[Funland] Kinh nghiệm và thủ tục mua đất chưa tách sổ

leechul

Xe hơi
Em chào CCCM,
Em có đặt cọc mua 1 mảnh đất c.bị tách thửa. Dự kiến khi ra công văn chia tách thửa đất sẽ làm HĐMB thanh toán 80% số tiền và còn lại 20% sẽ thanh toán khi ra sổ.
Chủ nhà nói khi làm hđmb sẽ khai theo barem nhà nước để đóng thuế thấp.
Em muốn hỏi như vậy có hợp lý không và nên làm hđmb như thế nào để chắc chắn nhất cho mình.
Em lo có rủi ro gì đó mà không ra được sổ trong khi hđmb không ghi đúng tổng giá trị.
Em cảm ơn ~

MR Fe

Xe tải
Để an toàn thì cụ đặt cọc 20% giá trị mua bán thôi. Chứ cụ đặt 80% rồi, nhỡ nhà kia không tách được sổ, hoặc ngâm cho 1 năm thì cụ mệt đấy. Thiện chí và tử tế thì cụ cọc ít người ta vẫn nhận. Miễn sao họ có đủ tiền để bôi trơn việc tách sổ.
Sau khi tách sổ xong, cụ muốn khai trên hđmb như nào thì tùy, khai thấp hơn mà bị thuế kiểm tra thì mình khai lại là xong. Coi như có bài học

leechul

Xe hơi
Ra được công văn tách thửa hợp pháp rồi em mới thanh toán bác ạ. Vì chủ nhà yêu cầu nộp 80% thì mới bán.

MR Fe

Xe tải
Ra được công văn tách thửa hợp pháp rồi em mới thanh toán bác ạ. Vì chủ nhà yêu cầu nộp 80% thì mới bán.
Ý cụ là công văn cho phép tiếp tục tách thửa chung của thành phố hay là tách thửa riêng cho mảnh đất đó?

leechul

Xe hơi
Ý cụ là công văn cho phép tiếp tục tách thửa chung của thành phố hay là tách thửa riêng cho mảnh đất đó?
Ah văn bản tách thửa riêng của mảnh đất đó, có tên mình trong hồ sơ tách thửa rồi ạ.

MR Fe

Xe tải
Ah văn bản tách thửa riêng của mảnh đất đó, có tên mình trong hồ sơ tách thửa rồi ạ.
Thế thì yên tâm, cụ ra làm cọc công chứng, tốn phí thôi, là ok. Còn có vấn đề gì thì sẵn sàng đem giấy tờ ra kiện cáo. Cụ trước lập cái topic mua đất mở thêm ngõ. Nay lại hỏi kiểu này. Không biết cụ mua có rẻ hơn thị trường nhiều không

leechul

Xe hơi
Thế thì yên tâm, cụ ra làm cọc công chứng, tốn phí thôi, là ok. Còn có vấn đề gì thì sẵn sàng đem giấy tờ ra kiện cáo. Cụ trước lập cái topic mua đất mở thêm ngõ. Nay lại hỏi kiểu này. Không biết cụ mua có rẻ hơn thị trường nhiều không
Dạ em mua rẻ hơn đc vài giá nhỏ thôi ạ. Nhưng cơ bản là e mua vì thích cái ngõ thông sau này nữa.

badboyvn

Xe tải
cứ đúng quy định là tách đc thôi cụ, cứ đợi ra công văn rồi công chứng mua bán. Cụ mua khu vực nào thế

Tomy Trọc

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em chào CCCM,
Em có đặt cọc mua 1 mảnh đất c.bị tách thửa. Dự kiến khi ra công văn chia tách thửa đất sẽ làm HĐMB thanh toán 80% số tiền và còn lại 20% sẽ thanh toán khi ra sổ.
Chủ nhà nói khi làm hđmb sẽ khai theo barem nhà nước để đóng thuế thấp.
Em muốn hỏi như vậy có hợp lý không và nên làm hđmb như thế nào để chắc chắn nhất cho mình.
Em lo có rủi ro gì đó mà không ra được sổ trong khi hđmb không ghi đúng tổng giá trị.
Em cảm ơn ~
Cụ nên xem về diêud kiện tách được sổ chưa