[Thảo luận] Kinh nghiệm thoát hiểm trong gang tấc

duy_royce

Xe máy
Kinh nghiệm thoát hiểm khi đối mặt với những tình huống mà tài xế gần như... hết cách đưa xe vượt qua.

Dù hy hữu nhưng những tình huống nguy hiểm chết người hoàn toàn có thể xảy đến khi bạn lái xe. Trong trường hợp người cầm lái không thể tiếp tục chủ động đưa xe vượt qua "cửa tử", bạn sẽ làm gì?.

Kinh nghiệm thoát hiểm trong gang tấc

Theo lời khuyên của các chuyên gia, khi tính mạng của bạn thực sự bị đe dọa, giải pháp cuối cùng là nhảy ra khỏi xe. Tuy nhiên, nhảy thế nào để thực sự thoát hiểm, giảm thiểu chấn thương và giữ mạng sống cho mình cũng không hề đơn giản.

Dưới đây là một số kinh nghiệm được đúc rút bởi các chuyên gia về đào tạo lái xe và một số tài xế chuyên nghiệp mà bạn có thể tham khảo:

- Nhanh chóng đưa ra quyết định có nên nhảy ra khỏi xe hay không. Nếu bạn cảm thấy tự tin và đủ sức điều khiển chiếc xe vượt qua nguy hiểm thì hãy cố gắng thực hiện gọn gàng từng động tác theo lý trí của mình. Nếu không thể, bạn nên dũng cảm nhảy khỏi xe.

- Mở toang cửa xe và cố gắng giữ cửa không va vào người khi bạn nhảy khỏi xe.

- Nhảy ra ngoài theo hướng ngược lại chiều xe chạy. Nếu bạn nhảy cùng hướng chuyển động của xe, theo quán tính, người bạn sẽ lao về cùng phía với xe và bạn có nguy cơ va chạm hoặc bị xe trườn qua. Chính vì thế, hãy cố gắng nhảy hướng ngược lại và càng xa xe càng tốt.

- Cố gắng nhảy vào khu vực có bề mặt mềm như bãi cỏ, bãi cát để giảm thiểu va chạm cũng như chấn thương đồng thời tránh mọi chướng ngại vật.

- Trước khi tiếp đất, hãy cố gắng cuộn người bạn lại giống như quả bóng. Dùng tay ôm đầu, úp mặt và cằm vào ngực, cuộn chân lại đồng thời sẵn sàng lăn tròn toàn thân để giảm thiểu tác động khi bạn tiếp đất.

- Cố gắng tiếp đất bằng vai và lăn ra xa đường. Lăn tròn cơ thể sẽ làm giảm đáng kể tác động khi tiếp đất.

- Kiểm tra toàn thân xem có bị thương, xây xát hay gãy bộ phận nào trên cơ thể hay không đồng thời chạy càng xa xe càng tốt để tránh nguy cơ cháy nổ.

- Cuối cùng, bạn hãy tìm kiếm sự trợ giúp từ những người qua đường.

TVPL

Xe container
Nói chung vẫn cần cô thương nữa thì mới thoát trong gang tấc được cụ ợ :-s

phinm

Xe tăng
Mấy cái bài dịch này thực sự không có 1 tí giá trị tham khảo nào cho anh em cả, và cũng không thể gọi là kinh nghiệm được. Phạm vi áp dụng: hollywood

pdnam85

Xe hơi
Dù sao cũng vodka cho tinh thần của bác chủ

phamhuy_712

Xe hơi
Nhưng vẫn phải công nhận, bác nào mà nhẩy được ra khỏi xe lúc nguy hiểm thì đúng là Người nhện, nhanh hơn chim cắt. Rất khoái bài này. hơ hơ.

