[Funland] Kinh nghiệm mua xe máy điện 50cc

XuanSang85

Xe máy
Quả này thì cho cu cậu đẩy tạ, nhà em ở chung cư mà. Ko biết đi xem xe có đc đi thử ko các cụ, hay là đi mượn để đi thử nhỉ, cháu nó chưa đủ 18T mà đi học xa, đi xe đạp cũng thấy tội nên mới tính mua xe điện hoặc xe xăng 50cc
Con SYM không hề yếu cụ nhé, và nếu sử dụng số hợp lý thì cũng không chậm đâu. Thằng cu nhà em ngày nào cũng chở bạn đi học, hai đứa tầm 130 kg mà thấy bọn nó vẫn vun vút!

coolpix8700

Xe ngựa
đúng là trong phố đi nhanh thì cũng ko cần lắm cụ nhưng xe phải tăng tốc lúc đầu tốt vì rất hay phải dừng do tắc đường và đèn đỏ, xe 50cc tăng tốc thua cả em đạp xe thể dục. xe điện rất phù hợp đi trong phố
Bác muốn thử với cái xe 50cc tầu em mua cho con bé út khi nó vào cấp III, năm nay đang chuẩn bị hết năm thứ 2 ĐH không?
Ra đoạn đường nào họ cho chạy 80 để khỏi vi phạm luật giao thông. Em cũng cao 1,72 nặng hợn 7 chục ký. Xe em sử dụng rất thường xuyên.
Nói thật, mấy cái 100 cũ chưa chắc "tăng tốc lúc đầu tốt" hơn nó đâu.
Xe 50cc tầu xuất hiện đã dẹp gần hết xe điện, chứ cách đây vài năm xe điện nhiều hơn bây giờ rất nhiều, về cả nông thôn bây giờ cũng không khác nhiều lắm!!!

Chỉnh sửa cuối:

Trungpv

Xe tăng
Bác muốn thử với cái xe 50cc tầu em mua cho con bé út khi nó vào cấp III, năm nay đang chuẩn bị hết năm thứ 2 ĐH không?
Ra đoạn đường nào họ cho chạy 80 để khỏi vi phạm luật giao thông. Em cũng cao 1,72 nặng hợn 7 chục ký. Xe em sử dụng rất thường xuyên.
Xe 50cc tầu xuất hiện đã dẹp gần hết xe điện, chứ cách đây vài năm xe điện nhiều hơn bây giờ rất nhiều, về cả nông thôn bây giờ cũng không khác nhiều lắm!!!
Em ko có nhu cầu thử cụ ơi, nhà em cũng có con mẹ em đang đi ạ. Mấy con xe điện trước đây bây giờ thấy ít vì trước đây đa phần là xe đạp điện TQ chạy acqui chất lượng thấp dùng đến giờ hỏng gần hết rồi, acqui chạy hơn năm hỏng mà dòng xả cao ko ổn định nên mọi người ko mua lại. Cụ chạy con xe dùng pin bây giờ xem.
Xe 100cc mà tăng tốc lúc đầu ko tốt hơn con 50cc thì em lại càng ko thể tin đc, trừ khi con 100cc kia tã máy đến lúc phải làm lại rồi.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
CCCM đã đi xe máy điện hoặc mua cho con đi xe máy điện 50cc thì chia sẻ em kinh nghiệm với. Em tính mua 1c cho con đi học cấp 3 (quãng đường >5km/chiều) mà chưa rõ nên mua xe nào. Kinh nghiệm đi thì chi phí vận hành, sửa chữa...các vấn đề trong quá trình sử dụng. Về giá thì em cũng xác định mua tầm 2x triệu/xe. Nhờ CCCM tham vấn để chốt hướng này.
Một hạn chế nữa là con nhà em khá cao (>1,8m nặng 75 kg) thì trông có như voi cưỡi xe ko #:-s )
Ơ.
Xe 2 bánh cũng có con chơi hybrid ah cụ thớt ???
:D

coolpix8700

Xe ngựa
...
Xe 100cc mà tăng tốc lúc đầu ko tốt hơn con 50cc thì em lại càng ko thể tin đc, trừ khi con 100cc kia tã máy đến lúc phải làm lại rồi.
Bác đọc kỹ lại mấy cái 100...!
Mà đấy là em viết mấy cái 100 cũ đấy, chứ không phải người đạp xe đâu. Xe đạp bác có gài số kiểu gì thì hãy tính theo công/cân nặng để xem khả năng tăng tốc. Cái 50cc có công suất tương đương 2 con ngựa rưỡi. Người đàn ông bình thường có công suất cỡ 70-80W (1 con ngựa tương đương 750W). Cái xe tầu 50cc nặng độ trăm ký, xe đạp nhẹ coi như không tính, chỉ tính cân nặng của người thôi.
Thực tế thì cái 50cc tầu này nó mất cỡ 5 chục mét đường để lên từ 0 tới 7 chục cây/giờ!

