[Funland] Kinh nghiệm làm việc với thợ xây, điện nước, sơn nhà cứng đầu

sherlock cốc

Xe buýt
Kinh nghiệm là đuổi và thay hết thợ và thầu nếu đã đến mức này cụ ạ, mình ko thể kiểm soát và biết hêt mặt thợ, đã làm láo và cãi nhau thì thợ chỉ có phá ngầm thôi, đúng kiểu sau này mới biết.

FunnyDino

Xe tải
Kinh nghiệm là đuổi và thay hết thợ và thầu nếu đã đến mức này cụ ạ, mình ko thể kiểm soát và biết hêt mặt thợ, đã làm láo và cãi nhau thì thợ chỉ có phá ngầm thôi, đúng kiểu sau này mới biết.
Chủ nhà chả có quyền gì với thợ, thợ cũng chả phải nghe lời chủ nhà. Cần thì làm việc với thầu thôi. Hợp đồng đơn giá và yêu cầu nghiệm thu như nào. Thiếu kinh nghiệm thì khi làm nó phát sinh nhiều thứ rồi phải sửa lắm.

sherlock cốc

Xe buýt
Chủ nhà chả có quyền gì với thợ, thợ cũng chả phải nghe lời chủ nhà. Cần thì làm việc với thầu thôi. Hợp đồng đơn giá và yêu cầu nghiệm thu như nào. Thiếu kinh nghiệm thì khi làm nó phát sinh nhiều thứ rồi phải sửa lắm.
Tài sản của mình sao lại ko có quyền cụ, nếu đúng theo ý cụ thì chủ nhà có hợp đồng với thầu, thầu có hợp đồng với thợ nghĩa là nếu chủ có mắng thì mắng thầu chứ thợ đâu biết chủ là ai. Đã là chủ, bỏ tiền thì cứ thằng nào trên đất mình mà ko đúng ý thì chửi nhé, quan tâm đến cái khác làm j, thợ có thắc mắc thì hỏi thầu xem thằng này có phải là chủ ko. Kinh nghiệm ở đâu ko rõ chứ ở mình xây sửa nhà cửa có hợp đồng đàng hoàng với các công ty xây dựng, nó làm láo làm sai ko đúng tiến độ em đố cụ phạt dc nó đấy. Bao giờ họ cũng nhận ứng tiền trước 1 phần, cãi nhau dừng lại mà theo kiện thì chủ nhà chỉ có thiệt. Em là em khuyên thật cụ chủ thợ đã cãi lại thì nó chỉ có phá, mà cái giống thợ chúng nó phá khốn nạn lắm, nó phá ngầm để mấy năm nữa cụ phải phá nhà ra để tìm nguyên nhân đấy.

duongqua

Xe container
Thời các cụ nhà em xây nhà cách 40 năm, mời đội thợ đến xây hộ cái nhà cấp 4 nghe các cụ kể lại mà thấy đúng là Cơm bưng nước rót, hầu đến tận giường cho các bố thợ xây. Đúng kiểu chỉ sợ các ô ý mất lòng bỏ dở thì xong. Sau khi xây xong cái nhà mà các cụ nhà em như giải tỏa uất ức :D
Còn thời bây giờ có lẽ cứ thuê công ty XD trọn gói cho yên tâm lại không phải khó chịu với thợ như vầy các cụ nhỉ.

knedi1

Xe tăng
Thay người khác thôi cụ ơi. Nó cho rằng nó giỏi nên mình không có ở đấy nó lại làm theo ý nó

jazzzzz

Xe lăn
Căn lỗi nhà nó sẽ không phát ra ngay mà một vài năm nó mới bộc lộ
Mà lúc đấy em đã trả tiền rồi thì không còn tác dụng cụ ạ
Em dính phát mà khắc phục mãi chưa hết.
Nhà em hoàn thiện cách đây 8 năm, thiết kế, vật liệu, thi công em theo rất kỹ, chi phí cungz kha khá. Đến cuối công trình thì bận nên để ông cậu hỗ trợ giám sát, dính quả đường nước thoát thấp hơn đường đi chung của khu đô thị, chỗ thoát chậu rửa bát thì nó làm zic zac nên rất hay bị đọng mỡ và tắc.
Khổ nỗi nó nằm dưới nền nhà mới nhục.
Phải xây thêm hố ga cưỡng bức và bể tách mỡ, nhưng thỉnh thoảng vẫn tắc.

