[Funland] Kinh nghiệm thi vào trường THPT chuyên Hà Nội Amsterdam

sinichit52

Xe container
Hôm qua chật vật chờ điểm Sp mệt mỏi quá, nên hôm nay cháu rủ F1 cách ly khỏi mạng, lên đường đi thăm thú miền quê thanh vắng cách HN 50km, giờ mới về đến nhà. Vào mạng vẫn chưa xem được điểm Sp. Thoát được một ngày ngồi hau háu canh điểm:D.
Chờ CSP chưa lo mợ ơi, khi nào có CNN thì em mới sốt ruột, F1 nhà em xếp CSP dưới cùng( dưới cả KL) cơ.

CCCK

Xe tăng

audi201

[Tịch thu bằng lái]
Chờ CSP chưa lo mợ ơi, khi nào có CNN thì em mới sốt ruột, F1 nhà em xếp CSP dưới cùng( dưới cả KL) cơ.
F1 nhà em bỏ không thi CSP vì đỗ cũng không học, đỡ hóng.
Sao SP thì có vấn đề gì các cụ?
SP thì dù sao cũng là một trường chuyên, học sinh ngoan, nề nếp. Học cũng khá, có thể thi đội tuyển kém KHTN xíu, nhưng đỡ áp lực thi đội tuyển hơn. Học sinh SP cũng nề nếp hơn, còn bảo quê mùa thì mình kh nghĩ vậy, giờ trẻ đâu cũng giỏi rồi. Có thể không tinh nhanh như Ams, Kim liên nhưng không thua kém bao xa.
Mình đưa ra tất cả các vấn đề ưu nhược điểm của từng trường để xem xét, Các ông bố bà mẹ giờ cũng phải hiểu biết từng trường, từng vấn đề để hiểu giúp con.
CCCM cứ cho ý kiến

Au79 Dragon

Xe điện
SP thì dù sao cũng là một trường chuyên, học sinh ngoan, nề nếp. Học cũng khá, có thể thi đội tuyển kém KHTN xíu, nhưng đỡ áp lực thi đội tuyển hơn. Học sinh SP cũng nề nếp hơn, còn bảo quê mùa thì mình kh nghĩ vậy, giờ trẻ đâu cũng giỏi rồi. Có thể không tinh nhanh như Ams, Kim liên nhưng không thua kém bao xa.
Mình đưa ra tất cả các vấn đề ưu nhược điểm của từng trường để xem xét, Các ông bố bà mẹ giờ cũng phải hiểu biết từng trường, từng vấn đề để hiểu giúp con.
CCCM cứ cho ý kiến
Cô giáo dạy con em có rất nhiều học sinh học AMS, mỗi khi về thăm cô chúng nó luôn bảo: Cô hãy khuyên các thế hệ sau chúng em đừng học AMS.

Các cụ có tin không?

audi201

[Tịch thu bằng lái]
Cô giáo dạy con em có rất nhiều học sinh học AMS, mỗi khi về thăm cô chúng nó luôn bảo: Cô hãy khuyên các thế hệ sau chúng em đừng học AMS.

Các cụ có tin không?
Theo các cụ thì AMS có vấn đề gì?
+ ưu: Học sinh năng động, đa phần đi nước ngoài, thậm chí đi từ cấp 3.
+ Nhược: GV chảnh, học sinh chảnh, ích kỷ, ít chơi với nhau. Không hẳn toàn bộ các bạn đỗ AMS đều giỏi nhưng độ chảnh của nhiều bạn thì rất giỏi. Thường kém, chém gió giỏi hay đi đôi với chảnh
Tựu trung thì Ams có vẻ như trường THPT công lập hiện đại, năng động, đi nước ngoài nhiều. Đi thi quốc tế chỉ có một số ít các bạn. Nhưng cũng sẽ có nhiều bạn chảnh và kém, sau ra đời khó thành công

Nếu phúc nhà em lớn con em đỗ các trường thì em chọn CNN, CSP. Em thấy môi trường lành hơn.

