Kinh nghiệm sửa laptop của em ở 90 Trần Đại Nghĩa, khách hàng luôn sai

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt
Chả là em có cái laptop cỏ Toshiba Satellite M45 của gấu đang dùng bị nóng máy, chạy chương trình nào nặng quá thì hay bị khởi động lại. Em định đi sửa nên vào OF search được ra bài này, thấy bác Giang kính giới thiệu 90 Trần Đại Nghĩa.

F87 có hai anh em bác Dũng là thợ cứng thì tách ra ở riêng roài nên chất lượng cũng không còn như xưa:^). Các bác ý bi giờ mở ở 90 Trần Đại Nghĩa, bên em toàn làm bên chỗ bác ý thôi

Vậy là sáng thứ 7 tuần trước em đưa gấu mang máy ra cửa hàng 90 Trần Đại Nghĩa để sửa, có chú nhận máy xong mang lên tầng xuống bảo bọn em kiểm tra quạt rồi, không phải do quạt, chắc do chipset gì đó, anh chị để lại máy ở đây bọn em kiểm tra. Em suy nghĩ một chút rồi đồng ý để máy lại và dặn đi dặn lại chú nhận máy là trong vòng sáng thứ 2 phải báo lại kết quả cho anh để sửa tiếp hay không còn tính.

Đến gần hết sáng thứ 2 không thấy động tĩnh gì gấu nhà em gọi lại thì nói là máy đã sửa xong rồi, bọn em đã sửa quạt. Đi ra lấy máy mà vẫn cảm giác bực bội, bảo có tiến triền gì thì gọi ngay mà sửa xong máy họ cũng chả nói gì. Máy em dùng công việc thường xuyên. Nhưng thôi nghĩ quan trọng là sửa được rồi.

Ngay sau đó bọn em ra lấy máy trả 200K tiền công. Về dùng máy vẫn nóng như cũ, gấu nhà em cứ kêu sao máy chậm thế, vậy là hôm qua em mới tháo máy ra xem RAM thế nào thì bị mất 1 thanh. Máy em lúc mua máy (mua mới ở the220) nguyên gốc là 512M, em có mua luôn thêm 1 thanh 512M nữa, lúc cửa hàng HD (90 Trần Đại Nghĩa) nhận máy cũng có yêu cầu ký vào cả 2 thanh RAM này. Gọi điện đến cửa hàng thì họ nói là chắc RAM cắm lỏng gì đấy, v.v.... Em đã kiểm tra cả phần cứng và phần mềm chỉ có 512M. Thôi thì mang đến cửa hàng vậy.

Mang đến cửa hàng, 1 chú chạy xuống tháo máy ra, "ơ anh ơi vẫn có RAM mà". Em nghĩ bụng, không có sao máy chạy được. "Ừ thì tớ nói là mất 1 thanh mà". Lúc này chú đó mới chạy lên tầng và mang xuống thêm 1 thanh RAM vẫn còn chữ ký của gấu nhà em. Đáng lẽ họ nên xin lỗi khách hàng thì lại giải thích này nọ và còn nói lỗi 1 phần là ở phía anh vì anh không kiểm tra cấu hình trước khi nhận máy. Em nghĩ em nói câu này với bản thân mình thì được chứ cửa hàng sai lè mà còn cố bào chữa. Chán với thái độ phục vụ và tính chuyên nghiệp của cửa hàng này. Chuyện lắp thiếu RAM dù là do sơ suất cũng không thể chấp nhận được với người chuyên nghiệp nhưng em vẫn có thể bỏ qua. Em bực là đáng lẽ khi khách hàng báo thiếu RAM thì phải kiểm tra ngay, đằng này đến tận cửa hàng rồi mà vẫn còn trình bày 1 hồi rồi mới đi tìm RAM. Lúc đó bực quá em nói là đi sửa máy bệnh vẫn còn mà lại còn mất 1 thanh RAM, chú thợ mới bảo là bọn em chỉ vệ sinh quạt của anh thôi (hôm nhận máy thì nói là sửa quạt). Em cũng nói thẳng vào mặt là không bao giờ quay lại cái cửa hàng này.

Hôm nay em lại kiểm tra lại máy thì thấy chỉ còn mấy con ốc gin theo máy, còn lại thì mỗi nơi 1 kiểu ốc. Máy em mua mới tinh, và từ khi mua tới giờ chưa sửa hôm HD nhận máy còn hỏi là máy anh còn nguyên tem thì có tháo không vì sợ có bảo hành gì đó.

