[Funland] Kinh nghiệm tự thi công bể cá Koi

myob

Xe tăng
cái môn này khuyên cụ không nên dính vào...em thề....cụ chưa bị Koi hành nên cụ không biết đó thôi. Em vừa mới xây cái bể koi 4 khối chưa được một năm, giờ đang chuẩn bị mở rộng thành bể 50 khối..báo giá sơ sơ cả lọc khoảng 400tr. Nghe cụ hỏi nên em khuyên chân thành là làm cái gì thì làm chứ đừng nuôi koi....

Bể diện tích hẹp thì cụ không nên chơi đá, nhìn tù túng hang hố không đẹp, bể S bé cụ chỉ bể theo phong cách phẳng của Nhật vừa đẹp vừa đơn giản, thiên về không gian cây xanh xung quanh, vì bể cụ bé nên không làm lọc ngăn tràn được mà thiết kế làm dàn mưa giấu vào bụi cây tiểu cảnh chi phí ít
Đẹp quá e coppi các ý tưởng hay để về tự làm 😀

cái môn này khuyên cụ không nên dính vào...em thề....cụ chưa bị Koi hành nên cụ không biết đó thôi. Em vừa mới xây cái bể koi 4 khối chưa được một năm, giờ đang chuẩn bị mở rộng thành bể 50 khối..báo giá sơ sơ cả lọc khoảng 400tr. Nghe cụ hỏi nên em khuyên chân thành là làm cái gì thì làm chứ đừng nuôi koi....
Koi hành mà cụ lại mở rộng gấp 10 lần thì ác rồi :D

myob

Xe tăng
Koi hành mà cụ lại mở rộng gấp 10 lần thì ác rồi :D
Cụ không biết đâu, chính vì thế nên em mới thật lòng khuyên chủ thớt. Mà nói thật thì lại khó vào tai, nên lấy cái bản thân mình ra để làm ví dụ.
1. Nuôi koi lúc đầu ai cũng nuôi koi việt, f1-f10 đủ cả...nhưng đến lúc nhìn hồ cá nhà khác nó mút tay chùn chụt, mầu sắc rực rỡ, rõ nét, bơi qua bơi lại thong thả thì kiểu gì cũng chuyển qua Koi Nhật....và đây bắt đầu vào bể khổ. Giá koi Nhật không hề rẻ, tosai khoảng 20-25cm tùy từng dòng từ 2tr/con đến cả vài chục triệu/con. Mua đủ bộ mầu sắc chủng loại cũng ngót nghét gần 50tr-60tr đấy là loại rẻ, bình dân
2. Nuôi koi là chơi nước...koi đẹp, đắt tiền mà nước ô nhiễm, lọc kém khiến cá bệnh vì trùng, khuẩn...nấm mang...là đi cả đàn, đi rất nhanh và không thuốc chữa....nên lại phải nâng cấp hệ lọc...thêm phát vài chục triệu...hệ lọc phải chạy liên tục 24h/24h nên tốn tiền điện.
3. Bọn koi Nhật nó lớn rất nhanh nếu nước tốt...trung bình khoảng 5cm/tháng..nhưng cần cám ăn hịn, rẻ thì aqua master bao 6kg khoảng hơn 500k. Hàng hịn đỉnh cao có hikari, jpd của Nhật thì hơn 300k/kg...đắt hơn thịt lợn.....lại tốn tiền cám
4. Khi chịu được 3 bước trên thì sẽ thấy bể mình quá chật...đập đi làm ván khác....cho em xin vài trăm củ nếu nhà có đất để làm.
Ai chơi koi, thích thú môn này đều trải qua các bước như thế...như kiểu yêu nhau vậy: Thích, nhìn, cầm tay, hôn hít...xxxx. cưới....không khác được.
Nếu em được làm lại....quên cmn koi đi cho rảnh nợ...nhất là khi cá bệnh....nhục hơn con trùng trục.

hanoien

Xe điện
E có ạ
E tự thiết kế, bổ kĩ thuật, tự mua vật tư và thuê thợ làm từ móng đến lúc hoàn thiện để ở :))
Cụ chia sẻ làm ntn đi.
Em đang muốn làm 1 cái bể có non bộ, thả cá (chưa rõ cá gì) trên diện tích 1x2m trên sân thượng.

