Kinh nghiệm sử dụng xe Vespa

hoachuoique

Xe điện
Em có người bạn có ý nhượng lại cho cái xe Vespa, nghe nhiều người nói đi nó mất thời gian, hay chết vặt ..... bác nào có chút kinh nghiệp bảo em với .

Minh_Linh

Xe tải
Khi đi cụ găm 1 bánh xà phòng + 1 chai nước đề phòng chết máy dọc đường sửa còn rửa tay ạ :P

NTH

Xe điện
VESPA gì hả bác ?
Tuỳ thôi bác ơi - nếu sử dụng quen thì Vespa là chiếc xe ít hỏng hóc nhất. Lý do nguyên tắc công nghệ của nó là : Đơn giản là chân lý.:)

MQC

Xe buýt
Thôi em can cụ HL nhé, cụ không đi được Vespa đâu:)):)). Em đang đi 1 chàng hoàng tử PX tem sàn đây. Đúng là máy Vespa đơn giản thật. Nhưng tìm được xe ngon thì lại khó. Nếu xe cụ định mua là PX thì ới em nhá, em sẽ đi cùng cụ như hôm cụ đi cùng em ấy

thích_lái

Xe tải
Không hiểu vespa như bác nói là loại nào,nếu chơi vespa cổ,thì xe là máy 2 thì,đi lành lắm ạ,nếu bác thích sành điệu thì đi sprin150,khổ cái phải đạp nổ,nếu không thì phải chế đề khởi động bác ợ,nếu già có tuổi đi PX thì tiện vì đời mới hơn sprin,tất nhiên có khởi động điện đi kèm,em vote cho PX với những người mới đi,vì dễ lái hơn,dễ sửa chữa hơn sprin.
1 vài kinh nghiệm để bác tham khảo.

Vespa quan trọng nhất là bộ sàn, và khung xe chứ không phải là máy. khi mua xe bác cứ thấy máy nổ ngon không hú là ok còn quan trọng là phải xem được dàn khung thế nào
Chứ đừng như em mua ào ao sau đó đi sửa chết tiền, mấy cái đồ vespa này em hơi bực mình mấy ông thợ cứ làm ra vẻ khó khăn nọ kia... (em mà rỗi thời gian thì tự sửa lấy cũng được khỏi gặp mấy cha thợ ... đơ bực mình)
Bác cứ gặp ông nào là thợ- thợ sửa chữa luôn mua xe về mông lại rồi bán mà mua bảo ông ý bảo hành cho 1 năm có vấn đề gì cứ tóm các ông ý mà bảo hành, mua của người dùng xong có vấn đề gì khó nói lắm chấp nhận mua đắt thêm 2-3 Triệu còn hơn mang 4-5 triệu đi sửa (xe của em mới sửa hết 2 trệu thôi :21::21: bay gio ngon rồi đổ xăng là chạy thôi không còn gì để quan tâm)
xe chạy được tạm ngon bây giờ khoảng 15-17 triệu

Tuan78

Xe máy
Em có con Vespa Excel còn ngon, dời 95 máy êm, khởi động đề hoặc đạp nổ đều ok. Nếu bác chủ thớt mê Vespa thì liên lạc với em 0983 681 800. Giá cực bèo.

Có một bác gần nhà thấy em đi PX nên sang gạ em lấy lại một bộ máy tổng thành .Trước bác ấy mang ở Đài loan về một bộ máy tổng thành của xe Exel mới cứng vẫn đang bọc giấy chống ẩm . Giá 5tr có hợp lý không các bác ? Mua cái cục máy đó về xài dần .

Insu

Xe tải
Có một bác gần nhà thấy em đi PX nên sang gạ em lấy lại một bộ máy tổng thành .Trước bác ấy mang ở Đài loan về một bộ máy tổng thành của xe Exel mới cứng vẫn đang bọc giấy chống ẩm . Giá 5tr có hợp lý không các bác ? Mua cái cục máy đó về xài dần .
em thì cũng không thạo lắm nhưng mà máy Excel là bền nhất rồi phải không bác:69:hôm trước e vác con Pờ rin của ông anh lên chú Hùng ở Nguyễn Khang thay bát láp nghe 1 anh bẩu thế, còn 5 tr thì phải xem xét:102:

songlam

Xe buýt
Bác nào có mối bán Vespa PX150 đời 2005 thì hú em với nha.
Tks.

cuchuchamu

Đi bộ
Theo với em 5tr bác có thể thừa sức mua được 1 con EXcel nghiêm chỉnh,cái củ máy đó 3tr bán thì lấy được

Okane

Xe container
Đi Vespa chỉ tốn tiền đổ xăng, máy móc k có vấn đề nhưng dây côn (sử dung côn tay) thì đứt liên tục, vì thế luôn để sẵn dây dự phòng, đi xa nhiều nơi k có dây này.

Dùng dầu nhớt để pha xăng nữa, cứ vài ba tháng lại đi 1 hộp, hic, cũng tốn tiền phết.

Xe có bánh dự phòng, vì khi thủng bánh xe phía trước hoặc sau đều rất khó dắt bộ, nên phải biết cách tháo lắp bánh xe, nhớ mang khăn và nước sạch còn rửa tay.

Đi xe khác mà chở con nhỏ phía trước thì k sao, khi nó ngủ còn ôm nó và đi 1 tay được, đi Vespa đúng là cực hình, e phải bỏ Vespa cũng vì cái bất tiện này.

Quả máy này mà 3củ hoặc 3 củ +(b) thì hú em nhá em mua về lắp vào con giả cổ nhà em đi cho nó nhẹ nhàng

wildcat74

Xe điện
Nhầm hết, thực ra Vespa là thứ bền nhất hạng và ổn định nữa!, vấn đề là nó cũ quá và thợ lởm thôi!

- Dầu nhớt: Đi 1 quý mới hết 1 vịt 2T; nếu xịn lắm thì cũng chỉ dùng đến BP 2T có 50k 1 vịt 1 lít.

- PX150 nếu hơi và chế ngon thì chỉ tốn cỡ 3-3,5l/100km- ko bằng xe ga. Hồi xưa đồ đạc hiếm, chứ bây h sẵn rồi- 1 bộ hơi Ấn độ cắm vào chạy 3-4 năm ko vẹo gì; chế cũng có đồ mới đập hộp. Bộ số của vespa thì bền vô địch rồi, còn lại hơi, tay biên, chế có đồ mới hết!

- Khung sườn thì hỏng gì làm lại cái đấy; thứ hay mọt nhất là sàn bây h thợ gò được cả bộ sàn mới; nếu làm đồng- sơn lại thợ bóc sàn cũ đi thay sàn mới vào là ngon như mới; máng trước cũng thay được ngon lành.

Chỉnh sửa cuối:
Nhầm hết, thực ra Vespa là thứ bền nhất hạng và ổn định nữa!, vấn đề là nó cũ quá và thợ lởm thôi!

- Dầu nhớt: Đi 1 quý mới hết 1 vịt 2T; nếu xịn lắm thì cũng chỉ dùng đến BP 2T có 50k 1 vịt 1 lít.

- PX150 nếu hơi và chế ngon thì chỉ tốn cỡ 3-3,5l/100km- ko bằng xe ga. Hồi xưa đồ đạc hiếm, chứ bây h sẵn rồi- 1 bộ hơi Ấn độ cắm vào chạy 3-4 năm ko vẹo gì; chế cũng có đồ mới đập hộp. Bộ số của vespa thì bền vô địch rồi, còn lại hơi, tay biên, chế có đồ mới hết!

- Khung sườn thì hỏng gì làm lại cái đấy; thứ hay mọt nhất là sàn bây h thợ gò được cả bộ sàn mới; nếu làm đồng- sơn lại thợ bóc sàn cũ đi thay sàn mới vào là ngon như mới; máng trước cũng thay được ngon lành.
Thế bác giải thích cho em tại sao người ta phải bỏ ra 40-50 triệu để mua được một chiếc xe được coi là nguyên bản vậy???? :^):^):^)
em nghĩ về cơ bản bác chưa đi và cũng chưa thử tìm câu trả lời cho câu hỏi trên của em
Còn một cái xe như bác nói thay cái này được lắp cái kia vào được giá thành của nó tối đa cũng chỉ đến 20 triệu thôi

cuchuchamu

Đi bộ
Theo em chơi vespa có nhiều phong cách ,có người thích zin từ đầu đến đít có người lại thích làm mới hoàn toàn chỉ giữ lại dáng xe là zin, có người thích chơi xe độ xe giả cầy,..quan trọng là mình thấy thích cái xe minh đã chọn và yêu nó là chơi được.

tungcons

Đi bộ
Bác picup4wd thân mến, em đang có nhu cầu thay cái máy con sprint của em , nên rất quan tâm đến bộ máy Excel mà bác đã nói.Nếu ông hàng xóm của bác bán giá khoảng 4tr thì hú em với nhéu

Chỉnh sửa cuối:
Bác picup4wd thân mến, em đang có nhu cầu thay cái máy con sprint của em , nên rất quan tâm đến bộ máy Excel mà bác đã nói.Nếu ông hàng xóm của bác bán giá khoảng 4tr thì hú em với nhé duyên số .
Em đã kiểm tra theo một vài thông tin các bác cung cấp cùng với + vài chỗ nữa , kết quả chính xác là giá đó quá đắtảtong giai đoạn hiện tại . Thông tin của bác Mèo hoang 74 là khá nhiều điều đúng đó . Các bác đợi em thực nghiệm xong sẽ báo lại cho các bác biết . Chơi cái môn này vội vàng làm gì . Em cũng chuẩn bị chăm sóc đặc biệt cho em sprint của em nữa , có gì sẽ hú bác .

Chỉnh sửa cuối: