[Kinh nghiệm] Những lỗi hài hài mà tài mới hay gặp phải

352

Xe hơi
Bật công tắc điều hòa nhưng k chuyển sang chế độ làm lạnh, được 1 hồi chửi điều hòa đểu (mặc dù xe mới mua, chưa đăng ký), mấy ông ngồi sau k dám chê xe nóng (cũng vì xe mới mua) :-??

SanePoker

Xe máy
Công nhận vui thật, đọc mà cười ra nước mắt. tài già cũng có lúc bỡ ngỡ với xe mới. Ông chú em mới mua con cam nhập đài 2.0 có chế độ kết nối blutooth với điện thoại. Nghĩa là cứ mang điện thoại vào trong xe mà bật bluetooth là nó tự kết nối, nếu có ai gọi thì chỉ cần ấn nút trên màn hình cảm ứng của xe là có thể nói chuyện. Hôm đi lắp dàn cảm ứng, thằng thợ xe nó chỉ qua loa, ông ý cũng gật gật nghĩ nó đơn giản và cũng chẳng dùng. Đến hôm sau chở vợ đi chơi (vợ ngồi ghế phụ) chả hiểu thế nào mà con bồ gọi đến, đang định block calll bằng điện thoại thì bà vợ thấy hiện cái biểu tượng calling ở màn hình cảm ứng nên ấn cho vui. Không ngờ lúc cài đặt, thằng ôn con nó để chế độ loa ngoài .... thế là ông ấy vẫn lái xe, con bồ cứ tíu tít và bà vợ thì khoanh tay trước ngực .... hôm sau bảo em đổi ngay bộ dàn khác. Em nghe kể mà vừa buồn cười vừa thương.

Jeep lun A2

Xe tải
Đang chạy, với tay chỉnh ghế, đụng chân ga nó vèo lên một cái. *** cả ra quần!

beomap2

Xe container
Khái niệm tài mới này nên mở rộng cho cả tài đã lái lâu năm rồi nhưng mới vớ phải xe lạ, cũng nhiều pha hài phết đấy, không phải cứ tài già mà biết hết cả đâu.

gunner_hp

Xe tăng
Khái niệm tài mới này nên mở rộng cho cả tài đã lái lâu năm rồi nhưng mới vớ phải xe lạ, cũng nhiều pha hài phết đấy, không phải cứ tài già mà biết hết cả đâu.
Chuẩn cụ...em thì thấy hay gặp nhất là quả phanh tay trên các xe hịn.Phanh tay có nút nhả chỗ khác hoặc lại nằm ở vị trí chân côn...ko đỡ được =))

zix

Xe hơi
Công nhận vui thật, đọc mà cười ra nước mắt. tài già cũng có lúc bỡ ngỡ với xe mới. Ông chú em mới mua con cam nhập đài 2.0 có chế độ kết nối blutooth với điện thoại. Nghĩa là cứ mang điện thoại vào trong xe mà bật bluetooth là nó tự kết nối, nếu có ai gọi thì chỉ cần ấn nút trên màn hình cảm ứng của xe là có thể nói chuyện. Hôm đi lắp dàn cảm ứng, thằng thợ xe nó chỉ qua loa, ông ý cũng gật gật nghĩ nó đơn giản và cũng chẳng dùng. Đến hôm sau chở vợ đi chơi (vợ ngồi ghế phụ) chả hiểu thế nào mà con bồ gọi đến, đang định block calll bằng điện thoại thì bà vợ thấy hiện cái biểu tượng calling ở màn hình cảm ứng nên ấn cho vui. Không ngờ lúc cài đặt, thằng ôn con nó để chế độ loa ngoài .... thế là ông ấy vẫn lái xe, con bồ cứ tíu tít và bà vợ thì khoanh tay trước ngực .... hôm sau bảo em đổi ngay bộ dàn khác. Em nghe kể mà vừa buồn cười vừa thương.
chuyện của cụ buồn cười quá

Kéo Xe

Xe hơi
chạy con bán tải của ông anh ( 2003 Toyota Hilux 3.0 ) số má nó cứ khó khó như kiểu hóc khóa... lên 3 toàn nhầm lên 5, hóa ra cái chân côn của ông ấy hơi thấp:P

AcidS

Xe điện
Tài mới, cậy có camera với cảm biến lùi ở mít, de dọc theo hàng cây tới số. Thế là được quả bưởi mang về ăn...

