[Funland] Kinh nghiệm du lịch Quy Nhơn

hungkhanhhk

Xe máy
Em vua tu QN ve, bien dep, con nguoi than thien, do an ngon nhung gia noi chung cung khong re.

Ac080

Xe tăng
em đang ở Qui Nhơn đây, ra Kỳ co tắm biển trong veo.

Dan du an

Xe ba gác
Em thấy trong đó ăn đắt và đồ biển không đa dạng.

ducvt8x

Xe tăng
theo e thì những chỗ xưa kia Pháp nó ko đi thì đều có lý do hết!

linkcoi

Xe đạp
Cụ siêu nhỉ, chỉ nhìn cái ảnh nhỏ cafe cua E mà đoán được Tuyên Quang[/QUOTE]
Dạ, e đoán vậy thôi cụ :)

PhoanSL1

Xe máy
Nghe thấy được đi, được ăn, được tham quan là em thích lém nhưng ngặt cái là chưa có times đi :P

tungbeo

Xe tăng
Mai nhà e vào Quy Nhơn ở ks Seagull (Hải Âu) rồi ạh. Cụ nào biết chỗ nào thuê xe ô tô tự lái cho e xin nhé. Cảm ơn các cụ nhiều!

moongket

Xe điện
0905474244, trước em thuê xe tự lái của mợ này, thủ tục đơn giản chỉ nhất cái CMND và xem bằng lái, đi lang thang thoải mái, sang Phú Yên cũng gần.
Mà đúng là nên ở trong TP vui hơn, đi chơi xung quanh gần, chứ FLC cách gần 20km chỉ nghỉ dưỡng thôi
Mợ ý tên là gì thế
Có pass of ko cụ ơi thanks

moongket

Xe điện
Cụ bảo khách sạn gọi điện cho xe, hẹn giờ, gần đến giờ họ cho xe trung chuyển đón tận nơi miễn phí. Xe giường nằm, 7 hay 80,000 gì đó. Xe chạy dọc tuyến Tuy Hòa - Sông Cầu - Quy nhơn, đẹp lắm.
Tính nhà Cháu thích lang thang, vào đó thuê cái xe máy của cậu Trung gì đó, ngay bến xe, điện cái mấy phút là có xe mang ra, xe tốt. Xe máy mới chui vào được những chỗ thế này ạ !

Chỗ này có gì đặc biệt thế cụ bau67 ơi
Mua quà về ok hả cụ thanks

NNS

Xe ngựa
Nó là đường 1a quốc lộ luôn đó hả cụ NNS ơi :) thanks cụ
Noa là tuyến tránh Quy Nhơn Sông cầu cụ ạ, nó tách khỏi Ql1 ở cầu Sông Ngang - cửa ngõ Quy nhơn và lại lộn bào Ql1 ở Sông Cầu - Phú Yên ạ. 33 km luôn lượn quanh biển, rất nhiều resort mini hay các thắng cảnh, bãi tắm, quán nhậu hải sản ngon bổ rẻ dọc theo, cụ thích dừng chỗ nào thì dừng

moongket

Xe điện
Noa là tuyến tránh Quy Nhơn Sông cầu cụ ạ, nó tách khỏi Ql1 ở cầu Sông Ngang - cửa ngõ Quy nhơn và lại lộn bào Ql1 ở Sông Cầu - Phú Yên ạ. 33 km luôn lượn quanh biển, rất nhiều resort mini hay các thắng cảnh, bãi tắm, quán nhậu hải sản ngon bổ rẻ dọc theo, cụ thích dừng chỗ nào thì dừng
Vâng em cảm ơn cụ ạ

Dispatcher

Xe tăng
--- Lang thang ---

>>> Bình Định, nếu lấy Quy Nhơn là mốc thì có 3 hướng để đi chơi lang thang.

01. Thành cổ, tháp cổ và đất võ Tây Sơn: từ Quy Nhơn đi về hướng tây dọc QL19 tới chân đèo An Khê. Sẽ ngang qua nhiều vùng đất tháp cổ và đất võ Tây Sơn. Các tháp cổ như Bánh Ít, Phú Lộc, Dương Long, Thủ Thiện... thành Đồ Bàn, chùa Thập Tháp, Hầm Hồ đều nằm ở hướng này. Trên đường từ tháp Thủ Thiện qua tháp Dương Long còn có cây cầu ván, nẹp tre qua sông Côn, TL636B. Cảm giác đi trên cây cầu này vào mùa nước nhiều còn "phiêu diêu hơn cả cầu Ông Cọp ở Tuy An, Phú Yên.

02. Loanh quanh Quy Nhơn: có tháp Đôi, bãi biển thành phố và có lẽ không thể không dành chút thời gian ghé qua Gành Ráng (còn gọi là bãi Hoàng Hậu, bãi Đá Trứng). Dọc theo bãi biển ở đây là, những viên đá cuội to và tròn trịa nằm "lăn lóc", nên nơi này còn được gọi là bãi Đá Trứng. Còn tên gọi bãi Hoàng Hậu thì bắt nguồn từ chốn này là nơi vua Bảo Đại xây khu nghỉ dưỡng cho ông và bà Nam Phương hoàng hậu, vợ ông. Ở đây còn có mộ của nhà thơ Hàn Mặc Tử. Còn cuối con đường Hàn Mặc Tử này là bệnh viện Trại Phong của Quy Nhơn.