Chỉnh sửa cuối:

langthangnoidau

Xe buýt
Vị thành niên, với cả đối tượng ko biết. Sau đối tượng biết nhảy dựng lên :)

Gì chứ, đi nửa thành phố từ đầu này sang đầu kia là chuyện thường.

Biết được cả tgian và tốc độ di chuyển. Tiện đấy.
Ối thế này mà lộ ra to chuyện, mâu thuẫn gia đình đấy cụ. Em chụp ảnh nó 1 cái thôi mà bị nó biết, bắt xóa đi đấy. Điện thoại Máy tính em ko biết pass, ko cho dùng chỉ cầm cất tủ hoặc rút dây nguồn máy tính. Gia đình dân chủ giờ mệt phết

edc

Xe lăn
Xe đấy của cụ bọn Tàu nó lắp công suất bố láo đấy cụ. Bên ngoài đầu bò ghi 49cm3 nhưng thực tế xilanh 100cm3 đấy. Bản thân xe wave tàu đội lốt đó trọng lượng khoảng 7-80kg, nó lắp xilanh 100cm3 cụ kéo ga làm gì nó chả bốc. :D

langthangnoidau

Xe buýt
Hồi lớp 10 em mua xe Galaxy 50 cc cho cháu, năm lớp 10 và nửa năm 11 do dịch covid nên chẳng đi mấy. Còn nửa kỳ sau của 11 và tới thời điểm này của lớp 12 cháu chạy được 16000 km. Cụ mua lại không (tên trên đăng ký là con em), em bán lại ạ. Mai em sẽ gửi ảnh vào inbox nếu cụ quan tâm.

Cá nhân em thấy không nên mua xe đạp điện, xấu, không bền, nặng ạ, với xe điện học xong 3 năm cấp 3 là vứt đi, không kể có thể phải thay 1, 2 lần ác quy.
Cụ ib em ạ

langthangnoidau

Xe buýt
Em vừa vào trang của SYM thì xe xăng 50cc có cả dòng xe ga và xe số, CCCM đã ai đi hay mua xe xăng 50cc là xe ga chưa ạ, đi có bền và ổn ko ạ???

Hasu

Xe tải
Con hĩm nhà em cũng đang đi xe SYM Elite 50cc, em mua lúc mới vào cấp ba, năm nay ả tốt nghiệp nên em cũng đang tính đổi sang phân khối lớn hơn vì lên ĐH đi học xa hơn. Từ lúc mua đến giờ cũng chỉ đổ xăng thôi chứ ko hỏng gì, mỗi tội xe xước lem nhem vì nó đi ko biết giữ.

Trungpv

Xe tăng
Bác đọc kỹ lại mấy cái 100...!
Mà đấy là em viết mấy cái 100 cũ đấy, chứ không phải người đạp xe đâu. Xe đạp bác có gài số kiểu gì thì hãy tính theo công/cân nặng để xem khả năng tăng tốc. Cái 50cc có công suất tương đương 2 con ngựa rưỡi. Người đàn ông bình thường có công suất cỡ 70-80W (1 con ngựa tương đương 750W). Cái xe tầu 50cc nặng độ trăm ký, xe đạp nhẹ coi như không tính, chỉ tính cân nặng của người thôi.
Thực tế thì cái 50cc tầu này nó mất cỡ 5 chục mét đường để lên từ 0 tới 7 chục cây/giờ!
theo em thì tăng tốc lúc đầu phụ thuộc vào mô men xoắn, sức kéo hơn là công suất cụ ạ. với đc đốt trong chỉ đạt đc mô men xoắn max ở vòng tua nhất định thôi chứ ở điểm xuất phát nó thấp hơn nhiều. ở điểm xuất phát ko ai ga lên đến vòng tua để đạt momen max cả vì đc nó rú lên nghe khó chịu