Mà sao quả bưởi nó trĩu xuống thấp thế được các bác nhỉ...

Rado987

Xe hơi
Ông cậu em hôm mới sang Gia lâm lấy con mec GLK 300, chạy hơn 30 km về nhà khoe luôn "Xe cậu chạy cao tốc 120 mà vẫn êm ru, nhưng cứ thấy nó cảnh báo tong tong cái gì đấy không biêt". Nhìn xuống thấy vẫn để phanh tay, híc chắc đạp toàn hết ga, may mà xe không sao @@ .

Nam béo

Xe tải
DrHuy81 nói:
Em bữa trước đi ăn sáng về đỗ xe ở ngõ, vào nhà 1 lát ra đề không thấy gì -> bỏ đấy đi làm. Trưa về vác bình ra câu cũng vẫn vậy, rút relay đề dùng đoạn dây chập 2 chân relay thấy củ đề chạy xoành xạch ( đậm chất kỹ thuật :)) ) -> không phải bình. Có cậu em lái Taxi đi qua nhảy vào hỗ trợ rút kiểm tra toàn bộ cầu trì trong cabin không cài nào đứt, lúc đó em đứng ngoài quan sát mới thấy cần số đang để ở "D" ( mọi khi đỗ xe em toàn để P ). em chuyển về P đề nổ như mọi khi :D
Ha ha vừa tuần trước e bị giống hệt cụ nhưng mà là con xe nâng, e cũng k quen xài nhưng hôm đó hàng về sớm k có công nhân nên bắt buộc e phải mò, mãi éo nổ được. Xong còn chết nhục em đi mượn mãi mới được bộ dây câu điện, xong nhát éo dám câu. Cu xe tải cũng nhát, cứ :"anh ơi làm đi e còn chạy về", nửa tiếng sau mấy công nhân bên e đến oạch phát được luôn. Mk nhục :))

hong7cong

Xe buýt
Cám ơn cụ về kinh nghiệm quý báu

lequan99999

Xe hơi
Hum bữa em bổ túc tay lái cho thắng em,đến ngã tư em bảo mở nhan thì nó lại mở gạt nước,gương lái hơi mờ,em bảo nó mở nước và mở gạt để rửa kính thì nó lại mở...đèn pha.đến quán uống nước ngồi nghỉ mệt,k biết ổng run hay sao mà... mở cửa bước xuống xe mà chả thèm tháo dây an toàn.làm em mắc cười mà éo...dám cười

beomap2

Xe container
Mượn xe civic đi, lúc cần cất đồ vào cốp sau, ấn cái nút khóa gần cửa mấy lần thì khốn nạn nó toàn bật mở nắp thùng xăng.

Chỉnh sửa cuối:

duongthienly

Xe buýt
Có lần e đi HPhòng, trời tối, lùi xe thấy hơi nặng, nhìn gương rồi ngoái ra sau ko thấy gì, đè ga tiếp. Bỏ chân ga chuyển sang chân phanh thì quái, xe lại vọt lên, tưởng ai đùa. 2-3 lần như vậy xuống xem hóa ra mình ko để ý có cái gốc cây, cỡ 50-60 cm, to cỡ bắp chân, chặn cứng giữa mít!
Lần khác về quê Gấu, đi Altis 2.0, đỗ sát hòn đá. Lúc ô a vợ lấy xe đi đón họ hàng, cũng hơi tây tây rồi, lên xe, nổ máy, thốc ga. Thôi thế là xe chơi bập bênh. Gầm bệ như mặt giặc!