Ốc gin của máy, màu đen, đầu tròn lồi lên

Ốc mới, màu trắng, đầu phẳng

Lúc nhận máy cửa hàng có hứa là BH, hình như là 3 tháng nhưng mà chỉ dán tem có 1 chỗ, chỗ lắp RAM và HDD thì chả tem tiếc gì.

Có thể nói gọn lại đây là 1 cửa hàng thiếu chuyên nghiệp, chuyên môn thì em không bàn vì máy của em chưa sửa được nên không thể nói thợ ở đây có giỏi không mà cái bệnh không chết hẳn em nghĩ cũng khó nói. Vụng chèo nhưng không khéo chống. Sai thì nhận và xin lỗi khách hàng và nói khéo để người ta vui vẻ, đằng này lại còn cố đổ lỗi cho khách hàng (khách hàng luôn sai).

Rút ra kinh nghiệm là:

1. Trước khi đi sửa máy các bác phải sao lưu tất cả dữ liệu. Đã có người bị chết hẳn ổ cứng sau khi sửa, cũng ở 90 Trần Đại Nghĩa (http://vozforums.com/showthread.php?t=552724). Không riêng gì ở đây mà bất cứ chỗ nào cũng có thể xảy ra trường hợp sửa bị mất dữ liệu.
  2. Khi đi sửa, tốt nhất các bác yêu cầu sửa lấy ngay, không thì đi chỗ khác.
  3. Trường hợp phải để máy lại thì yêu cầu cửa hàng ghi biên nhận có đầy đủ cấu hình.
  4. Khi nhận máy kiểm tra cấu hình máy, kể cả từng con ốc, không đúng ống là mọi thứ lỏng lẻo như hàng mã giống máy của em bây giờ. Và nhớ giữ lại 1 bản sao biên nhận, đồng thời yêu cầu cửa hàng dán tem vào tât cả những chỗ cần dán để tiện bảo hành sau này, trừ khi cửa hàng không bảo hành (trường hợp này chắc không có).

CuTip

Xe tải
Cụ tham gia OF mà không đến cụ xế_nghèo_mê_gái mà sửa. Cụ ý có sticky thread ở đây mà.

chaobuoisang

Xe hơi
F87 sửa cũng tốt mà cụ. Bữa trước em hỏng bàn phím cũng mang ra F87 sửa, địa chỉ ở đường Nguyên Hồng. Từ xưa đến nay hỏng laptop em toàn mang ra F87

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt
Thôi em cũng chỉ trót dại một lần thôi các cụ ạ, tiền mất tật mang. Để dùng vậy, trước khi sửa em cũng đã tính cũng chỉ dùng em này đến cuối năm nâng cấp, dù sao cũng hết khấu hao rồi.:) Nhà em dùng em này hình như cũng phải hơn 4 năm rồi, quá bền phải không các cụ? Định nâng cấp xong cho đứa cháu cái máy đang dùng nên mới mang sửa. Nhưng bị như thế rồi, chả muốn sửa chữa gì nữa.

namlieu102vnn

Xe điện
có cụ nào đi bảo hành máy bên HP ở cuối kim mã chưa , trung tâm của HP bảo hành xong cũng chẳng dán 1 con tem nào cho e cả , kể cả máy e có mang sang chỗ khác bảo hành rồi mới mang sang HP thì cũng phải dán cho khách hàng cái tem niêm phong vào (hay là do cậu nhận máy hộ e không kiểm tra) vì e chẳng biết gì về máy cả . đến khi lại có vấn đề về màn hình lần nữa e tự mang lên thì ôi thôi , máy của e không được bảo hành :( . máy mình bỏ tiền mua mới đập hộp còn nguyên bảo hành thế mà chẳng bằng máy cũ .

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
có cụ nào đi bảo hành máy bên HP ở cuối kim mã chưa , trung tâm của HP bảo hành xong cũng chẳng dán 1 con tem nào cho e cả , kể cả máy e có mang sang chỗ khác bảo hành rồi mới mang sang HP thì cũng phải dán cho khách hàng cái tem niêm phong vào (hay là do cậu nhận máy hộ e không kiểm tra) vì e chẳng biết gì về máy cả . đến khi lại có vấn đề về màn hình lần nữa e tự mang lên thì ôi thôi , máy của e không được bảo hành :( . máy mình bỏ tiền mua mới đập hộp còn nguyên bảo hành thế mà chẳng bằng máy cũ .
Chuyện này nghe hơi lạ nhỉ. Theo em được biết thì trung tâm bảo hành chính hãng không bao giờ dán tem, chỉ có tổng đại lý khi nhập máy về mới dán tem để dễ phân biệt đơn vị nhập khẩu.