QuangTruong54

Xe máy
Em cũng có chút kiến thức trả lời bác như sau, chia làm 3 phần tách biệt
- Bể
- Lọc
kênh youtube này nói rất kỹ cách thiết kế rồi, bác cứ làm thiết kế theo thế này là đc, em comment thêm như thế này

+ Diện tích bể lọc nên bằng 1/4 bể chính
+ chú ý việc xây thành bể, tránh nứt bể
+ Sơn chống thấm
+ Nên có đèn UV diệt tảo ở bể lọc cho bể ngoài trời
+ Nên đầu tư bơm xịn

- Trang trí bên trên phụ thuộc vào mắt thẩm mỹ của bác
- Cá F1 hay Việt thì bác mua chỗ uy tín thì tốt hơn, Cá cảnh Thái Hòa bán cá Koi là 1tr/con 20cm, chỗ khác bán 150k/1kg
- Bác cứ nuôi đến khi tự tin rồi bán hoặc nướng, sau thay sang cá xịn cũng đc
- Quan trọng là nước của bác sạch hay ko, đừng vừa nuôi vừa chữa, cũng ko cần nghe quảng cáo suốt ngày cho vi sinh
- Cho ăn thường là 2 - 3 lần / ngày, cho ăn ít một đến khi cá ngừng ăn, ko cho ăn kiểu vứt 1 đống xuống
- Thay nước định kỳ, rửa bể định kỳ, rửa lọc 6 tháng/lần
- Tự làm sẽ rẻ hơn, còn thuê thì tầm 30tr

• Vodka
Reactions: QAZ

dpl

Xe lăn
Cụ chia sẻ làm ntn đi.
Em đang muốn làm 1 cái bể có non bộ, thả cá (chưa rõ cá gì) trên diện tích 1x2m trên sân thượng.
Thì nghề e là tk thi công nội thất nên e tự làm thôi cụ :))

AlexDo

Xe điện
Website
www.facebook.com
Bể diện tích hẹp thì cụ không nên chơi đá, nhìn tù túng hang hố không đẹp, bể S bé cụ chỉ bể theo phong cách phẳng của Nhật vừa đẹp vừa đơn giản, thiên về không gian cây xanh xung quanh, vì bể cụ bé nên không làm lọc ngăn tràn được mà thiết kế làm dàn mưa giấu vào bụi cây tiểu cảnh chi phí ít
Chơi cá là chơi nước, cá Koi yêu cầu nước cực cao, hơn cá rồng rất nhiều mà lại ngoài trời.

Nhân tiện đây có phải bể cá ở Linh Đàm không, nhà thiếu gia nào đó :D

Tháng vừa rồi sau khi làm thêm hệ thống lọc và chạy máy bơm 24/24 tiền điện vọt lên trên 1tr, tối qua mụ vợ em nó làu bàu : tiền điện cho người còn không xong lại còn tiền điện phục vụ cho cá nữa :D . Bình thường thì chỉ khoảng 600-700k/ tháng

provtc

Xe container
Chơi cá là chơi nước, cá Koi yêu cầu nước cực cao, hơn cá rồng rất nhiều mà lại ngoài trời.

Nhân tiện đây có phải bể cá ở Linh Đàm không, nhà thiếu gia nào đó :D
vâng cụ, chơi koi đúng ra phải đầu tư được quả bể ngon thì khỏi lăn tăn, phải có quả bể như dòng suối của lãnh đạo Avalon-Bg kia hí hí. Haiz ước mơ.

QuangTruong54

Xe máy
Tháng vừa rồi sau khi làm thêm hệ thống lọc và chạy máy bơm 24/24 tiền điện vọt lên trên 1tr, tối qua mụ vợ em nó làu bàu : tiền điện cho người còn không xong lại còn tiền điện phục vụ cho cá nữa :D . Bình thường thì chỉ khoảng 600-700k/ tháng
thế thì cụ thay bơm đi, bơm xịn e thấy chạy tầm 50W cả tháng tầm 100k tiền điện cho bơm thôi
thường là công suất của bơm = số khối nước x 5

QuangTruong54

Xe máy
Nên thế cụ ah :))

thế thì cụ thay bơm đi, bơm xịn e thấy chạy tầm 50W cả tháng tầm 100k tiền điện cho bơm thôi
thường là công suất của bơm = số khối nước x 5
nhà em lắp máy 120w. Phải cỡ đó mới đủ lực hút hết phân cá ở hút đáy cụ ạ. À, em vừa xem catalog thì thợ họ lắp đúng loại này rồi

Chỉnh sửa cuối: