[Funland] Kinh nghiệm mua cây trồng sân vườn

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em cảm ơn cụ. À, mà cụ có kinh nghiệm gì để điều cho hải đường nó nở hoa đúng dịp Tết không? Cây của em nảy nụ chi chít mấy tháng nay rồi, em lo một hai tháng nữa nó bung thì sớm quá.
Nếu nụ của cụ vẫn bé và cứng thì cũng còn lâu nó mới nở cụ ạ, Nếu nở thì cũng rất bền. Cây của em có đợt nụ ra rất nhiều nhưng cũng vài tháng mới nở, kinh nghiệm thì là cụ đừng tưới nhiều nước hoặc tưới ít thôi.

Trẻ trồng na, già trông chuối. Cứ thế mà triểnn cụ ơi

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Yêu cỏ cây hoa lá
Yêu đời và yêu em
Vưng cụ, niềm vui cứ gì phải là những nơi xa xôi hay vật chất sang trọng, biết yêu những vẻ đẹp giản dị xung quanh mình cũng là hạnh phúc cụ à. Mà những người có tâm Thiện thì nhìn đâu, hay vật gì cũng thấy có một vẻ đẹp riêng mờ. Em sến tí :P:D

Laixetruongson

Xe container
Cứ cây rì có quả ăn được mà ít phải chăm bón thì trồng, đất rộng thì cứ câu lâu niên và có quả ăn được :) góc vườn thì táng vài gốc sưa đỏ, giáng hương cho thế hệ mai sau :) đầu cổng thì trồng hoa hòe lấy nụ hãm nước uống :) trước sảnh thì trồng 2 khóm mộc, quanh sân thì trồng bưởi, hoa hồng..., ven rào thì trồng xả ớt lá lốt là đẹp :P

Dan du an

Xe ba gác
Trồng cây Hoàng Lan ở góc vườn. Hôm nào trời mưa thì đêm tràn ngập mùi luôn. Không mùi hoa nào so sánh được. Thơm rất đài các lại không nồng như nhiều hoa khác.

Ngonghinh

Xe tăng
Cứ cây ăn quả mà trồng cụ ạ. loại nào tán cao to thì trồng đằng sau, tán thấp nhỏ đẹp thì trồng đằng trước, hai bên cũng trồng cây to, giữa cửa thì trồng cây cảnh hoa lá cành cho thoáng đãng. Nhà em trồng như vậy, mùa nào thức ấy cũng thích.
Cây bóng mát và có quả ăn thì cụ trồng Xoài, vú sữa, chay, nhãn, khế. Và cụ làm thêm ít chậu cảnh si, xanh, lộc vừng,... À cụ làm thêm vườn rau sạch cho nhà ăn nữa là ok:D
Nhà cháu ở quê cũng trồng theo cách này ạ

coolpix8700

Xe ngựa
Trồng cây ăn quả đi cụ.
Làm ít Mit thái, bưởi diễn, xoài....
Sang nông nghiệp mua 50-100k cây, sau 2-3 năm thu hoạch.
Giá rẻ hơn nhiều,
nhưng 3 hay 4 năm thu hoạch thì chỉ cây chiết hay cây ghép, còn gieo hạt phải chờ ít nhất gấp đôi thời gian.
Cây chiết chóng tàn, còn cây ghép tận dụng được cái gốc khoẻ, hút chất dinh dưỡng dưới đất nên phát triển rất tốt.
Mít bác trồng bao quanh, còn tạo ra 1 vườn bưởi, 1 vườn cam sẽ rất đẹp. Mùa tháng 3 bưởi ra hoa thơm lừng.

jazzzzz

Xe lăn
Giá rẻ hơn nhiều,
nhưng 3 hay 4 năm thu hoạch thì chỉ cây chiết hay cây ghép, còn gieo hạt phải chờ ít nhất gấp đôi thời gian.
Cây chiết chóng tàn, còn cây ghép tận dụng được cái gốc khoẻ, hút chất dinh dưỡng dưới đất nên phát triển rất tốt.
Mít bác trồng bao quanh, còn tạo ra 1 vườn bưởi, 1 vườn cam sẽ rất đẹp. Mùa tháng 3 bưởi ra hoa thơm lừng.
Vâng em mua lẻ và cây to nên giá hơi cao.
Cụ biết ở đâu bán nhãn Đại Thành (trái vụ) giá tốt không, em hỏi mấy chỗ toàn 1-2 củ/cây (cao 1.5 m).

coolpix8700

Xe ngựa
Vâng em mua lẻ và cây to nên giá hơi cao.
Cụ biết ở đâu bán nhãn Đại Thành (trái vụ) giá tốt không, em hỏi mấy chỗ toàn 1-2 củ/cây (cao 1.5 m).
Quân em họ cũng chỉ đến chỗ ĐH NN I mua thôi.
Nhưng chắc tụi em mua nhiều nên giá rẻ!

lx125_black

Xe container
Các cụ cho hỏi cây mít giống khoảng bao nhiêu tiền nhỉ? Mà trồng mít thì bao lâu cây lớn và cho trái?

Lonestar

Xe điện
Theo Cháu cụ nên trồng những cây này như vườn cháu đang trồng:
- Cây Mít ta loại mít dai của Bắc Giang hoặc Lạng Sơn khá ổn có thể trồng thêm giống mít tố nữ Miên Nam.
- Cây Khế Chua + Khế Ngọt (mỗi loại một cây là đủ)
- Soài Cát của Khánh Hòa hoặc Soài Xanh ngọt
- Bưởi diễn hoặc kiếm được giống bưởi đoan hùng cụ ah.
- Một ít chuối ngự hoặc chuối tiêu hồng.
- Nếu kiếm được giống hồng đỏ đà lạt thì rất ổn cụ nhé.
- Dành một ít cho 01 Cây dừa và 01 cau
- thêm ít nhãn lồng
Cụ nên danh đất trồng hoa (hoa hồng, hoa trà my, hoa hải đường)
Đấy là nhưng cây nhà cháu đang trồng cụ ah

gấu lợn 24

Xe đạp
Các cụ tuyền tư vấn vườn truyền thống nhỉ. Cụ chủ thử kiểu vườn tây này xem sao

Vườn trông như thế này thôi nhưng chăm cũng tốn công lắm mới có hoa. Theo em cứ trồng cây lấy quả truyền thống, trước hàng cau, sau bụi chuối, cạnh nhà 2 cây mộc, chỗ nào nắng thì làm bụi hoa nhài,... Nhẹ nhàng mà dễ chăm.

xe cup teo

Xe buýt
Cụ phải chọn giống kỹ, không nên mua cây ghép gốc. Nên mua cây giống thuần từ gieo hạt. Voka cho cây Chay,thân lá đẹp, quả có giá trị kinh tế cao
Phiền cụ cho em xin cái ảnh của cây chay với, mới nghe tên lần đầu

wireless8668

Xe tải
Cụ phải chọn giống kỹ, không nên mua cây ghép gốc. Nên mua cây giống thuần từ gieo hạt. Voka cho cây Chay,thân lá đẹp, quả có giá trị kinh tế cao
Tại sao cụ nhi??? Trc cháu nhớ đi học thì ng ta có dạy là cây ghép nhiều ưu điểm lắm mà???
Mà làm sao để phân biệt cây ghép và cây gieo từ hạt vậy?

coolpix8700

Xe ngựa
Phiền cụ cho em xin cái ảnh của cây chay với, mới nghe tên lần đầu
Cây chay ngày xưa về nông thôn thì gần như nhà nào cũng có vài cây, nhất là nhà nào có người già, vì vỏ hay rễ nó cho các cụ ăn trầu.
Nhưng ngày nay thì khá hiếm, do giá trị kinh tế của nó "quá cao".
Quả chay ăn ngon, nhưng ít ruột, lúc xanh dùng nấu canh chua, hạt chay rang bùi gần như hạt mít.

samoclan

Xe điện
cụ trồng xưa đỏ làm của hồi môn cho chắt, chít.

ngo.duonganh

Xe hơi
Cây chay ngày xưa về nông thôn thì gần như nhà nào cũng có vài cây, nhất là nhà nào có người già, vì vỏ hay rễ nó cho các cụ ăn trầu.
Nhưng ngày nay thì khá hiếm, do giá trị kinh tế của nó "quá cao".
Quả chay ăn ngon, nhưng ít ruột, lúc xanh dùng nấu canh chua, hạt chay rang bùi gần như hạt mít.
" Giá trị kinh tế quá cao" nó có giá ở phần nào vậy cụ, quê cháu còn 1 số chỗ còn nhiều cây dạng đại thụ luôn ạ?