Máy HP có thể kiểm tra qua S/N nên không cần dán tem cũng biết được thời gian bảo hành còn bao lâu. Người dùng cũng có thể tự kiểm tra được ngay trên trang web hp.com để xem thời hạn bảo hành của máy mình đang dùng. Máy không còn được bảo hành khi mang tới TT BH chính hãng thì chắc là do hết hạn, chứ người ta không căn cứ vào việc có tem hay không.

Hàng nhập khẩu từ nước ngoài về không qua các tổng đại lý ủy quyền không được bảo hành miễn phí tại TT BH của hãng. Trong trường hợp đó các bác chỉ có bảo hành của đơn vị đã bán cho mình.

Để đảm bảo lợi ích của khách hàng về bảo hành, trong trường hợp bị trôi bảo hành (hàng có thể lưu kho 2-3 tháng), đại lý bán hàng khi xuất máy cho khách sẽ ghi luôn S/N và P/N của máy lên hóa đơn đỏ. Khi đem máy lên bảo hành tại TTBH chính hãng, có thể căn cứ bảo hành tính từ ngày viết hóa đơn đỏ (nhưng nhất thiết phải có số S/N để đảm bảo độ chính xác).

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt
Chuyện này nghe hơi lạ nhỉ. Theo em được biết thì trung tâm bảo hành chính hãng không bao giờ dán tem, chỉ có tổng đại lý khi nhập máy về mới dán tem để dễ phân biệt đơn vị nhập khẩu.

Máy HP có thể kiểm tra qua S/N nên không cần dán tem cũng biết được thời gian bảo hành còn bao lâu. Người dùng cũng có thể tự kiểm tra được ngay trên trang web hp.com để xem thời hạn bảo hành của máy mình đang dùng. Máy không còn được bảo hành khi mang tới TT BH chính hãng thì chắc là do hết hạn, chứ người ta không căn cứ vào việc có tem hay không.

Hàng nhập khẩu từ nước ngoài về không qua các tổng đại lý ủy quyền không được bảo hành miễn phí tại TT BH của hãng. Trong trường hợp đó các bác chỉ có bảo hành của đơn vị đã bán cho mình.

Để đảm bảo lợi ích của khách hàng về bảo hành, trong trường hợp bị trôi bảo hành (hàng có thể lưu kho 2-3 tháng), đại lý bán hàng khi xuất máy cho khách sẽ ghi luôn S/N và P/N của máy lên hóa đơn đỏ. Khi đem máy lên bảo hành tại TTBH chính hãng, có thể căn cứ bảo hành tính từ ngày viết hóa đơn đỏ (nhưng nhất thiết phải có số S/N để đảm bảo độ chính xác).
Cụ ơi dán tem là dán sau khi BH, em thì chưa đi BH bao giờ, còn đây là lần sửa đầu tiên. Nhưng em nghĩ nếu không dán tem, sau khi sửa có người khác mở máy ra chọc ngoáy vào thì làm sao biết được lỗi là do đâu? Em thấy với máy mới, tất cả những điểm bắt ốc đều có dán tem của cửa hàng mà.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cụ ơi dán tem là dán sau khi BH, em thì chưa đi BH bao giờ, còn đây là lần sửa đầu tiên. Nhưng em nghĩ nếu không dán tem, sau khi sửa có người khác mở máy ra chọc ngoáy vào thì làm sao biết được lỗi là do đâu? Em thấy với máy mới, tất cả những điểm bắt ốc đều có dán tem của cửa hàng mà.
Đối với trung tâm bảo hành chính hãng thì không có khái niệm dán tem cụ ạ, đơn giản vì trên hệ thống có đủ thông tin từng linh kiện kể cả P/N và S/N. Khái niệm dán tem sau khi BH chỉ có đối với các cửa hàng thôi. Với trung tâm bảo hành người ta cũng không sửa mà thay cụm linh kiện.

Việc dán tem BH vào những chỗ ổ cứng hoặc RAM chẳng hạn, sẽ giới hạn người dùng nâng cấp máy như tăng RAM hoặc thay ổ cứng lớn hơn, vì khi đó phải bóc tem mới thay được.

hieuanh

Xe tải
OF nhà mình có cụ xế_nghèo_mê_gái làm ăn cũng ok đấy. cụ đã lên OF hỏi mà ko để ý thớt "Tư vấn bệnh tật laptop cho các cụ OF đây!" của cụ ấy ở ngay đầu Tòa nhà CNTT
http://otofun.net/showthread.php?t=100266