CCCK

Xe tăng

Các cụ có tin không?
Ams đỡ phải học, phù hợp với đám lười học như F1 nhà em. CSP rèn kỹ chả để làm gì cho đời cụ ạ.

CCCK

Xe tăng

audi201

[Tịch thu bằng lái]
Ams đỡ phải học, phù hợp với đám lười học như F1 nhà em. CSP rèn kỹ chả để làm gì cho đời cụ ạ.
Bảo học Ams nhàn thì chắc bạn nhầm. Hoặc con bạn học chuyên ngữ hay gì đó. Chứ chuyên toán ams học có lẽ 18 giờ/ngày, 7 ngày/tuần. Trên mức phát điên. Và rất nhièu bạn ams cũng học tập làm việc như điên, môi trường ams hiện đại, các bạn đều hướng ra đi học và làm việc bên nước ngoài.

Em đồng ý với cụ, em xếp CSP dưới cả NTT.
em không hiểu ý cụ, cụ hiểu NTT? nó gần tương tư như Việt đức, thậm chí còn thua Vietduc. Sao có cửa để đọ với CSP: cơ sở vật chất, giáo viên của CSP quá tốt so với các trường khác. Học sinh ngoan, ít. Học sinh các trường công lập hay NTT đều quá đông (NTT không đông lắm), cơ sở vật chất yếu.
CSP thì học hơi vất và đúng như các bạn nói là rèn hơi kỹ.

CCCK

Xe tăng
Bảo học Ams nhàn thì chắc bạn nhầm. Hoặc con bạn học chuyên ngữ hay gì đó. Chứ chuyên toán ams học có lẽ 18 giờ/ngày, 7 ngày/tuần. Trên mức phát điên. Và rất nhièu bạn ams cũng học tập làm việc như điên, môi trường ams hiện đại, các bạn đều hướng ra đi học và làm việc bên nước ngoài.

em không hiểu ý cụ, cụ hiểu NTT? nó gần tương tư như Việt đức, thậm chí còn thua Vietduc. Sao có cửa để đọ với CSP: cơ sở vật chất, giáo viên của CSP quá tốt so với các trường khác. Học sinh ngoan, ít. Học sinh các trường công lập hay NTT đều quá đông (NTT không đông lắm), cơ sở vật chất yếu.
CSP thì học hơi vất và đúng như các bạn nói là rèn hơi kỹ.
Chết vì GV quá tốt, môn nào cũng bắt học giỏi, F1 nhà em không theo được cụ ơi. Bây giờ thi ĐH có quan trọng như ngày trước đâu, ngoài chính khoá còn bao nhiêu thứ phải học. Vào CSP thì khỏi nghĩ đến SAT, TOEFLS, IELTS, từ thiện... đi nhá.

Au79 Dragon

Xe điện
Theo các cụ thì AMS có vấn đề gì?
+ ưu: Học sinh năng động, đa phần đi nước ngoài, thậm chí đi từ cấp 3.
+ Nhược: GV chảnh, học sinh chảnh, ích kỷ, ít chơi với nhau. Không hẳn toàn bộ các bạn đỗ AMS đều giỏi nhưng độ chảnh của nhiều bạn thì rất giỏi. Thường kém, chém gió giỏi hay đi đôi với chảnh
Tựu trung thì Ams có vẻ như trường THPT công lập hiện đại, năng động, đi nước ngoài nhiều. Đi thi quốc tế chỉ có một số ít các bạn. Nhưng cũng sẽ có nhiều bạn chảnh và kém, sau ra đời khó thành công
Cảm tính mà nói em thấy AMS giờ mất chất dần, thương mại hoá nhiều. Phần lớn gia đình có điều kiện, có chỗ đứng trong xh. Có lẽ không phải tất cả đều như thế nhưng phần lớn có tư tưởng học đến đâu thì học, còn lại cha mẹ lo, lo từ khi đi học, du học đến công ăn việc làm khi ra trường, thậm chí mua nhà ở nước ngoài để con cái có đk thuận lợi. Với những gia đình điều kiện thì đây là môi trường tốt, lý tưởng và ngược lại. Xã hội giờ phân hoá mạnh, người với người ít còn quan hệ với nhau bằng tình nữa, các con khi vào đây không cùng đẳng cấp để làm bạn với nhau cũng khó. Có thể có cháu sẽ bị áp lực, bị stress trong các mối quan hệ....

