[CCCĐ] Kinh nghiệm leo Fansipan – Đừng bao giờ đặt ra điểm giới hạn cho bản thân

chungdungvn

Xe điện
Kết thúc đoạn Sín Chải bọn em phải băng qua một khu rừng. Tuy là gần trưa nhưng ánh nắng không thể lọt xuống những dưới, hơi mát thẩm thấu qua da mát rượi. Đoạn này khá bằng phẳng nên bọn em đi chậm để tranh thủ nghỉ ngơi nhẹ nhàng, để chuẩn bị đón tiếp những thử thách tiếp theo.

chungdungvn

Xe điện
Nghe cu Gà bảo đi thêm 4km nữa sẽ tới chỗ nghỉ trưa, nghe có vẻ gần nhưng 4km đường đồi dốc và bậc thang thì đúng là rất kinh khủng. Bọn em vượt qua đoạn rừng thì phía trước có một bãi đất trống. Chỗ này mà cắm trại nướng gà nhắm rượu thì phê phải biết.

chungdungvn

Xe điện
Em khá ưng tấm này. Tạm đặt tên là: Bước chân chinh phục.

chungdungvn

Xe điện
Tự nhiên có đoạn xuống dốc, sướng cứ như là trong đêm mưa gió đói bụng vớ ngay được gói mỳ tôm các bác ạ.

chungdungvn

Xe điện
Hết đoạn này chính là ngã ba, nơi tập trung của 3 hướng xuất phát: Trạm Tôn - Sín Chải - Cát Cát. Từ đây trở đi tất cả chinh phục đỉnh fan chỉ có 1 đường duy nhất.

Anh N vẫn còn rất sung sức, bước đi thoăn thoắt

Cu cận thì dặt dẹo, cu này chỉ được mỗi cái uống rượu khỏe chứ mấy mon outdoor này chán òm

Gặp con đập, om dưa chạy ra đứng tạo dáng và bắt em chụp ảnh. Ok chụp cho phát.

chungdungvn

Xe điện
Đoạn suối ở đây nước nhiều hơn đoạn trên, người ta làm cây cầu để mọi người có thể đi qua khỏi ướt. Cu Gà bảo ngày xưa chưa có cây cầu thì cách duy nhất để đi qua là phải lội.
Đoạn này đẹp chả khác gì bên Nhật các bác ạ.

chungdungvn

Xe điện
Đi đến đây tự dưng gặp một đoàn khác, 1 dẫn đường và 2 khách nước ngoài. Bọn em giật hết cả lùi khi hỏi anh dẫn đường là bọn anh xuất phát lúc mấy giờ thế, 9h X_X. Ôi thật kinh dị, mình vật vã từ 7h sáng đến giờ, giờ mới ở đây, họ đi lúc 9h. ÔI ôi.

Ngại quá bọn em lại đi tiếp

chungdungvn

Xe điện
Mệt quá thì lại dừng lại làm vài hạt điều, nhấp miếng nước

chungdungvn

Xe điện
Sạc vào cơ thể được 5% pin, đang cảm thấy khỏe được chút thì nhìn thấy đoạn bậc thang lên dốc này, tự nhiên pin về -10%

chungdungvn

Xe điện
Lên được nửa dốc, khoảng 20 bậc lại phải ngồi nghỉ vì thở không ra. Nghỉ thì lại ăn thôi :D đi xong chuyến này về bụng em to lên hẳn mấy phân các bác ạ

chungdungvn

Xe điện
Qua khỏi dốc thì gặp suối tiếp, giờ anh N lại lên phía trước và em về bọc hậu phía sau. Cu cận thì vẫn thế, lết lết...:))

chungdungvn

Xe điện
Đi qua đoạn suối thì gặp đoàn đang ngồi chờ ở phía trước.

chungdungvn

Xe điện
Anh N với cu cậu lúc này lêu hơi đau lòng bàn chân, em bảo lôi bvs ra mà lót vào cho nó hút ẩm. Và đây là những thanh niên đầu tiên làm chuyện ấy

