[Thảo luận] Kinh nghiệm ghép xe dọc vỉa hè, xin các cao nhân chỉ giáo!

manlyhanoi_71

Đi bộ
Em lính mới cả trên đường lẫn trên OF (mới cầm bằng được 10 ngày). Đi đường trường, trong phố, lùi xe vào nhà, vào chuồng vuông góc vỉa hè em đủ tự tin nhưng vẫn run quả lùi xe đỗ dọc vỉa hè, chui vào giữa 2 xe. Theo lùi theo lý thuyết của "đại ca", chỉ chủ yếu sử dụng gương trái để lùi:

1. Tiến xe song song vào chỗ đỗ, đo xe mình ngắn hơn chỗ đỗ khoảng hơn 1m là OK.
2. Tiếp tục tiến xe song song xe phía trên, cách xe trên khoảng 0,5m
3. Đánh hết lái sang phải và lùi từ từ, ngắm gương bên trái (bên lái) đến khi đuôi xe bên trái thẳng vào tâm xe sau (đúng giữa biển số) trả thằng lái.
4. Tiếp tục lùi thẳng đến khi bánh xe sau bên trái cắt đến đường kéo dài theo chiều dọc thân xe bên trái của xe sau thì dừng lại, đánh hết lái sang trái.
5. Lùi và quan sát gương sao cho thân xe mình thẳng hàng với thân xe sau thì trả hết lái, lùi hoặc tiến thẳng sao cho khoảng cách với xe trứoc và sau cân

Lý thuyết là thế nhưng cứ có đại ca ngồi cạnh em 1 đỏ là cho xe ngon lành vào đúng bị trí. Khi ko có đại ca thì chỗ đỗ phải thừa đầu thừa đuôi mỗi chiều 1m mới dám lùi, còn chỉ khoảng 0,5m thì run, chỉ sợ xơi vào đầu vào đuôi các con xe kia thì ốm đòn.

Mà quan sát gương cũng không ước lượng được khoảng cách đuôi xe mình với xe sau nên lùi vẫn run tay. Do vậy nên gặp TH phải đỗ kiểu này toàn bắt tay trông xe ra xi-nhan trông rất là "quê"

Các cao nhân có kinh nghiệm gì xin được chỉ giáo.

Trân trọng cảm ơn!

À quên, xe em đang dùng là INNOVA G

PS: Em lính mới chưa tìm hiểu hết cấu trúc 4room nên ko chắc pót bài đúng chỗ không. Nếu có chạy sai phần đường cũng mong các bác điều khiển giao thông nhắc nhở chứ đừng tước bằng của em nhé

ndkhoivtv

Xe tăng
Ghép dọc, chỉ tập trung gương bên lái thế mà không tan má phụ của mình với đ ít lái của cụ đỗ trước thì... hơi phí!!!

xe thủng lốp

Xe container
Trên youtube có nhiều clip dạy gép dọc cụ chủ lên tìm thử sem

Getz9204

Xe tải
Em thề, nếu ghép dọc mà cụ cần mỗi gương bên trái thì e nghĩ cụ không cần phải học hỏi nữa.

chukienden

Xe buýt
thử như thế này có được ko ạ!..;)..không cần tới dài hơn xe 1m ạ!..

[video=youtube;N_EPhHGRZng]http://www.youtube.com/watch?v=N_EPhHGRZng[/video]

hung9053

Xe hơi
chào bác, em xin chia xẻ với bác cái clip này - trên youtube thì nhiều vô kể, nhưng em kết cái này nhất - nó hướng dẫn rất tỉ mỉ 3 bước lùi song song. Em thấy rất định lượng.
Để tăng thêm độ chính xác - trả lái ở bước 2 nếu sợ bánh sau quá lái ăn lên via ba toa - thì em đề xuất bác dán thêm 2 cái kính cầu lồi nho nhỏ, canh bánh sau, ngon luôn.
http://www.youtube.com/watch?v=199QsWyBhpo&feature=related

Phương Nga

Xe lăn
nhà cháu tuyền làm dư lày, cụ về thử làm xem sao nhé? :P

[video=youtube;p1kEmO-iSoo]http://www.youtube.com/watch?v=p1kEmO-iSoo[/video]

kubi82

Xe điện
em nghĩ nên cho nội dung đỗ xe ghép dọc vào nội dung sát hạch !