SốtVirút

Xe tăng
Mấy cái bài dịch này thực sự không có 1 tí giá trị tham khảo nào cho anh em cả, và cũng không thể gọi là kinh nghiệm được. Phạm vi áp dụng: hollywood
Bổ sung: trong Tom và Jerry

Ob3xuT

Xe điện
em nói thật chứ chả bao giờ có tình huống nhảy khỏi xe trừ hollywood (có thể e đánh giá hơi mang tính chất chủ quan nhưng thực sự là quá khó:D)

SantaFe_MLX

Xe buýt
- Nhảy ra ngoài theo hướng ngược lại chiều xe chạy. Nếu bạn nhảy cùng hướng chuyển động của xe, theo quán tính, người bạn sẽ lao về cùng phía với xe và bạn có nguy cơ va chạm hoặc bị xe trườn qua. Chính vì thế, hãy cố gắng nhảy hướng ngược lại và càng xa xe càng tốt.
Theo kinh nghiệm nhảy tàu lâu năm của em thì phải nhảy theo hướng đang di chuyển. Nhảy ngược lại tèo luôn X_X

Porsche911GTS

Xe tải
Porsche Cars North America 980 Hammond Drive Suite
Theo kinh nghiệm nhảy tàu lâu năm của em thì phải nhảy theo hướng đang di chuyển. Nhảy ngược lại tèo luôn X_X
chuẩn cụ ơi, em cũng có kinh nghiệm nhảy xe khách :D khi nhảy toàn phải theo hướng xe đang chạy chứ nếu nhảy theo hướng ngược lại thì bị đập đầu xuống đường mà ..... ạ :-s

thai_htpt

Xe đạp
chuẩn cụ ơi, em cũng có kinh nghiệm nhảy xe khách :D khi nhảy toàn phải theo hướng xe đang chạy chứ nếu nhảy theo hướng ngược lại thì bị đập đầu xuống đường mà ..... ạ :-s
Ô tô nó khác tàu ạ.
Xe con cửa mở ra chéo góc và không có đủ cao độ để đứng nhảy đâu ạ, mà chỉ là quăng mình ra khỏi xe thôi. Không có cơ hội nhảy ra để rồi đứng như nhảy tàu ngày xưa đâu.
Xe khách mà nhảy được như bác Porsche cũng chỉ là lúc đi chậm thôi. Xe nhanh thì nhảy ra để đứng như bác thì tèo chắc.

Chỉnh sửa cuối:

TuaBin

Xe tăng
vấn đề là nhảy trong tình huống nào , chứ bên vực thì thôi cứ ở trong xe mà chơi bóng với dây cho nó lành :))

gau1106

Xe hơi
Theo e thì cửa xe chéo góc nên cụ ko thể nhảy theo chiều di chuyển như kiểu nhảy tàu đc đâu. Mà nhảy kiểu này là bước cuối cùng rồi

cartoys

Xe tải
37A Triều Khúc, Thanh Xuân Nam, Thanh Xuân, Hà Nội

anhtho

Xe ngựa
vấn đề là nhảy trong tình huống nào , chứ bên vực thì thôi cứ ở trong xe mà chơi bóng với dây cho nó lành :))
Em thấy cụ nói chuẩn ợ. Cách đây hơn 1 năm có cụ trên OF lên trình bày về tai nạn, đại loại là xe lao xuống khe suối sâu cũng phải vài chục mét. Nếu là người nhẩy ra, em dự chẳng còn gì, thế mà cụ ấy vẫn ở trong xe, vừa có bóng, lại vừa có sitbeo nên không việc gì.

airblade.2k11

Xe tải
Nhưng vẫn phải công nhận, bác nào mà nhẩy được ra khỏi xe lúc nguy hiểm thì đúng là Người nhện, nhanh hơn chim cắt. Rất khoái bài này. hơ hơ.
em nói thật chứ chả bao giờ có tình huống nhảy khỏi xe trừ hollywood (có thể e đánh giá hơi mang tính chất chủ quan nhưng thực sự là quá khó:D)
Các cụ cứ chém gió. Trên vnexpress có cái video clip về 1 cụ lái xe tải mất phanh nhảy kịp ra khỏi xe trc khi nó lao ra khỏi đường đấy

Hoathanhtao

Xe điện
Hôm nay nắng nóng, có nhiều IC lại bị quá tải rồi.

Laoleu

Xe tăng
Trước khi nhảy, các cụ nhớ tháo dây bảo hiểm ạ.. :D Hic...