Kinh nghiệm lái xe buổi tối

i30 white

Xe đạp
Chào các Pác
Các pác cho em hỏi kinh nghiệm lái xe buổi tối, trong đường hẹp hai chiều, không có giải phân cách, oto, xe máy đi ngược chiều cứ rọi pha thẳng vào mặt mình thì xử lý thế nào là tốt nhất. Đoạn đường em về gặp nhiều chỗ dư thế này. Nhiều lúc bị đèn xe máy, oto ngược chiều nó chiếu thẳng vào mặt em còn chả nhìn thấy đường nữa. Những lúc đó thì coi như em toàn để xe nó tự chạy or đi chậm hết mức có thể.

meomuop2910

Xe đạp
Bác thuê con xe 3,5 tấn đi vài hôm... rọi lại xem nó phản ứng với bác như thế nào???

Banmucoi

Xe máy
Có mấy cách cho bác lựa chọn:
Cách 1. Đeo kính đen vào cho máu, đảm bảo pha ... máy bay cũng chấp hết.
Cách 2. Cũng bật pha chiếu thẳng vào xe ngược chiều, cả 2 cùng để xe ... tự chạy và đi chậm khỏi lo phang nhau.
Cách 3. Nháy pha cho người đi ngược chiều biết mình đang bị ... lóa (chống chỉ định với những người không hiểu, họ vẫn cứ bật pha thì dùng cách 2)

... Sáng ra em fun tí ... chúc bác 1 ngày vui vẻ. :))

Chỉnh sửa cuối:

i30 white

Xe đạp
Nói chung là khi chưa có giải pháp, đi đâu buổi tối mà vào những cung đường vậy nhiều là em đi xe máy cho nó lành vậy.

Hoàng_Gầy

Xe điện
Mình ngày trước toàn hỏi các chú lái xe câu này. Các chú bảo đi nhiều thành quen. Và thêm nữa,lúc bị rọi như thế mình nhìn sang bên phải xe sao cho xe sát vạch kẻ đường bên phải (ko có vạch thì cũng cứ nhìn sang phía này để còn biết chướng ngại vật phía trước chứ còn hơn là cứ nhìn vào xe phía trước)

Nói chung là khi chưa có giải pháp, đi đâu buổi tối mà vào những cung đường vậy nhiều là em đi xe máy cho nó lành vậy.
Đang lái xe nhà về quê,sắp tới nơi thì trời tối. lúc đó cụ cũng chọn phương án trên thì em phục cụ lắm hehe :D

Chỉnh sửa cuối:

Dep_Rach

Xe hơi
An toàn nhất là... không nên đi xe vào buổi tối ....há....há

Oldstar

Xe tăng
cay nhất là đi trong phố, bị mấy em SH hoặc LX bám mít, các bạn ý rọi pha nhưng lại không vượt, chả có cách nào điều trị được :D Chả nhẽ em phanh dúi phát thì lại... mất vui.

SPL

Xe container
Cụ đi tối bị rọi pha phía ngược lại thì nháy pha cho họ biết mà xuống cos, nếu không hạ thì một là ta lên pha lại (không khuyến khích) hai là đi chậm lại. Nếu bị rọi pha phía sau thì cụ chỉnh gương hậu trong xe về nấc đi đêm rồi nhìn thẳng đường phía trước mà đi, chớ nghía gương hậu ngoài xe hoặc cụ cho họ vượt lên rồi... chếch pha chơi lại (với ô tô chứ xe máy thì chịu và cũng không khuyến khích). Nói chung đi đêm không rõ đường thì tốt nhất cụ kiếm cái xe khác rồi bám theo nó, cứ nhìn 2 cái đèn đỏ của nó mà đi theo, đi cách nó khoảng 50-100m là ổn.

i30 white

Xe đạp
Bác adimin ơi, em chả làm gì cả mà sao bị thu bằng hai hôm nhỉ:(.