Opel Astra

Xe điện
Em dính phát mà khắc phục mãi chưa hết.
Nhà em hoàn thiện cách đây 8 năm, thiết kế, vật liệu, thi công em theo rất kỹ, chi phí cungz kha khá. Đến cuối công trình thì bận nên để ông cậu hỗ trợ giám sát, dính quả đường nước thoát thấp hơn đường đi chung của khu đô thị, chỗ thoát chậu rửa bát thì nó làm zic zac nên rất hay bị đọng mỡ và tắc.
Khổ nỗi nó nằm dưới nền nhà mới nhục.
Phải xây thêm hố ga cưỡng bức và bể tách mỡ, nhưng thinht thoảng vẫn tắc.
"nên rất hay bị đọng mỡ và tắc.": Vụ này thì không liên quan Thi công ẩu, bác ơi.
Nhà tôi từ nhiều năm, đều lấy giấy WC lau sạch dầu mỡ rồi mới rửa.
Trộm vía, 5-6 năm nay không bị tắc do mỡ + dầu.

Lần cuối cùng, nó tắc cái ống ruột gà, cứng như 1 cái xúc xích, tôi nhỡ tay 1 cái, nó gãy đôi luôn, vì nặng quá.
Tôi phải đi mua lại cái đó, cực vất vả, vì đồ ấy thời điểm đó khá hiếm.

Phần còn lại thì tôi không rành.

Ớt xanh

Xe điện
Thợ vừa làm ngày đầu chiều cũng tỉ tê em miếng nước, chủ thầu nghe thấy quát luôn tôi mua đủ nc cho ae r, ae thợ có biết đâu là em đưa tiền nc nôi cho chủ thầu rồi: thì chủ thầu mới quản đc quân, mình mua nc, tí nó lại trèo xuống làm bi thuốc nước thầu k nói đc mà hiệu quả k cao.
Qua được chân là leo lên đầu ngay nên phải đập ngay bác ợ.

FunnyDino

Xe tải
Tài sản của mình sao lại ko có quyền cụ, nếu đúng theo ý cụ thì chủ nhà có hợp đồng với thầu, thầu có hợp đồng với thợ nghĩa là nếu chủ có mắng thì mắng thầu chứ thợ đâu biết chủ là ai. Đã là chủ, bỏ tiền thì cứ thằng nào trên đất mình mà ko đúng ý thì chửi nhé, quan tâm đến cái khác làm j, thợ có thắc mắc thì hỏi thầu xem thằng này có phải là chủ ko. Kinh nghiệm ở đâu ko rõ chứ ở mình xây sửa nhà cửa có hợp đồng đàng hoàng với các công ty xây dựng, nó làm láo làm sai ko đúng tiến độ em đố cụ phạt dc nó đấy. Bao giờ họ cũng nhận ứng tiền trước 1 phần, cãi nhau dừng lại mà theo kiện thì chủ nhà chỉ có thiệt. Em là em khuyên thật cụ chủ thợ đã cãi lại thì nó chỉ có phá, mà cái giống thợ chúng nó phá khốn nạn lắm, nó phá ngầm để mấy năm nữa cụ phải phá nhà ra để tìm nguyên nhân đấy.
Nói nhau nghe thôi, thợ nó ăn lương từ bên thuê thợ, mọi thỏa thuận là giữa thợ với thầu rồi.
Được thì làm không thì nghỉ. Chủ nhà cà chớn thợ nó ghét thêm.

tuantuanxnk

Xe máy
Nói nhau nghe thôi, thợ nó ăn lương từ bên thuê thợ, mọi thỏa thuận là giữa thợ với thầu rồi.
Được thì làm không thì nghỉ. Chủ nhà cà chớn thợ nó ghét thêm.
Chắc chỉ có hợp đồng đàng hoàng rõ ràng nhưng công trình nhỏ dân dụng nên nhiều khi phải thuê bọn to, giá cao

MyMac

Xe điện
Thực sự chuyện thợ làm ẩu, làm dối và trả thù chủ nhà giờ thành vấn nạn rồi. Mà không hiểu sao họ nhẫn tâm thế? Đến nhà người ta làm công ăn lương, chủ nhà đối đãi tử tế mà vẫn dối vẫn trá, vẫn ẩu vẫn cẩu thả. Chỉ cần lơ mắt đi một cái là ăn cắp công đoạn, phung phí nguyên vật liệu, làm dối ngay. Chủ nhà mà ý kiến là kiểu gì cũng tìm cách trả thù. Nói đến thợ thì từ ông thợ trát đến thợ xây, thợ sơn em đều cực kỳ căm uất.