vietran

Xe ba gác
Cái quan trọng nhất thì chả thấy đề cập tí gì: đó là nhìn mũi xe mình bên phụ và nhìn gương bên phụ để xe lùi sát vào vỉa hè

x.man

Xe điện
Chủ đề này mòn mỏi rồi cụ ạ. Cụ tìm lại xem. Cá nhân em thấy cụ nói chỉ cầm nhìn 1 gương bên trái thì chưa đủ đâu ạ.

vietran

Xe ba gác
nhà cháu tuyền làm dư lày, cụ về thử làm xem sao nhé? :P

[video=youtube;p1kEmO-iSoo]http://www.youtube.com/watch?v=p1kEmO-iSoo[/video]
Xe phải dẫn động cầu sau mới làm thế dc, cầu trc có làm bằng mắt
Trc em chạy xe dẫn động cầu sau lúc hứng chí cũng vào vài phát k lùi mà cắm đầu rồi phanh, giờ đi xe cầu trcs thì chịu

caionghin$

Xe tăng
Ở nơi vừa hôn vừa móc, người ta gọi là Hóc Môn :P
Website
www.tannhatminh.net
Em cũng rất non về món này, vì chỗ em chả bao giờ có cơ hội đỗ chật thế cả, e lái cũng mấy năm rồi nhưng nhiều khi vẫn lên vỉa khi đỗ xe ở HN:))

2 tai 8 banh

Xe container
Ghép dọc, chỉ tập trung gương bên lái thế mà không tan má phụ của mình với đ ít lái của cụ đỗ trước thì... hơi phí!!!
cụ nói đúng ợ.
Không quan sát đầu xe mình và không dùng gương bên phụ mà ghép dọc được ... thỉ chỉ có cụ chủ thớt thoai.

thanhsquin

Xe buýt
Ghép dọc, nếu khoảng trống mà 2 xe trước và sau rộng, > chiều dài xe cụ tầm hơn 1m thì cụ làm theo video hướng dẫn trên mạng. Còn lại thì cụ nên có người xi nhan cho (đứng bên phía ghế phụ), cụ vẫn lùi theo bài (nhìn gương phụ và để ý mít xe và bánh xe sau gần đến bo vỉa thì trả lái dần dần) sau đó cụ để ý đến người xi nhan(, vì lúc này người ta nhìn thấy góc mù ở đầu trước bên ghế phụ), người ta sẽ chỉ cho cụ bên đầu phụ có bị quệt hay không(cái này đa số các cụ mới lái mắc phải, bị quệt đầu bên đầu phụ). Chúc cụ lái xe an toàn và thêm nhiều kinh nghiệm

airport

Xe tải
Thì như đã có lần em post rồi đấy ạ, cụ cứ quẳng lên xe vài ba cái hộp cartoon, tìm chỗ đất nào đó rộng rộng, bày mấy cái hộp đó ra làm cái sa hình đâu là xe trước, xe sau, vỉa hè... mô phỏng như trên thực địa rồi tập ghép, lúc đầu chưa quen thì đâm, va, quệt vào mấy cái thùng đó không sợ bị móp xe, sau 2 ngày ghep thế đảm bảo cụ lên tay ngay. Không nên ghép với xe thật trên phố nếu chưa quen vì dễ gây va quệt mệt lắm.

hoanglee94

Xe tăng
Cụ đi xe nào thì ghép theo cảm giác và hình dạng của xe đó chứ không đang đi Matiz cụt cốp lùi phe phé sang Camry mà thế thì chết :))
Hồi mới cầm bằng e ngại ghép dọc cực :) Giờ thì ngon rồi

mrhaonguyen

Xe hơi
cái này nó dựa vào kinh nghiệm nhiều cụ ạ, e cũng mới lái dc mấy tháng thôi nhưng chỗ nào e cũng tự tin dc \m/

longtech21

Xe tăng
Em cũng rất non về món này, vì chỗ em chả bao giờ có cơ hội đỗ chật thế cả, e lái cũng mấy năm rồi nhưng nhiều khi vẫn lên vỉa khi đỗ xe ở HN:))
em cũng giống như cụ, a e ở Quảng Ninh sướng thật:D