INFI

Xe máy
Lúc bị đèn pha ngược chiều rọi vào mắt thì cụ cố gắng đừng nhìn vào ánh đèn đó mà nhìn xuống phía dưới đường, tầm mắt nhìn vào mặt đường trước mũi xe của bác và dưới tầm ánh đèn pha của xe ngược chiều ợ. Thời gian đầu mới lái xe, em cũng học được kinh nghiệm đi đường buổi tối này của các cụ trên OF và thấy rất có hiệu quả. Tuy nhiên nhiều lúc đèn pha của xe ngược chiều sáng quá và đường đông quá thì cũng sẽ bị một khoảng mù trong vài giây.

Đi nhiều sẽ quen thôi cụ, lúc đó cố gắng giữ chắc tay lái cho xe chạy thẳng và chạy chậm lại một chút là ổn thôi ợ.

30zet

Xe tải
Chào các Pác
Các pác cho em hỏi kinh nghiệm lái xe buổi tối, trong đường hẹp hai chiều, không có giải phân cách, oto, xe máy đi ngược chiều cứ rọi pha thẳng vào mặt mình thì xử lý thế nào là tốt nhất. Đoạn đường em về gặp nhiều chỗ dư thế này. Nhiều lúc bị đèn xe máy, oto ngược chiều nó chiếu thẳng vào mặt em còn chả nhìn thấy đường nữa. Những lúc đó thì coi như em toàn để xe nó tự chạy or đi chậm hết mức có thể.
- Đi chậm, chuẩn luôn
- Nháy pha lại báo đối tác chuyển cos
- Căn phần đường phía phụ mà đi, còn lại....kệ cụ à.
- Đừng nhìn vào đèn thằng ngược chiều

mrkoi

Xe tăng
Pác cứ nháy fas cos nó mà k nhường cứ chiếu thẳng mẹt thằng đó cho em :)), mà e khuyên pác là giờ pác qua đi đêm nhìu vào, đi nhìu sẽ đúc kết ra kinh nghiệm. :))

Laixebk

Xe tăng
Bác adimin ơi, em chả làm gì cả mà sao bị thu bằng hai hôm nhỉ:(.
Chắc tại bác không đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi ...liều thoai. Mà đi xe trời tối bác phải bật đèn cos khi gặp xe ngược chiều nhé.

chebonmua

Xe buýt
Cụ fun quá , e dự cụ phải mang theo cả xe máy đề phòng cái cung đường như cụ nói mất :))

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
Một kinh nghiệm là bám theo xe phía trước, dùng xe đi trước cản ánh sáng, không bao giờ chú ý đến ánh sáng xe ngược chiều, tập chung vào ánh sáng của xe mình rọi vào phía trước, thay đổi pha cos để cảm nhận được ánh sáng xe mình, dùng còi để cảnh báo những người có ý định băng ngang.. Nếu thấy ánh sáng bỗng như có gì cắt qua làm thay đổi là chớm phanh ngay.. một thời gian bác sẽ quen và có thể đi nhanh bình thường trong tình huống này.

lanhuong1965

Xe điện
Chào các Pác
Bác ứng sử thế là ok roài.Thêm cái là bác nhá pha chút chút khi cảm thấy chả nhìn thấy gì để còn nhìn đường mà lái chứ.Chú ý tí bên phải,không thì cán người đi cùng chiều.Còn phía trước họ có xuống cos hay không thì kệ họ,đã pha mà đi suốt như thế thì 1 là không học luật.2 là đầu gấu.3 là có men roài.4 là có tất cả 1,2,3 dây vào làm gì.

Chỉnh sửa cuối:

tinhco2212

Xe máy
Em cũng không hiểu tại sao,họ đi đường ban đêm mà cái cái phép lịch sự tối thiểu mà cũng không hiểu nhể.Gặp nhau đi ngược chiều thì phải về Cos chứ .