jazzzzz

Xe lăn
"nên rất hay bị đọng mỡ và tắc.": Vụ này thì không liên quan Thi công ẩu, bác ơi.
Nhà tôi từ nhiều năm, đều lấy giấy WC lau sạch dầu mỡ rồi mới rửa.
Trộm vía, 5-6 năm nay không bị tắc do mỡ + dầu.

Lần cuối cùng, nó tắc cái ống ruột gà, cứng như 1 cái xúc xích, tôi nhỡ tay 1 cái, nó gãy đôi luôn, vì nặng quá.
Tôi phải đi mua lại cái đó, cực vất vả, vì đồ ấy thời điểm đó khá hiếm.

Phần còn lại thì tôi không rành.
Đọng mỡ chỗ khúc zic zac, khi đào dính chỗ khó đào thể là họ làm vậy.

porsche gt

Xe điện
Kinh nghiệm của em là cư xử hòa nhã cả thợ và ông chủ thầu nhân công. Chấp nhận đơn giá tươi hơn thị trường 1 tý. Chủ thầu nhân công nên là người làm trực tiếp cùng anh em thợ. Có nhiều người nhận việc xong lại khoán lại cho người khác như vậy khi phát sinh dẫn tới ng này đổ cho ng kia.

Mình chỉ làm việc với chủ thầu mà mắng mỏ, cư xử với thợ không tốt. Lúc không có mình, Thợ có thể làm ẩu cho nhanh, cho đỡ mất công. Thi thoảng hỏi thăm bắt chuyện với thợ, thi thoảng mời bữa thịt chó cho anh em vui.

Trong quá trình làm dở dang mà đuổi đội này, tìm đội khác lại phát sinh trong việc tính toán tiền công phần dở dang rồi đội mới họ cũng nghĩ tay chủ nhà này rắn mặt nên họ cũng ngại.

Cần có một chút kiến thức về xây dựng và lắp đặt. Khi mình nhắc nhở vấn đề gì thì họ cũng biết mình là người hiểu chuyện, không dám qua mặt. Vd khi đổ bê tông, thì cần đầm đều, bảo dưỡng đều chẳng hạn.

tuantuanxnk

Xe máy
Thực sự chuyện thợ làm ẩu, làm dối và trả thù chủ nhà giờ thành vấn nạn rồi. Mà không hiểu sao họ nhẫn tâm thế? Đến nhà người ta làm công ăn lương, chủ nhà đối đãi tử tế mà vẫn dối vẫn trá, vẫn ẩu vẫn cẩu thả. Chỉ cần lơ mắt đi một cái là ăn cắp công đoạn, phung phí nguyên vật liệu, làm dối ngay. Chủ nhà mà ý kiến là kiểu gì cũng tìm cách trả thù. Nói đến thợ thì từ ông thợ trát đến thợ xây, thợ sơn em đều cực kỳ căm uất.
Thề bọn này láo cực kỳ, chủ muốn vả cho phát

Colexanh

Xe tải
Thợ VN phải có cách xử lý Việt Nam, chứ khác khác tí, nhất là miền Bắc thì mọi thứ lại thành rắc rối ngay.

Trần Đoành.

Xe container
KLQ đến vđ xây dựng, nhưng các cụ mợ có kinh nghiệm cho em xin ít kiến thức về mối liên quan giữa giá cho thuê nhà với giá trị nhà đc ko (ô tô vào nhà, nhà 5t)

vieteuro

Xe container
KLQ đến vđ xây dựng, nhưng các cụ mợ có kinh nghiệm cho em xin ít kiến thức về mối liên quan giữa giá cho thuê nhà với giá trị nhà đc ko (ô tô vào nhà, nhà 5t)
Theo mặt bằng chung thoai
Cao quá mà để đóng cửa suốt cũng ko ổn

basi

Xe máy
thợ MN ok, thợ Thanh Nghệ Bình định là nhức đầu nhất

formen

Xe lăn
Đợt em làm nhà đội thợ xây bên công giáo, k có một tiếng chửi bậy luôn, yêu thế.