Kinh nghiệm thi B2

tranvinhhp

Xe hơi
theo em các cụ cứ đăng ký học C cho chắc ăn vì thi bằng C đề pa hiếm khi tạch lắm .. kaaaaa

0914014354

Xe điện
Cụ chuẩn ạ , quá tđ trừ 1đ, mấy ông dậy lái buồn buồn là cá nhau đi 1 vòng về đích đạt 99đ đấy ạ .
Căn hàng đinh, cụ nhòm gương bên phụ đi, bẻ thấp xuống mà nhòm lốp sau , sao cho cái vạch hàng đinh (hoặc vạch vôi) bên trong sát vỉa hè nó chia đôi kc bánh xe và vỉa hè là ok , e di bài này làm cái roẹt, vì càng cố căn nó lại càng dễ hỏng hơn là đi bt kệ nó .
Qúa tốc độ trừ 1đ đấy cụ ơi

Cụ nào chia sẻ em kinh nghiệm căn qua vệt bánh xe với, em hay bị mất điểm chỗ này quá, Tks

hbcovn

Xe hơi
Cụ chuẩn ạ , quá tđ trừ 1đ, mấy ông dậy lái buồn buồn là cá nhau đi 1 vòng về đích đạt 99đ đấy ạ .
Căn hàng đinh, cụ nhòm gương bên phụ đi, bẻ thấp xuống mà nhòm lốp sau , sao cho cái vạch hàng đinh (hoặc vạch vôi) bên trong sát vỉa hè nó chia đôi kc bánh xe và vỉa hè là ok , e di bài này làm cái roẹt, vì càng cố căn nó lại càng dễ hỏng hơn là đi bt kệ nó .
cảm ơn cụ, thầy dậy căn tim vô lăng nhưng vòng đc vòng không, để mấy nữa em thực hành xem sao

theone81

Xe đạp
Nói chung tâm lý rất quan trọng,
LT thuộc hết , cuống , vẫn tạch .
Sa hình đi ok hết , vẫn tạch nếu run , e học cùng mấy cụ mợ đi thử tòan 100,95 thi thật vất vả lắm. Mới nhất hv chỗ ô a e quen ghép dọc xe xong chỉ có đi ra và về đích chờ thi đường trường mà ịch cái tuột chân côn chết máy 75đ đi về tức tưởi đây ạ .
Đường trường giờ cũng chip , nên là các cụ mợ đừng ỉ dúi được 2 lít mà qua , bing bong mà dính lỗi là vẫn thi lại , và trượt đường trường ko ít , giờ e thấy mấy gv chăm đưa hv ra đường hơn trước nhiều rồi.
Chuẩn luôn quan trọng là phải tự tin, không cà cuống. Lý thuyết thật bình tĩnh kiểm tra lại nhiều lần; Sa hình qua Đề pa đỗ 60%, đường trường phải đi nhiều mới đỗ chưa đi bao giờ đỗ là do thầy châm trước.

theone81

Xe đạp
Không nên chủ quan coi thường môn nào, tạch lý thuyết về tháng sau thi lại đau lắm, lần trước thi thử tạch Depart vi quá tự tin cái tội đè vạch xong (bạn đã thi trượt); xong rồi ra đường trường tạch còn đau nữa., Tưởng cầm bằng đến nơi rồi mà còn trượt!!!!

HaH

Xe tăng
Man Auto & Mobiles - Check Xe Uy Tín Hà Nội
em mới lấy bằng hôm 1.6 vừa qua, có tí góp ý cho mọi người
1. về lý thuyết thì nên down cái phần mềm 450 câu về, ôn khá chuẩn. e đi thi được 29 câu thì giám thị bắt kết thúc luôn vì nhắc bài đứa bên cạnh
2. về sa hình thì mọi người nên đặt 1 cái xe hôm thi (thông qua giáo viên) hết 300, thì sẽ chắc ăn hơn, vì có một số xe e có cảm giác chân côn và ga kém nên dễ bị trượt, tạch đề pa, tạch ở chỗ sang số vì ko đủ tốc độ... nói chung sa hình nên đi chậm, nhưng đừng chậm quá, như hôm e thi có 1 số người đi chậm qua bài hàng đinh, đè vạch thế là liên tục bị trừ điểm, tạch luôn ở bài đấy
3. ra đường trường thì đi thầy 200, hôm e thi có đứa đưa 100 thầy quay mặt đi ko nhận luôn. nói chung bài đường trường thì khá dễ
Tăng giá rồi nhỉ.
1. Chuẩn, chỉ cần ôn thi trên đó - đỡ mất tiền chống trượt luật
2. Sa hình thì ôn tầm khoảng 1-2 tiếng xe chíp tương đương 4-8 lượt thi. Các mẹo thi sa hình thì hỏi thầy dậy lái là ra( tất nhiên phải kiếm ông nào có tâm)
3. Tăng giá rồi, trước em chỉ 100k.