babeo

Xe điện
Cảm tính mà nói em thấy AMS giờ mất chất dần, thương mại hoá nhiều. Phần lớn gia đình có điều kiện, có chỗ đứng trong xh. Có lẽ không phải tất cả đều như thế nhưng phần lớn có tư tưởng học đến đâu thì học, còn lại cha mẹ lo, lo từ khi đi học, du học đến công ăn việc làm khi ra trường, thậm chí mua nhà ở nước ngoài để con cái có đk thuận lợi. Với những gia đình điều kiện thì đây là môi trường tốt, lý tưởng và ngược lại. Xã hội giờ phân hoá mạnh, người với người ít còn quan hệ với nhau bằng tình nữa, các con khi vào đây không cùng đẳng cấp để làm bạn với nhau cũng khó. Có thể có cháu sẽ bị áp lực, bị stress trong các mối quan hệ....
Nếu được chọn giữa Ams và CNN thì nhà cháu chọn CNN.
Ams cháu tìm hiểu thì nghe nhiều thông tin là bây giờ hs Ams chảnh, kiêu binh... ko biết có đúng ko !

Dan du an

Xe ba gác
Tốt nhất là ra nước ngoài mà học, loanh quoanh loạng quoạng rồi cũng phải ra nước ngoài học đại học thôi.

sinichit52

Xe container
CCCM cứ cho ý kiến
F1 nhà em thi chuyên Anh, nên tất cả mọi vấn đề đều nhìn nhận trên góc độ tiếng Anh nhé, vì những chuyên khác sẽ có góc nhìn nhận khác. Ngay sau khi làm bài chuyên ra thì f1 em bảo rằng có đỗ cũng không học CSP. Lý do rất đơn giản thế giới thay đổi từng ngày nhưng đề ra quá mô phạm, không thay đổi. Nếu học tự nhiên thì hợp lý, còn xã hội sẽ luôn lơ ngơ không theo kịp thời đại, sẽ không biết mình ở đâu trong xã hội và đi theo hướng nào. F1 em thì hơi cực đoan 1 chút và cháu cần hòa hợp với xã hội nhưng cũng cần có tính mô phạm trong nghiên cứu. Theo cách ra đề cháu nhìn nhận CSP chỉ hợp với khối TN còn xã hội thì không hợp. Nhưng nếu khối TN mà thi KHTN thì cũng chưa biết nhận xét như nào.

CIVIC-HN

Xe buýt
săn được học bổng khó ngang việc bay sang Bắc Hàn chơi vài tháng. Chắc con nhà cụ thành tích học tập cũng tốt kinh nhỉ?

Cụ có kinh nghiệm gì chia sẻ cho anh em với
Quan trọng là dậy cho các con tính tự giác từ bé cụ ạ! Rất nhiều con thông minh nhanh nhẹn lắm nhưng bố mẹ ko theo sát và bản thân các con tính tự giác ko cao thì rất khó!
Thêm nữa là cố gắng hết sức tạo cho con môi trường (trường, lớp học) học tốt nhất ( chúng đua nhau học hơn đua nhau chơi)

musiclife

Xe tăng
Ngoài thông tin thi môn chuyên ngoại ngữ ra, các cụ cho ít thông tin về luyện thi các môn điều kiện văn + toán ở đâu ? có cần phải luyện văn + toán tại chính các cơ sở thi chuyên NN ko ? và khi nào thì bắt đầu học ?. Tks các cụ