Chỉnh sửa cuối:

Kokono811

Xe hơi
Hồi chưa có xe lại mới có bằng, thuê em getz số sàn chạy luôn. Đi đến ngân hàng ANZ làm mấy thủ tục linh tinh, đỗ xe ngon lành, đang chuẩn bị vào thì bảo vệ ới lại bảo "anh lùi xe ra cho xe sếp em ra". Mình vui vẻ, ok ok. Chui vào xe tra chìa khóa xoay mãi đếch nổ, xe kêu inh ỏi. Á à, chống trộm à, ông ra đóng sầm cửa rồi vào đề lại...vẫn xịt, còi vẫn rú. Chú lái xe ông sếp kia chạy ra xăm soi 1 lúc, quay ra bảo: "Thôi mời ông đủn xe lùi lại cho tôi ra không muộn. Ờ thì đủn, nhưng đủn thì là ra mặt đường. Xe ông sếp kia đi rồi còn mình em trơ ra giữa đường, xe kêu inh ỏi, người qua người lại nhìn mình như thằng trộm xe. Tức quá gọi cho chú chủ xe: "Xe chú thế éo nào nó bảo anh ăn trộm kêu um tỉ mẹt". Nó cười khanh khách: "Lạy bố, có chìa khóa từ, bố mở 1 kiểu khóa 1 kiểu nó chả kêu, ngoài ra bố đỗ ko an toàn nó khóa vô lăng và ko cho đề đâu". Hắn nói mấy câu mặt mình từ tím sang đỏ dần, mấy em ANZ xinh như hoa đứng ngoài lại chỉ trỏ cười khúc khích. Sau lần ấy cũng lâu lâu mới quay lại chỗ này.

DVT_VIP

Xe tải
Hồi chưa có xe lại mới có bằng, thuê em getz số sàn chạy luôn. Đi đến ngân hàng ANZ làm mấy thủ tục linh tinh, đỗ xe ngon lành, đang chuẩn bị vào thì bảo vệ ới lại bảo "anh lùi xe ra cho xe sếp em ra". Mình vui vẻ, ok ok. Chui vào xe tra chìa khóa xoay mãi đếch nổ, xe kêu inh ỏi. Á à, chống trộm à, ông ra đóng sầm cửa rồi vào đề lại...vẫn xịt, còi vẫn rú. Chú lái xe ông sếp kia chạy ra xăm soi 1 lúc, quay ra bảo: "Thôi mời ông đủn xe lùi lại cho tôi ra không muộn. Ờ thì đủn, nhưng đủn thì là ra mặt đường. Xe ông sếp kia đi rồi còn mình em trơ ra giữa đường, xe kêu inh ỏi, người qua người lại nhìn mình như thằng trộm xe. Tức quá gọi cho chú chủ xe: "Xe chú thế éo nào nó bảo anh ăn trộm kêu um tỉ mẹt". Nó cười khanh khách: "Lạy bố, có chìa khóa từ, bố mở 1 kiểu khóa 1 kiểu nó chả kêu, ngoài ra bố đỗ ko an toàn nó khóa vô lăng và ko cho đề đâu". Hắn nói mấy câu mặt mình từ tím sang đỏ dần, mấy em ANZ xinh như hoa đứng ngoài lại chỉ trỏ cười khúc khích. Sau lần ấy cũng lâu lâu mới quay lại chỗ này.