Bãi Hoàng Hậu nằm trên trục đường Hàn Mặc Tử. Từ đường Xuân Diệu (đường dọc biển, qua Surf Bar), chạy thẳng theo hướng Nam về phía đường An Dương Vương. Tới ngã ba giao với đường Tây Sơn thì chạy thẳng tiếp là đường Hàn Mặc Tử. Từ bãi Đá Trứng, theo đường An Dương Vương, chạy ngược lên hướng Bắc (hướng lúc nãy), tới vòng xoay Nguyễn Huệ, An Dương Vương, Nguyễn Tất Thành thì rẽ trái vào đường Nguyễn Tất Thành rồi đi hết đường Nguyễn Tất Thành, quẹo trái. Tới ngã tư, thì quẹo vào đường Võ Nguyễn Giáp. Qua cầu Thị Nại sẽ tới bán đảo "cát", bán đảo Phương Mai.

03. Eo Gió, Kỳ Co và bán đảo Phương Mai: cái tên này, có lẽ không gây được "ấn tượng" gì với nhiều người khi được nhắc đến. Nhưng trên bán đảo toàn cát và cát này lại có rất nhiều cái tên rất quen thuộc với các du khách, đặc biệt là các bạn trẻ đó là... Eo Gió, Kỳ Co, Cát Tiến, Cát Hải, Nhơn Lý... :). Trong đó cái tên nổi lên sớm nhất là Eo Gió, và mới đây nhất là Kỳ Co. Kỳ Co là nơi 3 năm trước, khi đang đi lang thang trên mảnh đất này, mình được một người bạn inb nhỏ cho cái địa điểm nghe khá lạ lùng ấy. Ngày đó đi tới đây rất khó khăn, nhưng khi Kỳ Co hiện ra trước mắt thì đúng là bần thần vì "sắc đẹp" của nó. Giờ thì em ấy đã "vươn mình thức giấc", là điểm đến của rất nhiều người, bạn trẻ...

Trên bán đảo "cát"... QL19B mới được hoàn thành, là trục đường chính. Lấy xã Nhơn Lý là mốc thì bãi Kỳ Co nằm ở phía Nam của xã còn Eo Gió thì nằm ngay ở đó. Cát Tiến, Cát Hải thì xuôi QL19B, TL640 đi lên phía Bắc. Ở quanh đoạn này, là một loạt TL như TL632, TLTL633, TL639, TL640 nên rất dễ bị lộn. Cứ theo TL640, đi hết đường, rồi tiếp tới TL639 là đúng hướng. Đi gần hết TL639, tới ngã ba sông Tam Quan, thì quẹo trái (vẫn là TL639). Rồi đi hết đường tới ngã tư thì quẹo phải là rẽ vào QL1A.

---- Ăn uống ---

>>> Ở Quy Nhơn:
- Bánh mì chấm Loan (xe bánh mì góc Lê Hồng Phong, Nguyễn Huệ). Gọi thêm dĩa chấm xíu mại, thịt hướng, hột vịt chấm ăn thêm cho đã hehe.

- Hột vịt lộn chiên mắm, xào me: đường Nguyễn Hữu Thọ. Từ đường Ỷ Lan tới ngã tư Ỷ Lan - Nguyễn Hữu Thọ rẻ trái, quán nằm ngay bên trái (bán chiều tối).

- Surf Bar ở đường Xuân Diệu (giờ em ấy đã quá nổi tiếng so với ngày mình tới đây lúc mới khai trương hai năm về trước). Hồi đó "em ấy" còn rất khách. Ra nằm "sải lai" trên cái gối lười để trên bãi biển, kêu một ly cocktail để dưới nến rồi nằm lười, lăn lê ngắm người qua lại, nghe sóng rì rào... cảm giác "tê tê". Và em ấy cũng là lí do mình chạy một lèo 300 cây số từ Vĩnh Hy lên Quy Nhơn mà không dừng lại ở Nha Trang. Thích Surf Bar của Quy Nhơn hơn là Sailing Club của Nha Trang. Bây giờ em ấy đẹp hơn, đông hơn... và mình thì chưa có dịp quay lại thăm. Không biết bây giờ có khác đi... hay giá còn rẻ và cảnh còn lãng mạn nữa không.

- Bún cá Ngọc Liên, Phượng Tèo, chim mía Hầm Hô,

- Bánh xèo mực: dưới chân cầu Thị Nại.

- Nếu đi từ lúc sáng sớm thì sẽ không có dịp ăn bánh xèo mực dưới chân cầu Thị Nại (quán bán buổi chiều). Không sao... vẫn có món điểm tâm cho buổi sáng là món bánh hỏi lòng heo, ở chợ Đầm. Món ăn nhẹ bụng, ngon lành và giá rẻ. Quán bà Năm ở đường Nguyễn Chánh.

bau67

Xe container
Chỗ này có gì đặc biệt thế cụ bau67 ơi
Mua quà về ok hả cụ thanks
Đây là đường xuyên qua làng chài ven biển để vào cái Home stay: Life's a Beach. Bãi biển ở đây rất đẹp, cát àng, có vách đã nhô ra biển, có những chỏm đá nhô lên mặt bãi cát. 1 bên là cái Marina Resort, 1 bên là cái Anantara resort, trước mặt là hòn Ngang. Mua hải sản khô, nước măm ở đây rất rẻ.

moongket

Xe điện
Đây là đường xuyên qua làng chài ven biển để vào cái Home stay: Life's a Beach. Bãi biển ở đây rất đẹp, cát àng, có vách đã nhô ra biển, có những chỏm đá nhô lên mặt bãi cát. 1 bên là cái Marina Resort, 1 bên là cái Anantara resort, trước mặt là hòn Ngang. Mua hải sản khô, nước măm ở đây rất rẻ.
Ở cái home stay này có được ko cụ và giá ntn thế thanks cụ
Home stay này chỉ có xe máy đi vào được thui hả cụ ạ
Em cảm ơn cụ!