tốt ạ
Trân thành cảm ơn cccm!
Cụ review một chút đi ạ. Em cảm ơn cụ

ldphuong

Đi bộ
Nhiều người hóng ghê. Cần lắm 1 review có tâm ạ ^^

Các cụ làm rồi mà không thấy rì-view gì nhỉ, kinh nghiệm bỏ hết trong túi quấn rồi sao

leechul

Xe hơi
Em cũng chấm hóng ạ.

MR Fe

Xe tải
Chào các cụ, e đang cần cấp phép cho một công trình nhà dân tại Bắc Từ Liêm - HN và cần nhanh được việc, nên có thắc mắc mong được các cụ chuyên gia tư vấn hộ e cũng như những người cùng quan tâm ạ
- Trước khi Cấp phép XD mình có thể hỏi ai, đơn vị nào để biết được vị trí nhà mình cấp tối đa là bao nhiêu tầng theo đúng quy định nhà nước ko ạ? Để tiện làm việc cùng KTS về bản vẽ thực tế (Mất phí thì sẽ là bao nhiêu)
- Có Nên làm việc với các cán bộ tại phường phụ trách mảng XD để nhờ họ làm thủ tục cấp phép XD cho mình luôn ko, để sau này thuận lợi hơn trong quá trình kiểm tra XD? Hay là làm việc với cán bộ phòng QL đô thị của quận để xin cấp phép cho nhanh?
- Vì sao có trường hợp khi hỏi (khéo léo qua các mối quan hệ) cán bộ xd phường thì nói chỉ cấp được 4,5 tầng nhưng hỏi qua cán bộ quận thì trả lời có thể dc 5.5 tầng, liệu có phải do các cấp khác nhau họ có quyền hạn hơn không ạ?
- Nếu tự làm thủ tục cấp phép (ko qua dich vụ) liệu họ có cấp cho mình tối đa số tầng, số mét chiều cao nhà, theo quy định không, hay họ sẽ chỉ cấp ở mức vừa phải (thấp) cho dễ?
- cụ nào chuyên món này ib thêm cho e nếu có dịch vụ tốt ạ
Trân thành cảm ơn cccm!
Cụ đã xin cấp phép xong chưa. Anh em đang ngóng cụ chia sẻ kinh nghiệm

badboyvn

Xe tải
cụ nào cần xin GPXD thì e hỗ trợ từ a-z nhé, đúng quy định ko mất tiền, thêm tầng hay lô gia thì theo từng khu vực, cụ nào cần thì ib e

haituri

Xe hơi
Em cũng vào hóng thêm kinh nghiệm ạ.

nvmy

Xe tải
Nen nuôi những thớt như này ạ!

long19852004

Xe máy
Hôm trước ngồi quán trà đá nghe được mấy anh BĐS kể về xin GPXD cho nhà 7 tầng 1 tum cho diện tích 40m2.
1. Bạn nên làm việc với cán bộ phường cho thuận tiện. họ nhìn sổ đỏ bạn họ sẽ phán xây đc 4-5 tầng thôi, sau đó cụ nói khéo muốn xây tối đa số tầng giống như cái nhà cao nhất của ông hàng xóm, rồi họ sẽ tư vấn ...abcxyz
2. Như mình khuyên là làm trực tiếp với phường, phường cũng phải trình lên quận . nhưng trong quá trình xây có vấn đề gì thì ông phường trực tiếp xử lý sẽ thuận tiện cho mình hơn nếu ngay từ đầu thông qua họ .Để khi trong quá trình xây ko gặp bất cứ 1 vấn đề gì hay dù có gì nói chuyện cũng dễ nói chuyện
3. Qua dịch vụ hay không qua dịch vụ thì cũng phải "cám ơn" thôi bác. Bác cự mạnh dạn vào phường đề bạt.
4. sau khi đã thỏa thuận xong số tầng tối đa như mong muốn (cũng có giới hạn của khu đó chứ ko phải thích bao nhiêu cũng đc) . bên phường sẽ có người làm giấy phép xây dựng cho bạn (cái giấy này nó sẽ khống chế chiều cao của từng tần và số tầng) . theo số tầng như đã trao đổi ở trên. không có chuyện xây full ban công đâu. giấy phép họ làm rất chuẩn , ban công thông thoáng không xây tường. để sau này nếu có vi phạm trong quá trình xây thì cũng là lỗi của bạn thôi vì giấy phép họ cấp chuẩn mà. Chủ yếu là mấy ông hàng xóm thôi :)
5. sau khi đã có giấy phép xây dựng số tầng rồi thì bạn nhờ bên cty thiết kế vẽ nhà theo sở thích của bạn , quan trọng nó phải đúng chiều cao và số tầng với cái giấy phép bên phường vẽ, nếu có chỗ nhô ra, ăn gian khoảng không thì bạn cầm bản vẽ này lên phường để "xin ý kiến" lần nữa . ở VN đa phần là chủ nhà cứ lấn được tí khoảng không nào thì họ sẽ lấn như xây tường nhô ra khỏi diện tích đất trên sổ. Nếu bạn không nói trước sẽ rất mệt đấy.
6. Trước khi khởi công báo phường xuống đo đạc, bàn giao mốc giới rồi xuống móng thôi.
Em chỉ nghe được đến đấy xong phải về đón con đi học nên chỉ kể lại đc như này thôi. Chúc bạn sớm khởi công

VIETCENJSC

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 4, ngõ 59 Phú Viên, Bồ Đề, Long Biên, Hà Nội
Website
www.vietcenjsc.com
Em chia sẻ chút ít kinh nghiệm như sau:
1. Có hồ sơ đầy đủ nộp qua mạng thì theo quy định đúng ngày họ trả kết quả giấy phép xây dựng
2. Chưa có hồ sơ đầy đủ, chưa rõ được cấp phép xây dựng bao nhiêu tầng thì các cụ nên làm trực tiếp với cán bộ quản lý, kiểm tra hồ sơ cấp phép của Quận
Cấp phép cho các cụ thì họ sẽ cấp đúng quy đinh về số tầng, diện tích tum, được đua ban công hay không. Còn khi xây dựng thực tế muốn làm thêm gì thì lại phải làm việc với phường hoặc thanh tra xây dựng Quận

YBinh

Xe hơi
Em cũng hóng

rangerlott

Xe tải
Website
dogoo.vn
Các bác cứ làm chuẩn chỉ hồ sơ, xin chỉ giới nếu số tầng vượt quá kn cấp phép của quận. Mấy giấy tờ này em nghĩ nên thuê bên làm dịch vụ tính ra chi phí còn rẻ em.

Khu em toàn xây 3 tầng 1 tum max ql quận, nhưng em xin thêm chỉ giới là đc full 6 tầng 1 tum. Các nhà khác xin 3 tầng 1 tum rồi đi xin ý kiến lên đc max 5 tầng 1 tum (ông khu em làm cùng đợt bảo thế), chi phí xin ý kiến cũng khơ khớ, tính ra lại đắt hơn làm dịch vụ full từ đầu.

À trc em cũng nghe cb bảo để gt nhưng nghe giá thì bảo lại em "chỗ anh đắt hơn" thế là thôi.

khanhhuy.hn

Xe máy
Cụ nên làm việc với phường , nhiều trường hợp lên quận làm bỏ qua phường , sau thi công lại bị làm khó dễ rất phiền phức. Đặc biệt đang thi công mà hàng xóm cay cú làm cuộc điện thoại lên phường là mệt mỏi.