[Funland] Kinh nghiệm thi vào trường THPT chuyên Hà Nội Amsterdam

Chuyên và k chuyên tuyển độc lâp k dính dáng gì tới nhau. Nguyện vọng 1, 2 là các trường công lập cùng khu vực thi. Chuyên Ams, Chu điểm tuyển sinh riêng, trong đó gồm điểm toán, văn thi chung cùng công lập+ điểm Anh điều kiện + điểm môn chuyên x2. Khi nộp hồ sơ thi tuyển cháu nó phải đăng kí đồng thời trường công lập nguyện vọng 1 + trường công lập nguyện vọng 2 (điểm toán, văn + điểm cộng (tối đa 21,5) + điểm ưu tiên các loại nếu có) + lớp chuyên Ams hoặc Chu. Có 1 lần được phép đổi nguyện vọng, nhưng sau khi chốt sổ thì không được đổi nữa
Cụ trungduong2211 và các cụ cho em hỏi thêm chút.
Như các cụ nói thì được đăng ký vào 2 trường chuyên.
Sau khi thi Toán + Văn vào trường công lập thường thì sẽ đi thi vòng tiếng Anh để vào trường chuyên (thuộc Hà Nội), ví dụ AMS + CVA. Vậy thi chung đề tiếng Anh cho cả 4 trường AMS + CVA + Nguyễn Huệ + Sơn Tây ạ?

Pumzen

Xe ba gác
Sau khi thi Toán + Văn vào trường công lập thường thì sẽ đi thi vòng tiếng Anh để vào trường chuyên (thuộc Hà Nội), ví dụ AMS + CVA. Vậy thi chung đề tiếng Anh cho cả 4 trường AMS + CVA + Nguyễn Huệ + Sơn Tây ạ?
Theo nhà cháu thì đề thi các trường chuyên này,mỗi trường tự có đề thi riêng ạ!
Đấy là hồi F1 nhà cháu như vậy,còn bây giờ có thay đổi gì ko,thì nhà cháu ko nắm đc.
Hồi f1 nhà cháu thi,ngoài trường chuyên ngữ thi tuyển 3 môn ra như đã còm thì F1 nhà cháu cũng thi tuyển vào CvA. Riêng CVA thì lấy điểm thi 2 môn văn toán chung của toàn HN như các trường công khác,nhưng lớp chuyên thì phải thi môn chuyên riêng. F1 nhà cháu thi tiếng A thiếu mất 1/2 điểm. Vì nó xác định vào chuyên ngữ nên ôn luyện theo giáo trình của trường này.

Pumzen

Xe ba gác
E gần giống CỤ là F1 đang học Ngoại thương nhưng đang đòi bỏ học lại vì chán!!!
F1 nhà cháu hồi học Ftu toàn thấy tham gia các CLB đủ kiểu,nó làm trưởng 1 nhóm dancer theo trường phái K pop,khi ra trường rồi vẫn tham gia. Thậm chí hôm vừa rồi nó còn may giúp cho thế hệ sau trang phục biểu diễn. Thôi,con gái cũng chả cần giỏi làm gì,chỉ cần trau dồi các kỹ năng sống là đủ. Nhà cháu xác định như vậy. :))

Skoda_Favorit

Xe container
F1 nhà cháu hồi học Ftu toàn thấy tham gia các CLB đủ kiểu,nó làm trưởng 1 nhóm dancer theo trường phái K pop,khi ra trường rồi vẫn tham gia. Thậm chí hôm vừa rồi nó còn may giúp cho thế hệ sau trang phục biểu diễn. Thôi,con gái cũng chả cần giỏi làm gì,chỉ cần trau dồi các kỹ năng sống là đủ. Nhà cháu xác định như vậy. :))
Nhà em thì cuối năm T1 đã là đội trưởng đội bóng rổ FTU! :D Nó chọn FTU cũng chỉ vì có đội bóng có tiếng! Giờ chán nên 99.99% sẽ bỏ tìm nơi khác học! E kg ủng hộ nhưng tôn trọng! Nó 7 năm ams nên cá tính mạnh!

sinichit52

Xe container
Theo em tìm hiểu thì cả mấy trường chuyên đều do sở ra kể cả môn chuyên. Nên có thể hiểu là đề chung cụ ạ. Do vây điểm vào AMS bao giờ cũng cao nhất cụ ạ.

Theo nhà cháu thì đề thi các trường chuyên này,mỗi trường tự có đề thi riêng ạ!
Đấy là hồi F1 nhà cháu như vậy,còn bây giờ có thay đổi gì ko,thì nhà cháu ko nắm đc.
Hồi f1 nhà cháu thi,ngoài trường chuyên ngữ thi tuyển 3 môn ra như đã còm thì F1 nhà cháu cũng thi tuyển vào CvA. Riêng CVA thì lấy điểm thi 2 môn văn toán chung của toàn HN như các trường công khác,nhưng lớp chuyên thì phải thi môn chuyên riêng. F1 nhà cháu thi tiếng A thiếu mất 1/2 điểm. Vì nó xác định vào chuyên ngữ nên ôn luyện theo giáo trình của trường này.
Cảm ơn cụ.

Theo em tìm hiểu thì cả mấy trường chuyên đều do sở ra kể cả môn chuyên. Nên có thể hiểu là đề chung cụ ạ. Do vây điểm vào AMS bao giờ cũng cao nhất cụ ạ.
Kể ra mỗi trường thi riêng, đề riêng thì cơ hội cho các trường và cho chính các cháu sẽ nhiều hơn.
Em hỏi kỹ để "ủ mưu" dần ạ.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà em thì cuối năm T1 đã là đội trưởng đội bóng rổ FTU! :D Nó chọn FTU cũng chỉ vì có đội bóng có tiếng! Giờ chán nên 99.99% sẽ bỏ tìm nơi khác học! E kg ủng hộ nhưng tôn trọng! Nó 7 năm ams nên cá tính mạnh!
Con giai thì nếu có điều kiện,cụ cho nó đi du học. Ko phải nền giáo dục phương Tây,về mặt kiến thức,trình độ cao hơn hẳn nhà mình mà ở môi trường văn minh,tư duy của nó được thẩm thấu khác biệt hẳn xứ ta.

Skoda_Favorit

Xe container
Cảm ơn cụ.

Kể ra mỗi trường thi riêng, đề riêng thì cơ hội cho các trường và cho chính các cháu sẽ nhiều hơn.
Theo em ý Cụ ...52 là tiếng Anh điều kiện thôi! Còn môn chuyên thì riêng!

Skoda_Favorit

Xe container
Con giai thì nếu có điều kiện,cụ cho nó đi du học. Ko phải nền giáo dục phương Tây,về mặt kiến thức,trình độ cao hơn hẳn nhà mình mà ở môi trường văn minh,tư duy của nó được thẩm thấu khác biệt hẳn xứ ta.
Du học thì cu cậu cũng kg thích lắm nên nó kg cố và nhà em cũng kg có suy nghĩ là cho đi bằng được! Ams thì xác định là đến lớp 12 các bạn cùng lớp đi ầm ầm, nhiều lớp vắng hoe vào cuối HK1, đầu HK2!

Skoda_Favorit

Xe container
Trường Hà Nội - Amsterdam xuất phát điểm là tập hợp học sinh khá, giỏi từ các lớp học chọn lọc trên khắp địa bàn Hà Nội từ những năm 80 của thế kỷ trước. Đến thời điểm hiện tại, do vấn đề cơ chế các kiểu mà nó dần trở thành một trường học dành cho con nhà nghèo và trung lưu bậc thấp ở đô thị. Các cụ cứ bảo các cháu phấn đấu, nhưng thời thế là thế thôi.
Vâng Cụ dậy chí phải! Như nhà em cũng chả khá giả gì nên 2 F1 "phải" vào AMS học chứ lấy đâu tiền học mấy trường đỉnh hơn, học phí mấy chục nhìn Trump/năm!

Imlan

Xe tải
Trường Hà Nội - Amsterdam xuất phát điểm là tập hợp học sinh khá, giỏi từ các lớp học chọn lọc trên khắp địa bàn Hà Nội từ những năm 80 của thế kỷ trước. Đến thời điểm hiện tại, do vấn đề cơ chế các kiểu mà nó dần trở thành một trường học dành cho con nhà nghèo và trung lưu bậc thấp ở đô thị. Các cụ cứ bảo các cháu phấn đấu, nhưng thời thế là thế thôi.
Ồ ra là thế!? Mà công nhận nhà em cũng nghèo thật nhưng lại thấy may vì nghèo nên con học Ams và đã đi Tây học cho mở mang đầu óc rùi hehe

sinichit52

Xe container
Cảm ơn cụ.

Vâng cụ, em ủ mưu cho F1 trước cụ thì em rõ hơn một chút thôi ạ. Còn em nghĩ khi xác định thi thì hình như AMS và CVA... đều thi hết, ai đỗ AMS thì bỏ CVA... Để cuối tháng này, tháng sau có hồ sơ của sở em ngâm cứu kỹ hơn cụ ạ.
Giá thớt này có phụ huynh năm ngoái thì em và cụ sẽ rõ nhiều vấn đề hơn cu nhỉ.

tinhcuoi916

Xe tải
cụ bên trên chắc có thù với hệ thống giáo dục VN nên phải log nick vào quăng cmt đậm mùi rỉa rói thế :))

Vâng cụ, em ủ mưu cho F1 trước cụ thì em rõ hơn một chút thôi ạ. Còn em nghĩ khi xác định thi thì hình như AMS và CVA... đều thi hết, ai đỗ AMS thì bỏ CVA... Để cuối tháng này, tháng sau có hồ sơ của sở em ngâm cứu kỹ hơn cụ ạ.
Giá thớt này có phụ huynh năm ngoái thì em và cụ sẽ rõ nhiều vấn đề hơn cu nhỉ.
Hồ sơ của sở có đăng tải trên thông tin đại chúng không cụ nhỉ?
Có cụ Pumzen và cụ conga có F1 thi những năm trước rồi đấy. Cụ chưa rõ vấn đề gì cứ hú các cụ ấy giúp thôi.

Imlan

Xe tải
Vào trường chuyên lớp chọn để xin học bổng đi “Tây” à? Thật là ngu xuẩn! Muốn đi học ở một nơi nào đấy sao phải khổ sở như vậy? Bảo bọn trẻ chọn một quốc gia nào mình muốn, chọn một trường nào phù hợp và cứ thế đi thôi!
Không nhịn được cười hehehe...

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ không cần phải giễu cợt vào những thứ thuộc về thời đại. Nhu cầu của cụ đơn giản chỉ có vậy. Nhưng nhu cầu của những người khác cụ có thể sẽ khác. Người ta cần vị hiệu trưởng thấy học sinh của mình sẽ chào hỏi, nở nụ cười tươi, thỉnh thoảng trời mưa ra tận cổng chào đón học sinh. Người ta sẽ cần trường học có giáo trình riêng, có sự hợp tác với nhiều môi trường giáo dục khác khắp thế giới. Những người giàu có mới hiểu. Những đứa giẻ rách thì vẫn mãi là giẻ rách thôi cho dù có nhiều tiền!
Ơ hay em thật mà! Yêu thích trường nào là quan điểm cá nhân mà! Em cũng thích cho con học trường QT hay THSchool mà đâu có xèng đâu Cụ!
Mà em kg hiêu sự khác nhau giữa "người giàu" và người Cụ gọi là giẻ rách có nhiều tiền? Vậy tiêu chí phân loại giầu nghèo là gì Cụ? Kg nên nhầm lẫn với giầu và sang nhé vì có người giầu nhưng chưa chắc đã sang ! Còn em hiểu tiêu chí đánh giá giầu nghèo là thu nhập và tài sản! Mới đây Forbes cũng mới vinh danh 4 người Việt là tỷ phú USD và em hiểu tiêu chí họ đánh giá là quy ra là Mợ Thảo Vietjet, Cụ Long Hòa Phát có bao nhiêu Trump!

Em kg rõ con Cụ học ở đâu, nếu được Cụ lập thớt nói về trường này để chia sẻ kinh nghiệm hoặc thể hiện đẳng cấp của nhà Cụ chứ đừng tự dưng vào thớt này vốn được chủ thớt lập ra để hỏi về trường Ams để móc máy về giầu nghèo ở đây! Nếu Cụ không thích thì chỉ nên đọc đùng còm kiểu dạy đời!

sinichit52

Xe container
Ô hay tôi dạy đời gì nhà cụ nhỉ? Diễn đàn là nơi để chia sẻ quan điểm. Cái trường PTTH Hà Nội - Amsterdam của các cụ đang nhắc đến với góc nhìn từ dưới đáy lên trên thì tôi chia sẻ góc nhìn của tôi từ trên xuống thôi, ai cấm đâu?
EM và cụ không cùng quan điểm. Đề nghị cụ đừng com ở thớt này nữa. Cụ đừng làm hỏng thớt của tụi em.

Skoda_Favorit

Xe container
Ô hay tôi dạy đời gì nhà cụ nhỉ? Diễn đàn là nơi để chia sẻ quan điểm. Cái trường PTTH Hà Nội - Amsterdam của các cụ đang nhắc đến với góc nhìn từ dưới đáy lên trên thì tôi chia sẻ góc nhìn của tôi từ trên xuống thôi, ai cấm đâu?
Thực ra nếu Cụ không máy móc chuyện giầu nghèo mà chỉ phân tích mặt hạn chế thì welcome! Ở đây chả liên quan gì đến tiền cả! Khối người nhiều tiền muốn cũng chả có cơ hội cho con học. Mà mấy khóa trước có cả con UVBCT hiện nay học đấy nhé!

Pumzen

Xe ba gác
Hồ sơ của sở có đăng tải trên thông tin đại chúng không cụ nhỉ?
Có cụ Pumzen và cụ conga có F1 thi những năm trước rồi đấy. Cụ chưa rõ vấn đề gì cứ hú các cụ ấy giúp thôi.
F 1-2 nhà cháu thi năm ngoái,do sức học của cháu cũng tầm tầm nên nó thi vào 10 ở trường công đại trà như các học sinh khác thôi ạ. Cũng may là nó hoàn thành chỉ tiêu.
Nếu thấy học lực con em mình khá thì lựa chọn các trường chuyên,chất lượng giáo dục đúng với trình độ lĩnh hội,hấp thụ của chúng.