[Funland] Kinh nghiệm Du học Đức.

Patriots

Xe lăn
Con em bị đúng cái này mặc dù làm có 12h/ 1 tuần.
12h/ tuần, tháng là 48h x 12,75 lương tối thiểu, thì con cụ cũng > 520€ và phải đóng rồi. Tiếng Đức gọi là "sozialversicherungspflichtige Beschäftigung", cứ đóng cái này là được tính, học sinh học Dual Ausbildung thì đóng cái này từ khi bắt đầu học rồi, nên sẽ được tính từ khi đi học luôn, HS học đại học thì khác, vì thời gian bắt đầu học thì chưa đóng. Nhưng kết quả học tập tốt sẽ được ưu tiên xét quốc tịch.
Em ko định cho cháu đi từ trung học . Hiện cháu nhà em đang học phổ thông cao đẳng fpt, nên nếu có đi thì em dự định là sau khi tốt nghiệp và có tấm bằng cao đẳng . Tuy nhiên e muốn tìm hiểu thông tin trc để có thời gian định hướng và chuẩn bị
Nếu học cao đẳng FPT mà học về tin học, thì sang Đức làm về ngành đó điều kiện Visa không bắt buộc có tiếng Đức, quan trọng bên nhận có chấp nhận không? Điều kiện Visa sẽ thông thoáng nếu mức lương > 40.000€ Brutto/ năm.

Chỉnh sửa cuối:

YarisVerso

Xe tải
Cái này con em không đề cập tới nên em không rõ, em sẽ lưu ý cháu vấn đề này.
Ngày xưa lúc còn là sinh viên tôi rất chăm làm cái vụ khai thuế này vì sẽ nhận lại toàn bộ thuế đã tạm nộp trước đó. Có năm ngày 2 tháng 1 đã đến nộp bản khai thuế ở sở thuế rồi khiến cho bà nhân viên ở đó phải mắt chữ O, mồm chữ A luôn. 😜
Giờ thì nhiều khi quá hạn mấy tuần mới làm xong khai thuế vì hầu như là toàn phải nộp thêm tiền thuế, có khi tới cả dăm ngàn Euro. 😭

wave-tau

Xe container
Ngày xưa lúc còn là sinh viên tôi rất chăm làm cái vụ khai thuế này vì sẽ nhận lại toàn bộ thuế đã tạm nộp trước đó. Có năm ngày 2 tháng 1 đã đến nộp bản khai thuế ở sở thuế rồi khiến cho bà nhân viên ở đó phải mắt chữ O, mồm chữ A luôn. 😜
Giờ thì nhiều khi quá hạn mấy tuần mới làm xong khai thuế vì hầu như là toàn phải nộp thêm tiền thuế, có khi tới cả dăm ngàn Euro. 😭
Mợ sinichit xin số đt của cụ này cho ku f1 nhà mợ, cụ ý có vẻ nhiệt tình mà rất hiểu biết. Còn hôm nào mợ quăng số của hắn vào inbox cho em, thỉnh thoảng em ới, em hay thích nói chuyện với đội thanh niên bên này học hỏi kinh nghiệp cũng như cách nghĩ để dạy mấy nhóc nhà em. :D

Patriots

Xe lăn
Cái này con em không đề cập tới nên em không rõ, em sẽ lưu ý cháu vấn đề này.
Thuế thu nhập người ta tính hàng tháng là phù hợp với mức chung rồi. Mình chỉ có thể xin lại khi có biến động, như trong năm mình không làm đủ 12 tháng, đi làm xa quá mức bình thường, có thuê căn hộ thứ hai gần chỗ làm, có thêm người mình phải nuôi, hay là công việc phải đi lại nhiều, những cái này nhất là về đi lại thì nên giữ lại phiếu xăng. Khai thuế thu nhập bình thường của người làm công, ăn lương thì đơn giản, cho dữ kiện vào phần mềm là nó ra kết quả, xin được bao nhiêu hay phải nộp thêm biết ngay.

sinichit52

Xe container
Cụ cho hỏi con cụ cháu học gì bên đó?
Cháu học về kỹ thuật hàng không vũ trụ ạ.
Về trường hợp của nhóc nhà cụ. Em nhớ khi không lầm hình như cháu học đồ họa. Nếu cụ cho cháu học FH( đại học khoa học ứng dụng) thì có thể apply thẳng năm 1. Tùy đk mỗi trường khác nhau. Nhưng em nhớ nhất là tiếng Đức C1( nếu B2 thì phải học thêm khóa tiếng). Cụ bảo cháu có thể khoanh vùng ngành, bang- trường để hỏi bộ phận ts trực tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Thuế thu nhập người ta tính hàng tháng là phù hợp với mức chung rồi. Mình chỉ có thể xin lại khi có biến động, như trong năm mình không làm đủ 12 tháng, đi làm xa quá mức bình thường, có thuê căn hộ thứ hai gần chỗ làm, có thêm người mình phải nuôi, hay là công việc phải đi lại nhiều, những cái này nhất là về đi lại thì nên giữ lại phiếu xăng. Khai thuế thu nhập bình thường của người làm công, ăn lương thì đơn giản, cho dữ kiện vào phần mềm là nó ra kết quả, xin được bao nhiêu hay phải nộp thêm biết ngay.
Dạ em cảm ơn cụ. Em sẽ lưu ý cháu vấn đề này. Hội bạn con em chơi thì nó là đứa duy nhất đóng thuế nên không rõ. Còn các bạn người nước ngoài hay người quen thì không đủ thân để hỏi. Nên vấn đề này cháu vẫn còn mù mờ lắm.

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Mợ sinichit xin số đt của cụ này cho ku f1 nhà mợ, cụ ý có vẻ nhiệt tình mà rất hiểu biết. Còn hôm nào mợ quăng số của hắn vào inbox cho em, thỉnh thoảng em ới, em hay thích nói chuyện với đội thanh niên bên này học hỏi kinh nghiệp cũng như cách nghĩ để dạy mấy nhóc nhà em. :D
Dạ, em sẽ bảo cháu có gì inbox cụ YarisVerso hỏi. Còn cu nhà em bảo con xấu hổ lắm, mẹ đừng cho🙈

Patriots

Xe lăn
Dạ em cảm ơn cụ. Em sẽ lưu ý cháu vấn đề này. Hội bạn con em chơi thì đít nhất nó là đóng thuế nên không rõ. Còn các bạn người nước ngoài hay người quen thì không đủ thân để hỏi. Nên vấn đề này cháu vẫn còn mù mờ lắm.
Nhưng nếu con cụ thu nhập < 1000 € một tháng thì mức đóng thuế thu nhập rất ít hoặc không có. Bên Đức còn có "Solidaritätszuschlag" họ cũng khấu luôn từ lương, khoảng 7,5% của thuế thu nhập cụ đóng, ví dụ nhìn bảng lương đóng 200€ tiền thuế thì phải đóng 15 € nữa, nhưng nước Đức rất sòng phẳng, người Đức phải đóng khoản đó, người nước ngoài họ trả lại, với cháu trước đây là như thế.

sinichit52

Xe container
Nhưng nếu con cụ thu nhập < 1000 € một tháng thì mức đóng thuế thu nhập rất ít hoặc không có. Bên Đức còn có "Solidaritätszuschlag" họ cũng khấu luôn từ lương, khoảng 7,5% của thuế thu nhập cụ đóng, ví dụ nhìn bảng lương đóng 200€ tiền thuế thì phải đóng 15 € nữa, nhưng nước Đức rất sòng phẳng, người Đức phải đóng khoản đó, người nước ngoài họ trả lại, với cháu trước đây là như thế.
Con em nhìn bảng lương của thì nó bảo không có thuế nào ngoài thuế hưu trí hết. Lương của cháu luôn duy trì khoảng 700-800 sau thuế.

Chỉnh sửa cuối:

YarisVerso

Xe tải
Dạ, em sẽ bảo cháu có gì inbox cụ YarisVerso hỏi. Còn cu nhà em bảo con xấu hổ lắm, mẹ đừng cho🙈
Có gì thắc mắc thì cụ/mợ cứ tung hết lên đây. Trừ cái gì nó liên quan đến thông tin cá nhân thì mới phải mật thư mật thiếc. Biết đến đâu thì tôi xin được tham gia đến đấy. Cũng là cách để cập nhật thông tin vì sẽ có nhiều người biết rõ hơn tham gia trả lời.
Tất cả những gì các cháu nó đang trải qua thì tôi cũng đã từng gặp. Nhưng hoàn cảnh bây giờ nó đã khác nhiều so với 5, 10 năm trước rồi nên bản thân tôi cũng muốn cập nhật để chuẩn bị cho đám f1 của mình. 😜

sinichit52

Xe container
Có gì thắc mắc thì cụ/mợ cứ tung hết lên đây. Trừ cái gì nó liên quan đến thông tin cá nhân thì mới phải mật thư mật thiếc. Biết đến đâu thì tôi xin được tham gia đến đấy. Cũng là cách để cập nhật thông tin vì sẽ có nhiều người biết rõ hơn tham gia trả lời.
Tất cả những gì các cháu nó đang trải qua thì tôi cũng đã từng gặp. Nhưng hoàn cảnh bây giờ nó đã khác nhiều so với 5, 10 năm trước rồi nên bản thân tôi cũng muốn cập nhật để chuẩn bị cho đám f1 của mình. 😜
Cảm ơn cụ, cụ nhiệt tình quá ạ.

Patriots

Xe lăn
Con em nhìn bảng lương của thì nó bảo không có thuế nào ngoài thuế hưu trí hết. Lương của cháu luôn duy trì khoảng 700-800 sau thuế.
Mức đó thấp nên chưa phải đóng thuế, nhưng cháu đã đóng đủ các loại bảo hiểm rồi, và chi phí rất ít, lương trước thuế của cháu sẽ khoảng 900-1000€/tháng.

sinichit52

Xe container
Mức đó thấp nên chưa phải đóng thuế, nhưng cháu đã đóng đủ các loại bảo hiểm rồi, và chi phí rất ít, lương trước thuế của cháu sẽ khoảng 900-1000€/tháng.

Cụ dự chuẩn quá, em cảm ơn cụ

CaptainMT

Xe buýt
Em vào hóng các cccm. Hình như gần đây cái vụ du học nghề bên Đức đang thành hot trend.

CaptainMT

Xe buýt
Em vào pha ấm trà, ngồi thưởng thức bánh của các cccm. :D

CaptainMT

Xe buýt

YarisVerso

Xe tải
Em vào hóng các cccm. Hình như gần đây cái vụ du học nghề bên Đức đang thành hot trend.
Nước Đức đang thiếu nhân công trầm trọng nên bắt buộc phải mở cửa thị trường lao động cho nhân công trẻ từ các nước khác sang. Số liệu thống kê hôm qua tôi vừa đọc được là có tới 45% vị trí công việc từ đầu năm nay đang không tìm được người làm.
Cho tới trước năm 2000 thì sinh viên nước ngoài tốt nghiệp đại học ở Đức xong là nhận được giấy yêu cầu rời khỏi nước Đức ngay và không có du học nghề thì tình hình hôm nay đã khác hẳn. Du học nghề được hỗ trợ mạnh mẽ từ nhà nước. Học xong đại học hoặc học nghề là được tạo điều kiện để ở lại xin việc và định cư.
Điều kiện để được sang Đức du học nghề thì quá là mở. Du học nghề có thu nhập luôn từ ngày đi học đầu tiên nên rất hấp dẫn với các bạn trẻ Việt Nam.

Nhưng việc đi du học nghề dễ dàng cũng có mặt trái của nó:

1. Chính sách du học nghề của Đức không chỉ dành cho công dân Việt Nam nên mức độ cạnh tranh sẽ ngày càng gay gắt hơn. Ví dụ như ngành điều dưỡng, bộ trưởng lao động Đức đã sang Việt Nam gần như là đầu tiên để quảng bá. Nhưng thực tế kết quả mấy năm nay đã không như kỳ vọng. Trừ các bạn theo chương trình chính thức của bộ lao động 2 nước là chất lượng tốt, học xong ở lại làm đúng ngành nghề còn các bạn đi theo các trung tâm thì tỷ lệ rơi rụng vì yếu tiếng Đức, vì không có quyết tâm học hành... rất nhiều. Rối sau khi tốt nghiệp có nhiều bạn cũng chỉ đợi có giấy phép cư trú vĩnh viễn là bỏ nghề để kiếm tiền cách khác như nails, quán ăn,... nhàn và nhiều hơn. Vừa rồi bộ trưởng lao động Đức đã sang Brazil và một số nước Nam Mỹ khác để quảng bá cho nghề điều dưỡng ở Đức.

2. Có nhiều trung tâm môi giới du học làm việc thiếu chuyên nghiệp, kiểu ôm con bỏ chợ hoặc lừa đảo khiến cho nhiều bạn du học sinh lâm vào những hoàn cảnh đáng thương. Lúc tư vấn thì chỉ vẽ ra toàn màu hồng mà không cho các cháu biết về những khó khăn sẽ gặp phải. Khi sang đến đây vấp váp nhiều quá mà các cháu không có sự giúp đỡ của trung tâm nên chán nản, nảy sinh tiêu cực. Ví dụ điển hình là nhiều cháu gái nghe xui khôn xui dại, khi không học nổi, có khả năng bị đuổi học thì tìm cách có bầu với người có giấy tờ hoặc trả tiền để người ta nhận cha giả rồi ăn theo quả bầu bí đó để ở lại.

3. Thông tin không chính xác ở quê nhà về cuộc sống học nghề. Áp lực từ phía gia đình ở VN khi xem Youtube, Tiktok, cá mập này nọ phát biểu linh tinh. Nào là đi học nghề mỗi tháng gửi về cho bố mẹ cả trăm củ, hay như ông nào ở Nghệ An kể có con sang Đức tháng nào cũng gửi về trăm củ, xây nhà to nhất làng... Đối đầu với khó khăn chưa đủ mà còn bị "hậu phương" nay nhắc mai hỏi thì cũng mệt lắm.

Túm lại là du học Đức và nhất là du học nghề hiện đang là một cơ hội rất rộng mở cho các bạn trẻ, nhưng muốn thành công thì gia đình và bản thân các bạn nên "ngâm cứu" và chuẩn bị thật kỹ, nắm được thật nhiều thông tin chính xác, học được tiếng thật tốt.