coolpix8700

Xe ngựa
theo em thì tăng tốc lúc đầu phụ thuộc vào mô men xoắn, sức kéo hơn là công suất cụ ạ. với đc đốt trong chỉ đạt đc mô men xoắn max ở vòng tua nhất định thôi chứ ở điểm xuất phát nó thấp hơn nhiều. ở điểm xuất phát ko ai ga lên đến vòng tua để đạt momen max cả vì đc nó rú lên nghe khó chịu
Mô men gì thì tốc độ của cả cái khối người+xe là động năng của nó (công thức tính chắc bác biết là tốc độ được bình phương).
Công suất thường được tính bằng công/mỗi giây.
Bác định tích lũy động năng cho cái khối người ngồi trên xe và cái xe thì công thực hiện trong thời gian tích lũy phải gần bằng động năng tích lũy được (nhưng phải lớn hơn do hao tổn).
Khi công suất nó lớn hơn 20 lần khả năng bác đạp xe, thì khối lượng thấp hơn của cái xe đạp không có ý nghĩa nhiều để bác đạp tăng tốc nhanh hơn cái xe tầu này.
Còn mô men xoắn ở cái xe đạp bác có thể tăng lên rất nhiều nhờ cái bộ số của nó, nhưng tăng được bao nhiêu mô men xoắn bác phải đạp thêm gấp từng ấy vòng,... cho đến lúc dù bác treo cái xe lên để đạp nhẹ như bông thì số vòng đạp của bác cũng không thể tăng thêm nữa!

Chỉnh sửa cuối:

Trungpv

Xe tăng
Mô men gì thì tốc độ của cả cái khối người+xe là động năng của nó (công thức tính chắc bác biết là tốc độ được bình phương).
Công suất thường được tính bằng công/mỗi giây.
Bác định tích lũy động năng cho cái khối người ngồi trên xe và cái xe thì công thực hiện trong thời gian tích lũy phải gần bằng động năng tích lũy được (nhưng phải lớn hơn do hao tổn).
Khi công suất nó lớn hơn 20 lần khả năng bác đạp xe, thì khối lượng thấp hơn của cái xe đạp không có ý nghĩa nhiều để bác đạp tăng tốc nhanh hơn cái xe tầu này.
Còn mô men xoắn ở cái xe đạp bác có thể tăng lên rất nhiều nhờ cái bộ số của nó, nhưng tăng được bao nhiêu mô men xoắn bác phải đạp thêm gấp từng ấy vòng,... cho đến lúc dù bác treo cái xe lên để đạp nhẹ như bông thì số vòng đạp của bác cũng không thể tăng thêm nữa!
cụ chưa hiểu ý em thì phải. lúc xuất phát vận tốc =0

coolpix8700

Xe ngựa
Từ 0 đến tốc độ bác muốn?
Để đạt được động năng ở tốc độ bác muốn thì bác phải cấp cho nó đủ công ít nhất bằng cái động năng ấy nếu hao hụt bằng 0, nếu không thì phải thêm cả phần công đã bị hao hụt.
Mà công thì bằng công suất x thời gian thực hiện công suất ấy.
Thời gian từ 0 đến tốc độ bác muốn là khả năng tăng tốc từ 0,...
Ai có công suất cao hơn sẽ cần ít thời gian hơn để đạt được tốc độ định trước ấy.
Chắc như vậy đã theo ý bác?

Trungpv

Xe tăng
Từ 0 đến tốc độ bác muốn?
Để đạt được động năng ở tốc độ bác muốn thì bác phải cấp cho nó đủ công ít nhất bằng cái động năng ấy nếu hao hụt bằng 0, nếu không thì phải thêm cả phần công đã bị hao hụt.
Mà công thì bằng công suất x thời gian thực hiện công suất ấy.
Thời gian từ 0 đến tốc độ bác muốn là khả năng tăng tốc từ 0,...
Ai có công suất cao hơn sẽ cần ít thời gian hơn để đạt được tốc độ định trước ấy.
Chắc như vậy đã theo ý bác?
1. cụ tính xem từ 0 lên 15km/h cần bao nhiêu công
2. đc 50cc lúc bắt đầu di chuyển này công suất, mô men là bao nhiêu ?. cái này em ko thấy hãng nào công bố.

coolpix8700

Xe ngựa
1. cụ tính xem từ 0 lên 15km/h cần bao nhiêu công
2. đc 50cc lúc bắt đầu di chuyển này công suất, mô men là bao nhiêu ?. cái này em ko thấy hãng nào công bố.
Bác đọc cái này (em gợi ý là V1=0; m là tổng trọng lượng của người + xe đạp hay xe 50cc tầu):
.

Chỉnh sửa cuối: