Thảo luận Kinh nghiệm sử dụng CRV-L

civic trần 1987

Xe điện
Trong phố dừng đèn đỏ nhiều, không về N mà chỉ dùng Brake Hold có ảnh hưởng gì đến hộp số không vậy các cụ?
Chả ảnh hưởng gì cả cụ ạ. Nếu ảnh hưởng người ta đã chả đưa nó lên cái xe này!

sonmail23

Xe hơi
Em lại hay dùng chức năng này nên muốn nó tự động Brake Hold luôn đỡ phải bật, ko dùng thì tắt đi thì tiện hơn.

Cụ cho hỏi Chức năng bám xe trước là ntn ý nhỉ?

Không có cách nào Cụ nhé ( em biết) . Mà chức năng này nó cũng khó chịu lắm. D tự phanh nên nó rung kha khá.

. Đường đông mà vẫn bò được thì Cụ dùng chức năng bám xe trước hay hơn . (1-30 km)
. Đường vừa phải thì cứ phanh chân rồi về N , chạy lại vào D .
. BH dùng cho các mợ cũng hơi lo vì thấy dừng theo bản năng lại đạp thật lực ở ngã tư đèn đỏ ( khi thấy xe dừng) . ( Cá nhân em ít dùng chức năng này)

qhhp

Xe điện
Em lại hay dùng chức năng này nên muốn nó tự động Brake Hold luôn đỡ phải bật, ko dùng thì tắt đi thì tiện hơn.

Bật 1 lần là ok luôn, có phải mỗi khi khởi động lại phải bật lại đâu cụ. Thực ra cái này rất hay, dùng quen thì nhàn hơn về N nhiều. Đặc biệt êm ái với xe hybrid hoặc xe điện khi đạp ga nó đi bằng điện chứ không rồ ga lên như xe xăng

sonmail23

Xe hơi
Cụ đang nói chế độ Brake Hold hay Bám xe đấy ạ?
Cách set ntn cụ nhỉ?

Bật 1 lần là ok luôn, có phải mỗi khi khởi động lại phải bật lại đâu cụ. Thực ra cái này rất hay, dùng quen thì nhàn hơn về N nhiều. Đặc biệt êm ái với xe hybrid hoặc xe điện khi đạp ga nó đi bằng điện chứ không rồ ga lên như xe xăng

civic trần 1987

Xe điện

Bám xe là 1 chức năng trong gói Honda sensing. Tên đầy đủ là acc- lsf (adaptive cruise control with low speed follow). Cụ bấm cruise control thì buông chân ga mà chạy. Khi xe trc chạy chậm thì xe cụ chậm lại để giữ khoảng cách. Xe trc đi nhanh thì xe cụ cũng đi nhanh theo. Lúc tắt máy thì mặc định tắt Auto hold rồi còn lúc nổ máy thì ấn biểu tượng auto hold để kích hoạt chứ nó ko kích hoạt sẵn hoặc em chưa tìm ra cách. Đấy là trên Civic gen 11 của em.

bigman95

Xe điện

Như Cụ civic trả lời CỤ đó. Còn xe thuần xăng động cơ rung kha khá . Muốn êm thì về N . Nhưng xe điện thì không bị hiện tượng này do lúc đấy motor điện chạy ( em đoán vậy)

qhhp

Xe điện
Cụ đang nói chế độ Brake Hold hay Bám xe đấy ạ?
Cách set ntn cụ nhỉ?
Em đang nói brake hold. Còn bám xe phía trước đi trong phố thì hình như mình chỉ cần set cruise control tốc độ 20-30 km/h là được. Nhiều xe không set được cc ở tốc độ thấp

Chỉnh sửa cuối:

civic trần 1987

Xe điện
Em đang nói brake hold. Còn bám xe phía trước đi trong phố thì hình như mình chỉ cần set cruise control tốc độ 20-30 km/h là được. Nhiều xe không set được cc ở tốc độ thấp
Cụ set up chế độ mặc định kích hoạt auto hold khi nổ máy là thế nào? Vì em thấy cụ nói mặc định nổ máy thì không cần phải bấm vào biểu tượng đó.

Driverto

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi về dùng lẫy chuyển số. E thường tăng tốc = cách ấn M- luôn, máy gầm và phi nhanh. Như thế có đúng ko? Khi nào thì mình dùng M+? Và dùng nhiều có hại máy ko ạ?
Em cảm ơn.

civic trần 1987

Xe điện
Các cụ cho em hỏi về dùng lẫy chuyển số. E thường tăng tốc = cách ấn M- luôn, máy gầm và phi nhanh. Như thế có đúng ko? Khi nào thì mình dùng M+? Và dùng nhiều có hại máy ko ạ?
Em cảm ơn.
Đúng đấy. Dùng thế đúng bài đấy. Về lí thì đúng là dùng lâu theo kiểu đó sẽ hại máy nhưng em chắc chắn cụ ko phải là người lạm dụng nó nên cụ yên tâm phá cho đến khi CRV bản mới hết vòng đời!

linhbogiong

Xe tăng
Cụ nêu break hold lười quá thể. Thực ra cụ đạp ga là đi rồi nếu vẫn giữ break hold là tự động rồi đừng nhấn nhả break hold. Có mỗi cái nút bấm mà cụ lười quá. Xin lỗi cụ nhé tính em hay thẳng.

qhhp

Xe điện
Cụ set up chế độ mặc định kích hoạt auto hold khi nổ máy là thế nào? Vì em thấy cụ nói mặc định nổ máy thì không cần phải bấm vào biểu tượng đó.
Em cũng không rõ, như xe em (CRV eHEV) lên xe nếu đèn brake hold (hay là Auto hold gì đó) chưa sáng thì nếu muốn kích hoạt cụ kích hoạt lên. Từ đó trở đi nó sẽ luôn kích hoạt tự động cho các lần khởi động tiếp theo của xe. Chỉ khi nào muốn tắt đi thì cụ lại tắt thì các lần khởi động sau luôn luôn tắt cho đến khi cụ bật nó lên

civic trần 1987

Xe điện
Em cũng không rõ, như xe em (CRV eHEV) lên xe nếu đèn brake hold (hay là Auto hold gì đó) chưa sáng thì nếu muốn kích hoạt cụ kích hoạt lên. Từ đó trở đi nó sẽ luôn kích hoạt tự động cho các lần khởi động tiếp theo của xe. Chỉ khi nào muốn tắt đi thì cụ lại tắt thì các lần khởi động sau luôn luôn tắt cho đến khi cụ bật nó lên
Thế chắc là tính năng mới rồi. Chứ civic em mỗi lần nổ máy đều phải ấn phím Hold. Nhưng với em nó không bất tiện.

bigman95

Xe điện
Em cảm ơn.
Đúng rồi Cụ! để Eco thì cụ làm 2 nháy - cho nó có lực , trể tầm 2s là vọt thôi . CVT nên dùng cái này nó bớt ức chế . Em trước chạy ech 3.0 Phần mềm khôn lắm thốc ga mà chưa đủ lực là lùi tiếp 1 số ,dính lưng vọt lên. Nói gì thì nói phần mềm của những hãng tuổi đời lâu nó vẫn vượt trội (cá nhân em)

kt13a2

Xe buýt
Xe em bản 2018, mỗi lần vượt xe em hay gảy lẫy số trên vô lăng về 1 số (thường là nó nhảy về D3) rồi đạp ga để vượt. Khi đó xe vọt thì cũng nhanh thật nhưng thấy vòng tua nó nhảy tầm 3000 vòng/phút (tốc độ thì tầm 70-80km/h), máy gào to quá không biết có hại máy lắm không các cụ nhỉ?

civic trần 1987

Xe điện
Xe em bản 2018, mỗi lần vượt xe em hay gảy lẫy số trên vô lăng về 1 số (thường là nó nhảy về D3) rồi đạp ga để vượt. Khi đó xe vọt thì cũng nhanh thật nhưng thấy vòng tua nó nhảy tầm 3000 vòng/phút (tốc độ thì tầm 70-80km/h), máy gào to quá không biết có hại máy lắm không các cụ nhỉ?
Chưa tới redline, thoải mái đi cụ! Chỉ là tốn xăng thôi. Nhưng tất nhiên mình ko phải vượt xe nhiều nên cụ cứ phá đến khi CRV gen hiện tại hết đời cũng chưa hỏng đâu. Có điều không nên lạm dụng nó.

babypimp

Xe tải
Screenshot_20240702_184011_Samsung Internet.jpg

Chào các cụ, cái lọc gió điều hòa Denso này em mua lâu rồi mà hôm nay mới lôi ra lắp.
Trên lọc gió có in mũi tên quay lên trên (UP), nhưng xe em hướng gió (Air Flow) hướng xuống.
Cái lọc gió của Honda đang lắp cũng in mũi tên hướng xuống.

Vậy lắp cái Denso này theo chiều nào các cụ nhể?

bigman95

Xe điện

Chào các cụ, cái lọc gió điều hòa Denso này em mua lâu rồi mà hôm nay mới lôi ra lắp.
Trên lọc gió có in mũi tên quay lên trên (UP), nhưng xe em hướng gió (Air Flow) hướng xuống.

Theo chiều Up đó Cụ. (chữ đúng chiều là ấn vào thôi)

locdx

Xe buýt

Em mua cái này về lắp vào thấy nó lỏng lẻo chứ không khít như hàng zin theo xe, bực mình tháo bỏ rồi mua cái lọc HCF về lắp thì còn khít, chắc hơn cả zin

civic trần 1987

Xe điện
Em mua cái này về lắp vào thấy nó lỏng lẻo chứ không khít như hàng zin theo xe, bực mình tháo bỏ rồi mua cái lọc HCF về lắp thì còn khít, chắc hơn cả zin
Vậy nên có mua đồ nếu lần đầu nên mua offline tại quầy để xem có hợp hay không? Lần sau thì mới mua online. Em cũng ham rẻ, mua cái lọc (đểu) xong vứt đó. Cộng với việc năm đi có 2 vạn cây thì hao phí 1 cái lọc 1 năm nên em cũng ko tìm hiểu phụ tùng nữa mà mua luôn ở đại lí hãng.