Cả 2 vợ chồng em đều học 1 ông thầy, ông này dạy cũng bình thường, nhưng phải nói là MAY MẮN thì vợ em mới pass, còn em thì k phải là giỏi nhưng do được tiếp xúc với xe nhiều hơn nên qua ( ông già không muốn cho thi bằng lái vì đi chơi).

1 người bình thường sau khi thi bằng lái cần phải bổ túc kha khá mới có thể đi ra đường được

030507

Xe hơi
Theo thiển ý của em thì lái tốt, thật tốt mới có bằng chứ tiểu xảo có bằng trên tay nhưng ra đường không lái nổi thì chết cả mình lẫn những người xung quanh. Vậy nên phải tự tin vào trình độ của mình, khi đủ tự tin rồi thì sa hình nào cũng OK.

thaihoc

Xe tải
Tăng giá rồi nhỉ.
1. Chuẩn, chỉ cần ôn thi trên đó - đỡ mất tiền chống trượt luật
2. Sa hình thì ôn tầm khoảng 1-2 tiếng xe chíp tương đương 4-8 lượt thi. Các mẹo thi sa hình thì hỏi thầy dậy lái là ra( tất nhiên phải kiếm ông nào có tâm)
3. Tăng giá rồi, trước em chỉ 100k.

Cả 2 vợ chồng em đều học 1 ông thầy, ông này dạy cũng bình thường, nhưng phải nói là MAY MẮN thì vợ em mới pass, còn em thì k phải là giỏi nhưng do được tiếp xúc với xe nhiều hơn nên qua ( ông già không muốn cho thi bằng lái vì đi chơi).

1 người bình thường sau khi thi bằng lái cần phải bổ túc kha khá mới có thể đi ra đường được
giá nó theo giá thị trường bác ạ. các thứ tăng nên phải tăng theo thôi. nói chung e phải đi chip buổi thứ 2 thì mới quen được.
E thi bằng xong có vài ngày là đi bổ túc lái xe tự động 2 tiếng (trước đấy lái xe số sàn đc tầm 200km), sau đấy e thuê luôn xe bác 2 ngày đi đấy. vẫn ngon. từ khi thi lấy bằng đến giờ e đi gần 3000km an toàn rồi