Còn om dưa thì tranh thủ đi tưới hoa

hailuatn

Xe container
Anh N với cu cậu lúc này lêu hơi đau lòng bàn chân, em bảo lôi bvs ra mà lót vào cho nó hút ẩm. Và đây là những thanh niên đầu tiên làm chuyện ấy

Trong đoàn cụ là người yêu hoa nhất, không chịu khó mà tưới thì lần sau đi lấy đâu hoa mà ngắm với chụp :)).

datnscc

Xe hơi
Kinh nghiêm leo Fansipan hiện trên mạng có khá nhiều nhưng kinh nghiệm leo Fansipan của em update chắc sẽ mới nhất tính đến thời điểm này các bác ạ. Em hứa là sẽ kể thật chi tiết để bác nào đang tính đi hoặc đang tham khảo thông tin sẽ có được những nguồn thông tin chi tiết nhất. Em, một nông dân chất phác và chân chính. Em chắc được xếp vào hàng Ofer mầm non nên những góc nhìn của em có lẽ sẽ khá trẻ và phần nào đó hơi nông, mong các bác sẽ chém nhẹ tay cho em. Em xin bắt đầu vào phần mở bài.

Chào các bác, sau bao nhiêu ngày tháng cứ quần quật bán mặt cho đất và bán thân cho vợ thì người nông dân chất phác là em lại bỏ nhà đi ăn bờ ngủ bụi. Những con đường, những hàng cây hay những con sóng đã quá quen thuộc, lần này mới và lạ hơn chút em chọn điểm đến là Fansipan. Từ những ngày cuối hè khi mà Hà Nội cứ nóng rừng rực cả lên, em đã manh nha ý định đi leo núi. Nhắn cho hội đồng chí, đồng chén cái tin, hây baby lên kế hoạch cuối năm đi leo núi cái nhỉ. Tưởng nói chơi mà được hưởng ứng khá nhiệt tình. Đội hình đăng kí mỗi ngày một đông. Đội hình chốt là 7 người nhưng sau hạ phỏm chỉ còn 5.

Em được bầu làm lead, một ông anh và ba cu em. Em tạm gọi các thành viên như sau (từ phải qua trái) : Em, anh N, cậu Gà (poster), cu cận, anh Vỹ, om dưa, cu cậu.

Hóng chuyến leo Fan của cụ

bocun

Xe buýt

chắc xấu hổ nên cc ko làm “ chuyện ấy “ ngay từ đầu, để đến lúc đau nhức chân rồi mới lôi ra dùng. Đội em thì cứ tự tin vào cửa hàng hô to “ lấy loại to nhất, dày nhất và phải có cánh “, mà ở trên SaPa cũng bán đầy cụ nhỉ.

dragonvnu

Xe buýt
Oánh dấu để theo bước cụ, nghe bảo leo Phan phải luyện tập và vận động trước cả tháng, ông anh hàng xóm cũng đang chuẩn bị leo, chiều nào đi làm về cũng nhẹ nhàng chạy 10km mà vẫn lo chưa đủ sức :))

Dodge Ram

Xe điện
Oánh dấu để theo bước cụ, nghe bảo leo Phan phải luyện tập và vận động trước cả tháng, ông anh hàng xóm cũng đang chuẩn bị leo, chiều nào đi làm về cũng nhẹ nhàng chạy 10km mà vẫn lo chưa đủ sức :))
Bình thường thôi!!!

Đi Sapa chơi, thấy buồng bên bàn nhau leo Fan em thẽ thọt xin bám càng. Họ đồng ý cho nhập bọn, lúc bấy giờ mới phóng ra mua đồ phượt.

p/s: thể thao em biết mỗi môn chống đẩy, trước hôm leo Fan thì tạm nghỉ.;))

dragonvnu

Xe buýt
Bình thường thôi!!!

Đi Sapa chơi, thấy buồng bên bàn nhau leo Fan em thẽ thọt xin bám càng. Họ đồng ý cho nhập bọn, lúc bấy giờ mới phóng ra mua đồ phượt.

p/s: thể thao em biết mỗi môn chống đẩy, trước hôm leo Fan thì tạm nghỉ.;))
Chắc cụ quê miền núi rồi ;))
Em quê trung du, cũng leo đồi từ nhỏ, núi thì chưa leo bao h