Em cũng giống bác, cũng thuê xe GETZ chạy khi mới tập lái 1 tháng, chưa có bằng. Nhưng GETZ số sàn làm gì có khóa từ nhỉ.
Có vụ buồn cười khi chốt cửa bằng điều khiển bị hỏng, em toàn phải chốt bằng tay bên lái, xong ra đóng cửa là xong. Hôm thằng em cùng cơ quan lấy xe đi, lúc ra lóng ngóng thế nào. 1 tay ôm hồ sơ 1 tay chốt cửa bên lái. Xong đóng sầm cửa lại. Em hỏi "Chìa khóa đâu?" Thì ôi thôi, xe vẫn nổ máy, điều hòa, gạt nước vẫn chạy mà xe đã bị khóa trái rồi. May gọi kịp cho thằng cho thuê xe nó mang chìa khóa phụ đến, mất gần 1 tiếng xe chạy kiểu đó. Xót tiền xăng... :)

tazzan_man

Xe tăng
Còn em đưa gấu đi siêu âm thai, xong ra mất bố nó gần 1 tiếng mới nổ máy được. Nguyên nhân: chuyển cần số về P không dứt khoát, chưa vào P hẳn. Hix, gấu hỏi sao, đành bảo tự dưng nó trở chứng. :D

thichxeoto

Xe điện
Hôm rồi em dính vụ, em cũng mới lái xe được 1 tuần thôi:
Em đi Merc C250, các nút khóa đều bấm hết (nói thế cho các cụ dễ hiểu chứ không phải em khoe xe), cả nhà em về quê chơi, lúc em xuống xe thì trong xe vẫn mở nhạc to, máy vẫn nổ cho mát. Trong xe có F1 (3 tuổi rưỡi) ngồi ghế phụ và F2 ngồi ghế sau. Em ra ngoài để mua ít đồ để đi thăm các cụ ở quê, em vừa ra thì gấu nhà em cũng ra để bảo vài thứ. Mua xong quay lại thì không tài nào mở được cửa. Thôi chết rồi, có lẽ F1 ngồi ghế phụ táy máy thế nào bấm vào nút lock cửa. Các cụ tưởng tượng trong xe 2 đứa trẻ nhỏ, trời nóng 40 độ, em thì ở quê cách HN 150km. Đập cửa ra hiệu cho F1 thì trong xe đang mở nhạc sàn cho cu cậu lắc lư nên không nghe thấy gì.
Lúc đó em lo quá không biết phải làm sao để mở.Định gọi cho ai đó quen thì dt lại để trong xe. Nói chung đủ đường đen. Mất đến 5 phút em mới định thần lại. Em mở nhạc từ điện thoại qua bluetooth, thế là quay vào mượn chủ quán dt gọi vào máy em. Điện thoại đổ chuông thì nhạc tắt, vừa ra hiệu cho F1 ấn nút để mở khóa, bỗng nghe thấy tiếng mở cửa.
Ôi cứ gọi là nhẹ hết người. Lúc đó mà không mở được cửa chắc chết mất. Chìa phụ thì để ngoài HN chứ không mang theo. Không biết các cụ đã ai rơi vào như thế chưa.
Thế là sau đó về em phải dạy lại F1 cách mở khóa và đóng như thế nào lỡ không may lần sau còn mở. Kinh nghiệm là không bao giờ để trẻ em trong xe một mình nữa. Mạc dù có cụ đã cảnh báo nhưng em vẫn lặp phải.
Để trẻ ngồi trong xe cực kỳ nguy hiểm, em dính một lần mà giờ nghĩ lại vẫn sợ, xuống bãi lấy xe về để đưa hai mẹ con đi chợ, về P, phanh phụ, tắt máy xuống xe (nhà em trước cửa hơi dốc thoai thoải đến dưới chân dốc cũng chừng 50m, đường nhánh) thì f1 mở cửa bên phụ chui vào trong xe ngồi ghế phụ (Xe em số AT nhưng không có chức năng khóa cần số khi về P) vừa bước vào đến cửa thấy vợ gọi thất thanh "Anh ơi xe lùi kìa" em hoảng quá quay lại thì đúng xe đang từ từ lùi, lúc đấy cũng cuống hộc tốc mở cửa, rất may xe vừa trôi lên vẫn chậm lên xe đạp phanh nhìn cần số thì ôi thôi ông con kéo về N, may quá chứ hôm đấy vợ không đứng ở đấy thì không biết sẽ xảy ra chuyện gì, em không giám nghĩ tiếp...:-s