Đây là kinh nghiệm khi đi thi bằng B2 của tôi.
- Lý thuyết: Tự học bằng tải phần mềm vào ĐT hoặc chơi trực tiếp trên máy tính có mạng. Cố gắng đạt =>28 là chắc chắn đỗ.
- Thi Sa hình: Thuê xe chíp 1 tiếng có thầy hướng dẫn. Qua 2 vòng gắng nhớ các hướng dẫn của thầy (1h được 4 vòng).
+ Cách bắt đầu đi (Xi nhan trái, nghe tiếng ting thì tắt)
+ Vị trí dừng cho người đi bộ, trên dốc và dừng qua đường sắt (Khi dừng đúng, đánh mặt sang vị trí lề đường gần nhất lấy cùi chỏ hoặc vai làm mốc đánh dấu với vỉa hè hoặc cột báo hiệu)
+ Đề pa nên kéo phanh tay (Ga to cho kim ga chỉ ~ 3000 thì giữ chân ga, nhả côn từ từ đến khi thấy kim ga chỉ 1500 thì nhả phanh tay)
+ Qua hàng đinh (trước khi vào cua cần lấy lái rộng, ôm sát vỉa hè bên phải. Lấy lái và nhìn gương phải thấy bánh sau cách vỉa hè khoảng 25-30cm)
+ Dừng trước đèn tín hiệu: Khuất vạch dừng là dừng ngay, kể cả khi đèn xanh còn khoảng 4 giây đổ lại.
+ Vòng quanh co: quan sát gương hậu 2 bên để bánh sau ko chèn vạch
+ Lùi dọc và ngang theo thầy hướng dẫn (Lùi chuẩn đến điểm dừng sẽ nghe thấy tiếng ting thì đạp phanh và ra. Lùi dọc thì bám sát lế đường bên trái, gương đến giữa chuồng thì lấy hết lái sang phải (2 vòng), tiến lên đến khi nhìn qua gương trái thấy bánh sau cách góc chuồng bên trái khoảng 15cm thì dừng lại lấy hết lái sang trái (4 vòng) lùi vào, khi thấy xe song song với vạch chuồng thì trả lái thằng (2 vòng) nghe ting thì dừng và ra. Lùi ngang thì bám sát hè bên phải, khi gương phải thẳng hàng với góc chuồng cuối cùng lấy hết lái sang trái (2 vòng) đến khi thấy xe chếch với đường khoảng 45 độ trả lái (2 vòng) lùi thẳng, khi nghe tiếng ting (bắt đầu vào bài lùi ngang) dừng lại lấy hết lái sang trái và lùi đến khi nghe báo ting thì dừng lại và ra)
+ Tăng tốc: Trước biển tốc độ thiểu 20km/h khoảng 8m đạp ga hết cỡ, ngang biển lên số 2, nhìn công tơ mét giữ tốc độ 24~30km/h, cách biển hạn chế tốc độ ~4m nhả hết ga, ngang biển đạp phanh, về số 1.
+ Dừng khẩn cấp: Khi nghe báo còi hụ thì bình tĩnh đạp phanh sau đó bật đèn dừng khẩn cấp, khi còi tắt nhẩm đếm trong đầu 1,2,3 tắt đèn dừng khẩn cấp và tiếp tục di chuyển.
+ Về kết thúc: Cách biển kết thúc 7m bật xi nhan phải (nhớ bật xi nhan)
Trước ngày thi thêm 1h xe chíp nữa là OK. (Có hướng dẫn mẹo thi trên mạng tất cả các phần. Hãy bỏ ra 20 phút truy cập và tìm hiểu)
Mẹo: bỏ điểm khi dừng cho người đi bộ, ngang dốc (dừng non một chút để bị trừ 5 điểm còn hơn già là đi luôn)
- Thi đường trường: Sẽ có người của Trung tâm hướng dẫn thu, nộp trước khi lên xe. Có xe nhà rồi thì cứ thế mà chạy (Chú ý thầy hướng dẫn ngồi bên bảo làm gì thì nghĩ 1(2) giây xem có phạm luật ko rồi thực hiện ngay. Nếu thấy phạm luật thì nên báo cáo thầy là phạm luật và hỏi lại cho chắc)
thank bác, e bookmark cái.

Buratjno

Xe tải
Ở chỗ mình bao lý thuyết luôn :)
Chạy đường trường thì theo mọi người, nếu tất cả lót tay cho thầy thì mình cũng thế - thầy nào "dị" sẽ trả lại. Thường là nhận

Little Bird

Xe đạp
Chào các Cụ tại Diễn đàn, em tham gia Group lâu rồi hôm nay mới giám post bài, vì em đang học B2, cũng sắp thi rồi các cụ ạ, Em muốn xin ý kiến các cụ về kinh nghiệm thì cả lý thuyết và thực hành B2
1. Lý thuyết thì có phải nhất thiết lên trung tâm để học ko ạ, hay chỉ cần mình thuộc và trả lời được 450 câu là được ạ, vì em thật sự cũng ko có nhiều thời gian. Có Bác nói em là nên lên trung tâm, cũng có bác nói lên đó họ cũng chỉ mẹo thôi. em cài app vào đt rồi và luyện cũng được kha khá rồi (tự tin 26 câu trở lên)
2. Thi Sa Hình (Phần này em cũng đang tập, lấy xe nhà tập thêm khi vô sa hình - 70k/h
3. Thi đường trường thì có Cụ nói em nhét 2 xị cho thầy ngồi trên xe là xong cho khỏi mất công làm khó dễ
Mong nhận ý kiến các cụ, Cảm ơn các Cụ nhiều ạ
Theo kinh nghiệm của riêng cá nhân mình (thi năm 2014):
1. Lý thuyết: mình down tài liệu cùng với phần mềm trên mạng về tự học và làm trong vòng khoảng 3 ngày trước khi thi (mỗi ngày tầm 2 tiếng buổi tối). Khi thi đc 30đ trong vòng chưa đến 10 phút (ko chém gió)
2. Sa hình: thời gian từ lúc mình đăng ký học đến khi thi là hơn 3 tháng. Mỗi tuần mình ra sân khoảng 1-2 lần. Mỗi lần tầm 1 tiếng, thuê xe của sân để tập (mình hay tập ở sân gần BigC Thăng Long và sân ở Tô Hiệu - Hà Đông). Trước khi thi vài ngày thì mình lên sân mà mình sẽ thi thuê xe chip, tập 2-3 buổi với xe chip cho quen sân. Khi thi thì cứ bình tĩnh mà đi thôi. Bài này mình thi đc có 85đ.
3. Thi đường trường: đợt mình học ở Cao đẳng CSND số 1 chỗ Khuất Duy Tiến (Hà Nội), hôm thi là thi ở sân ngay gần đoạn thiên đường Bảo Sơn. Trước khi lên xe thì thầy dạy mình có dặn là: Tuyệt đối KHÔNG ĐƯA cho giám thị trên xe bất cứ thứ gì !!! Khi vào xe thì chào hỏi lễ phép, khi xuống xe thì cảm ơn đàng hoàng. Chú ý đi cẩn thận và từ tốn. Bài này mình được 20đ, ko cần xin xỏ gì hết. Nếu có điều kiện thì nên mượn hoặc thuê xe rồi mang ra chỗ nào vắng vẻ để tập, thỉnh thoảng mình cũng hay nhờ ông a vác xe ra khu đô thị cho mình tập nên khi thi đường trường cũng khá mượt.

1 vài kinh nghiệm của riêng e thôi nhé, các cụ đừng gạch đá !!!

Chỉnh sửa cuối:

langtuyeuvo

Xe hơi
Cứ chạy xe chip nhiều vào là đỗ, còn các thầy giờ toàn dạy lấy tiền, it thầy dạy có tâm lắm

faraway89

Xe tải
Lý thuyết app nào chuẩn nhỉ, e thấy có mấy câu sai đáp án, ví dụ luật mới thì biển cấm rẽ trái thì vẫn dc quay đầu

huynhduchoang

Xe đạp
Lý thuyết app nào chuẩn nhỉ, e thấy có mấy câu sai đáp án, ví dụ luật mới thì biển cấm rẽ trái thì vẫn dc quay đầu
Chào cụ, cụ lên CH Play cái App 450 câu ôn thi B2 là ra nha cụ, em cài app đó thi được 29/30, đang đợi lấy bằng ạ

huynhduchoang

Xe đạp
Em thi hôm 29/6 tại số 8 Nguyễn Ảnh Thủ và đậu rồi, hôm thi xong trường báo là sau 20 ngày có bằng, tính ra đến hôm nay là 22 ngày rồi CCCM ah. Em học ở trường tiến thành. em mới hỏi lại thì họ nói nếu có thẻ Pet thì 60 ngày, ko có thẻ pet thì 30 ngày. mà em lại có thẻ Pet xe máy rồi. không biết đúng ko CCCM, bây giờ em muốn lấy bằng để đi xa mà không biết cách nào, đợi cũng 22 ngày rồi. Cụ Mợ nào biết nước mách giúp em nhé

Juhuvn

Xe hơi
Cứ chạy xe chip nhiều vào là đỗ, còn các thầy giờ toàn dạy lấy tiền, it thầy dạy có tâm lắm
Cũng tùy người dạy chứ, ko phải người dạy nào cũng củ chuối.
Nhưng người học phải tập luyện nhiều thì nó OK đc

mrThangsonata

Xe tải
chạy thử chip nhiều báo đỗ thì hôm thi lót tay thầy thi cũng chọn xe đó thì 99% là đỗ. quan trọng là đi ngoài đg thôi.

huynhduchoang

Xe đạp
Anh em chuẩn bị học B2 tìm hiểu kỹ rồi đăng ký học nha, và không nên đăng ký tại Tiến Thành nha (mình chỉ nói là không nên thôi chứ không có tảy chay gì cả nha anh em)
Lúc thi sát hạch xong thì thông báo là sau 20 ngày có bằng (đã bổ sung bản photo 2b thẻ pet). Nhưng tính đến thời điểm mình viết bài này thì đã gần 40 ngày rồi, gọi điện lên trường thì chuyển số qua người này người kia, xong trả lời là chưa biết
Khi đi thi chứng chỉ thì đi thi tận củ chi
Anh em khi gọi điện thì nên hỏi kỹ càng nha, Thật sự mình bức xúc lắm mình mới viết ra để cảnh báo tới anh em chuẩn bị học B2