[Thảo luận] Kinh nghiệm "quý" khi chạy xe trên cao tốc

[GMT]

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Chỉnh sửa cuối:

[GMT]

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Em chả thấy có gì gọi là "kinh nghiệm quý" hay "bài học bổ ích" trong video của cụ ạ!
Hic! Cụ xem đc video không? Em quay bằng ĐT, nên chắc không rõ lắm! Cái xe đấy nó bật đèn hazard - xi nhan cả 2 bên cùng nháy, rồi "quất" 80-90km/h, không cho ai vượt, ai thích vượt thì sang phải mà lên, thế thì có đúng luật không cụ nhỉ? Hay tại em dốt chưa biết, điều này là hoàn toàn "bình thường", được phép như thế hở cụ?

Chỉnh sửa cuối:

trungnc

Xe điện

LD4327

Xe tải
Cảm ơn bác đã chia sẻ nhưng kinh nghiệm quý báu của e là bác không nên quay hay chụp khi xe đang chạy tốc độ cao như vậy, kể cả có người ngồi bên phụ quay giúp bác thì bác cũng bị phân tâm, ngó ngó nghiêng nghiêng xem quay có chuẩn không, như vậy việc mất tập chung khi chạy trên cao tốc cực kỳ nguy hiểm. Lái Xe khách kia bật đèn báo nguy hiểm để đòi được ưu tiên chạy trước vì.... bồ đang đợi ở guesshouse or.... nên chạy nhanh về bến đấy, e dự thế!

Chỉnh sửa cuối:

gamevn

Xe buýt
Cụ "bật mí" giúp em là kinh nghiệm quý là giề vậy? Mấy thằng xe điên này em gặp trên đường đi Hải Phòng và Quảng Ninh suốt.

Vuvit

Xe tăng
Em thấy mấy thằng lái xe khách này có vấn đề, hoặc xe nó sắp tạch rồi thì phải

anhtho

Xe ngựa
Không có kinh nghiệm gì ở đây loại trừ nếu bác vừa chạy xe vừa quay bằng đt thì là rất không nên. Chỉ một khoảnh khắc không tập trung là ...xong.
Còn vụ xe khách chớp 2 xi nhan, thực tình ko phải ngăn không cho người khác vượt mà là muốn XIN vượt ạ. Bọn này khi muốn vượt thì ép xe, dồn còi, đèn pha nháy loạn và xi nhan 2 bên (thực ra cái xi nhan 2 bên là để cảnh báo khi dừng, đỗ nguy hiểm hoặc các tình huống tương tự). Gặp xe khách loại này, hoặc là 'thả' cho chúng nó đi xa, hoặc là vượt và cắt đuôi luôn nếu không muốn bị hun mông hay va chạm với chúng. Có một bài trên OF em đã viết về bài học kinh nghiệm này rồi, mấy xe khách mà gặp khứa là chúng phanh bất ngờ luôn, bám gần là khỏi đỡ.

Chỉnh sửa cuối:

hubugi

Xe buýt
Em thấy bọn "Con..." và "Khủng long" hay dùng kiểu này (đường 5). Gặp nó thì hoặc là mình vượt phải, hoặc là nhường đường. Túm lại: nên nhanh chóng cách xa nó ra.

Becgie

Xe điện
Không có kinh nghiệm gì ở đây loại trừ nếu bác vừa chạy xe vừa quay bằng đt thì là rất không nên. Chỉ một khoảnh khắc không tập trung là ...xong.
Còn vụ xe khách chớp 2 xi nhan, thực tình ko phải ngăn không cho người khác vượt mà là muốn XIN vượt ạ. Bọn này khi muốn vượt thì ép xe, dồn còi, đèn pha nháy loạn và xi nhan 2 bên (thực ra cái xi nhan 2 bên là để cảnh báo khi dừng, đỗ nguy hiểm hoặc các tình huống tương tự). Gặp xe khách loại này, hoặc là 'thả' cho chúng nó đi xa, hoặc là vượt và cắt đuôi luôn nếu không muốn bị hun mông hay va chạm với chúng. Có một bài trên OF em đã viết về bài học kinh nghiệm này rồi, mấy xe khách mà gặp khứa là chúng phanh bất ngờ luôn, bám gần là khỏi đỡ.[
Em cũng thấy mấy ông xe nhà mình cứ đi qua ngã tư muốn đi thẳng là 2 cái xi nhan 2 bên chả hiểu để làm gì. Không xi nhan bên nào thì người ta biết mình không rẽ tức là đi thẳng rồi. Mấy ông nước ngoài gặp mấy ông nhà mình xi nhan 2 bên thế này là dừng lại nhường đường luôn vì tưởng xe gặp sự cố. %-(

thrang

Xe tải
đây là tín hiệu hãy tránh xa em ra em bị AIDS mà.

new_farmer

Xe container
Em cũng không thấy có gì ghê gớm ở đây vì thực ra Pháp Vân - Cầu giẽ làn trong cho chạy 100km/h cơ mà. nó mới chạy 80-90 thì khéo còn bị phạt vì chạy chậm thôi.
Cũng "thằng" này chạy đoạn Ninh Bình - Tam Điệp hoặc ngược lại cũng tốc độ ấy, cũng nháy đèn như thế nhưng chuyên môn vượt trong mới gọi là đáng sợ và cũng vì nguyên nhân ấy mà thỉnh thoảng lại có em phi lật nhào xuống ruộng...

interceptor

Xe điện
Hic! Cụ xem đc video không? Em quay bằng ĐT, nên chắc không rõ lắm! Cái xe đấy nó bật đèn hazard - xi nhan cả 2 bên cùng nháy, rồi "quất" 80-90km/h, không cho ai vượt, ai thích vượt thì sang phải mà lên, thế thì có đúng luật không cụ nhỉ? Hay tại em dốt chưa biết, điều này là hoàn toàn "bình thường", được phép như thế hở cụ?
Đấy! Cụ cứ đọc comment của các cụ khác thì cũng sẽ hiểu ý em thôi mà cụ! Thực ra trong video của cụ, xe khách nó có nháy đèn thế nào đi nữa, nó đã quất đến 80-90km/h mà cụ vượt nó (phải hay trái) thì cụ cũng sai lè luôn rồi cụ ạ. Theo em đây không phải là kinh nghiệm quý báu gì cả vì bọn xe khách nó chạy ko theo luật gì cả vốn đã là điều bình thường ở đất VN này. Tốt nhất là nên nhường nó cho lành cụ nhé!

hành_khất_đêm

Xe điện
úi giời xe khách thì nói làm gì, tuyến nào chẳng giiống tuyến nào, luật lá bao hết rồi, nó thích đi kiểu gì mà chẳng được, kiểu bật đèn xi nhan 2 bên thế kia chắc cũng do XXX bày cho?

anhdangve

Xe buýt
Đây chỉ là độc chiêu khôn vặt của VN thôi cụ ạ.

Blackwind

Xe đạp
Thi lấy bằng thì xi nhan như vậy là dừng khẩn cấp. Chạy như vậy là sai luật chăng ?