[Funland] Kinh nghiệm Du học Đức.

Patriots

Xe lăn
Em cũng quan tâm. Xin hỏi cụ Patriots f1 đi diện gì và học gì bên đó ah?
Bên cháu làm tất cả các dịch vụ có chữ học ở Đức. Theo cháu hiểu cụ đang tìm cách cho con đi học THPT bên Đức (tiếng Đức là Gymnasium). Học chương trình này thì các cháu phải tối thiểu xong lớp 8 ở Việt Nam và tối đa là học xong lớp 10 ở Việt Nam, chứ học xong lớp 11 rồi thì sang hơi đuối, sợ kết quả làm tốt nghiệp điểm trung bình không được tốt. Con cụ đã học tiếng Đức chưa? Nếu học rồi thì xong trình độ nào rồi? Nếu xong được B2 thì đi học THPT thủ tục quá dể, còn chưa học tiếng Đức thì thủ tục tương đối phức tạp và hơi lâu đấy ạ, cũng tốn kém, Năm đầu ăn ở và học tiếng cũng phải 15-20k Euro. Vì học tiếng không free, sang học văn hóa thì có người bảo lãnh chi phí ăn ở sẽ < 10000 € năm. Ở Ký túc xá chi phí sẽ cao hơn nếu mình kiếm được người bảo lãnh và giám hộ, hiện tại cháu đang làm bảo lãnh thì bớt tốn kém hơn. Vì các cháu tuổi vị thành niên nên nhất định cần phải có người hoặc tổ chức (nhà trường chẳng hạn) đứng ra giám hộ.

Con cụ ấy mới học phổ thông thôi cụ ak, cơ mà cụ ấy làm tư vấn du học Đức ạ. E tag giúp cụ chứ cụ k tag thì cụ ấy k ngoi lên đc đâu ạ :D, cụ Patriots ới ời ơi
Cảm ơn mợ nhắc đến cháu, cháu đang ở Đức đây, hôm nay đi đúng 800km để ký hợp đồng cho các cháu
Dạ e chỉ hỏi về mức chi phí thôi ạ. 😁😁😁
Chất lượng giảng dạy thì e đánh giá oke.
Chi phí ở mức trung bình, không cao và cũng không rẻ

Chỉnh sửa cuối:

YarisVerso

Xe tải
Học nghề ở Đức là vừa học vừa làm. Học lý thuyết ở trường nghề và làm việc ở hãng/xưởng/viện nên được trả lương trong suốt thời gian học. Không cao nhưng cũng đủ sống.
Sau khi tốt nghiệp nghề hoặc đại học và làm đúng nghề được đào tạo đủ 24 tháng thì sẽ được quyền có giấy tờ cư trú vô thời hạn. Đủ 8 năm sống hợp pháp, đóng đủ 60 tháng bảo hiểm xã hội và trình độ tiếng Đức B1, không nhận trợ cấp xã hội thì có thể xin vào quốc tịch Đức.
Du học sinh học nghề hiện nay được nước Đức chào đón vì tình trạng thiếu nhân công có trình độ đang rất nghiêm trọng.
Các cháu từ VN muốn đi học nghề ở Đức thì đầu tiên phải học tốt tiếng Đức từ ở nhà. Tiếng ấm ớ rồi còn chạy chọt hay thi hộ để có bằng thì sang đến đây cũng sẽ nhanh chóng bị thải loại. Thứ 2 là phải chuẩn bị tác phong học tập, làm việc chuyên nghiệp. Nên có quyết tâm và định hướng rõ ràng là học nghề sẽ có nhiều vất vả. Hiện nay tình trạng các cháu sang đây rồi thất vọng với công việc, với chủ lao động sảy ra tương đối phổ biến. Nhiều cháu cứ chạy từ nơi này qua nơi khác mà không tìm hiểu kỹ thông tin là phải xin phép sở ngoại kiều trước khi nhảy việc nên gặp rắc rối về giấy tờ, thậm chí là bị đuổi về nước.

sinichit52

Xe container
Cụ Patriots và các cụ làm về du học cho em hỏi chút ạ.
Con em hiện đang học đại học bên đó, đã đóng bảo hiểm hưu trí được 19 tháng. Hôm trước cháu có nói qua với em về đk xin vĩnh trú là cư trú hợp pháp 5 năm liên tiếp, đóng bảo hiểm hưu trí tối thiểu 60 tháng và nhiều đk khác nữa. Quan trọng nhất là thời gian học của SV quốc tế không đươc tính vào thời gian lưu trú này. Không biết cháu nhà em hiểu như thế có đúng không ạ. Em cảm ơn các cụ nhiều.

Patriots

Xe lăn
Con em hiện đang học đại học bên đó, đã đóng bảo hiểm hưu trí được 19 tháng. Hôm trước cháu có nói qua với em về đk xin vĩnh trú là cư trú hợp pháp 5 năm liên tiếp, đóng bảo hiểm hưu trí tối thiểu 60 tháng và nhiều đk khác nữa. Quan trọng nhất là thời gian học của SV quốc tế không đươc tính vào thời gian lưu trú này. Không biết cháu nhà em hiểu như thế có đúng không ạ. Em cảm ơn các cụ nhiều.
Cụ phải lưu ý đóng bảo hiểm hưu trí 60 tháng thì có nghĩa đi làm 60 tháng. Sinh viên thì đâu có đóng bảo hiểm hưu trí đâu? Còn thế nào là cư trú hợp pháp thì mỗi một sở ngoại kiều định nghĩa khác nhau, thậm trí ngày một hội đồng hành chính mà sở ngoại kiều và phòng xét quốc tịch cũng định nghĩa về việc cư trú hợp pháp khác nhau. Cháu ví dụ thế này trước đây thì ở Đức hợp pháp 8 năm được cấp Vĩnh trú, có nơi tính thời gian cầm Duldung không được tính là hợp pháp, có nơi vẫn tính là hợp pháp, có nơi họ tính cho 50%. Có nơi sở ngoại kiều tính là hợp pháp để nhận Vĩnh trú, lên phòng quốc tịch họ lại không tính thời gian cầm Duldung là hợp pháp, dù hai phòng cùng trong một toà nhà của Ordnungsamt

nicholas1618

Xe điện
Bên cháu làm tất cả các dịch vụ có chữ học ở Đức. Theo cháu hiểu cụ đang tìm cách cho con đi học THPT bên Đức (tiếng Đức là Gymnasium). Học chương trình này thì các cháu phải tối thiểu xong lớp 8 ở Việt Nam và tối đa là học xong lớp 10 ở Việt Nam, chứ học xong lớp 11 rồi thì sang hơi đuối, sợ kết quả làm tốt nghiệp điểm trung bình không được tốt. Con cụ đã học tiếng Đức chưa? Nếu học rồi thì xong trình độ nào rồi? Nếu xong được B2 thì đi học THPT thủ tục quá dể, còn chưa học tiếng Đức thì thủ tục tương đối phức tạp và hơi lâu đấy ạ, cũng tốn kém, Năm đầu ăn ở và học tiếng cũng phải 15-20k Euro. Vì học tiếng không free, sang học văn hóa thì có người bảo lãnh chi phí ăn ở sẽ < 10000 € năm. Ở Ký túc xá chi phí sẽ cao hơn nếu mình kiếm được người bảo lãnh và giám hộ, hiện tại cháu đang làm bảo lãnh thì bớt tốn kém hơn. Vì các cháu tuổi vị thành niên nên nhất định cần phải có người hoặc tổ chức (nhà trường chẳng hạn) đứng ra giám hộ.

Cảm ơn mợ nhắc đến cháu, cháu đang ở Đức đây, hôm nay đi đúng 800km để ký hợp đồng cho các cháu

Chi phí ở mức trung bình, không cao và cũng không rẻ
Em ko định cho cháu đi từ trung học . Hiện cháu nhà em đang học phổ thông cao đẳng fpt, nên nếu có đi thì em dự định là sau khi tốt nghiệp và có tấm bằng cao đẳng . Tuy nhiên e muốn tìm hiểu thông tin trc để có thời gian định hướng và chuẩn bị

sinichit52

Xe container
Em cảm ơn cụ nhiều. Vậy để chắc ăn chắc phải xem kỹ luật của từng bang cụ nhỉ.
Cụ phải lưu ý đóng bảo hiểm hưu trí 60 tháng thì có nghĩa đi làm 60 tháng. Sinh viên thì đâu có đóng bảo hiểm hưu trí đâu?
Con em chắc chắn đóng bảo hiểm hưu trí cụ ạ. Cháu đóng được 16 tháng theo Mec và theo nơi hiện tại đang là 3 tháng. Mỗi tháng nó trừ nghiến đi khoảng 100 mà cháu bảo cái này phải tự đóng chứ không được 50/50 ạ.

YarisVerso

Xe tải
Điều kiện về thời gian để có vĩnh trú cho người đã tốt nghiệp một trường đại học Đức là có 24 tháng làm việc đúng với chuyên ngành đã học. 60 tháng đóng bảo hiểm hưu trí không áp dụng cho người tốt nghiệp đào tạo nghề và đại học trở lên.

sinichit52

Xe container
Điều kiện về thời gian để có vĩnh trú cho người đã tốt nghiệp một trường đại học Đức là có 24 tháng làm việc đúng với chuyên ngành đã học. 60 tháng đóng bảo hiểm hưu trí không áp dụng cho người tốt nghiệp đào tạo nghề và đại học trở lên.
Vậy hả cụ. Em sẽ bảo cháu nghiên cứu kỹ hơn ạ.
Cái 24 tháng kia là làm full hay làm dạng partner cũng được tính ạ.

YarisVerso

Xe tải
Vậy hả cụ. Em sẽ bảo cháu nghiên cứu kỹ hơn ạ.
Cái 24 tháng kia là làm full hay làm dạng partner cũng được tính ạ.
Sau khi tốt nghiệp xong thì phải đi xin việc, hoặc xin được việc từ trước đó để lúc có bằng là chuyển đổi giấy phép cư trú. Nhưng lúc nhận công việc đầu tiên khi mới ra trường thì phải có sự chấp thuận của sở lao động và sở ngoại kiều sau khi họ đánh giá mức lương đó có phù hợp với mặt bằng chung của ngành nghề và địa phương hay không? (Chủ yếu là để không được phép làm công việc với mức lương thấp hơn trả cho người Đức/công dân EU cùng trình độ).
Vì vậy gần như chỉ có làm fulltime mới được chấp nhận.

sinichit52

Xe container
Sau khi tốt nghiệp xong thì phải đi xin việc, hoặc xin được việc từ trước đó để lúc có bằng là chuyển đổi giấy phép cư trú. Nhưng lúc nhận công việc đầu tiên khi mới ra trường thì phải có sự chấp thuận của sở lao động và sở ngoại kiều sau khi họ đánh giá mức lương đó có phù hợp với mặt bằng chung của ngành nghề và địa phương hay không? (Chủ yếu là để không được phép làm công việc với mức lương thấp hơn trả cho người Đức/công dân EU cùng trình độ).
Vì vậy gần như chỉ có làm fulltime mới được chấp nhận.
Dạ em cảm ơn cụ lần nữa. Về mức lương chỗ con em đang làm partner cũng đương tương với lương kỹ sư tối thiểu nên nếu được ký đặng fresher chắc cũng ổn ạ.

YarisVerso

Xe tải
Dạ em cảm ơn cụ lần nữa. Về mức lương chỗ con em đang làm partner cũng đương tương với lương kỹ sư tối thiểu nên nếu được ký đặng fresher chắc cũng ổn ạ.
Ý cụ là cháu làm bán thời gian - part-time phải không? Nếu mức lương tháng đủ cao theo quy định từng vùng thì cũng ok thôi.
Theo tôi, việc quan trọng nhất của cháu lúc này là cứ tốt nghiệp kết quả tốt đã. Chuyện ở lại, rồi vĩnh trú, vào quốc tịch Đức bây giờ cho người tốt nghiệp ở đây hiện nay rất thuận lợi rồi.
Nếu không có vụ chiến tranh ở Trung Đông thì sang năm thông qua được luật Quốc tịch sửa đổi thì chỉ cần có 3 năm cư trú hợp pháp đã được vào quốc tịch, thậm chí là cho song tịch luôn.

sinichit52

Xe container
Ý cụ là cháu làm bán thời gian - part-time phải không? Nếu mức lương tháng đủ cao theo quy định từng vùng thì cũng ok thôi.
Theo tôi, việc quan trọng nhất của cháu lúc này là cứ tốt nghiệp kết quả tốt đã. Chuyện ở lại, rồi vĩnh trú, vào quốc tịch Đức bây giờ cho người tốt nghiệp ở đây hiện nay rất thuận lợi rồi.
Nếu không có vụ chiến tranh ở Trung Đông thì sang năm thông qua được luật Quốc tịch sửa đổi thì chỉ cần có 3 năm cư trú hợp pháp đã được vào quốc tịch, thậm chí là cho song tịch luôn.
Em tì mò chút thôi vì hôm trước nó buôn quả bị trừ thuế . Còn bây giờ thì việc ưu tiên vẫn là học, địa là điều quan trọng trọng nhất lúc này ạ.

Chỉnh sửa cuối:

wave-tau

Xe container
Bên séc sau tuổi 26 nếu không học đại học mới phải đóng bảo hiểm hưu, còn đang đi học không phải đóng, à có truờng hợp ngoại lệ là vừa đi học vừa có giấy phép kinh doanh, nghĩa là kinh doanh sẽ phải đóng cả bh xã hội lẫn sức khoẻ + khai thuế hàng năm. Bến đức chắc cũng na ná, mợ có nguời quen nên ra uỷ ban hỏi chứ đừng hỏi ông dv vn nào bên đó.

YarisVerso

Xe tải
Bên séc sau tuổi 26 nếu không học đại học mới phải đóng bảo hiểm hưu, còn đang đi học không phải đóng, à có truờng hợp ngoại lệ là vừa đi học vừa có giấy phép kinh doanh, nghĩa là kinh doanh sẽ phải đóng cả bh xã hội lẫn sức khoẻ + khai thuế hàng năm. Bến đức chắc cũng na ná, mợ có nguời quen nên ra uỷ ban hỏi chứ đừng hỏi ông dv vn nào bên đó.
Ở Đức từ 17 tuổi là "có quyền" đóng bảo hiểm hưu trí rồi. Là học sinh, sinh viên nếu đi làm quá 20 tiếng/tuần, người lao động thu nhập từ 520Euro/tháng trở lên là đều phải nộp bảo hiểm hưu trí. Chủ lao động đóng cho một nửa, người làm thuê đóng một nửa, trừ thẳng vào lương.

sinichit52

Xe container
Cái này chắc do con em làm bên Mercedes rồi làm cho Airbus nên phải nộp ạ. Em nghĩ chắc không sai đâu nhỉ. Họ có kế toán và làm theo luật mà.

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Là học sinh, sinh viên nếu đi làm quá 20 tiếng/tuần, người lao động thu nhập từ 520Euro/tháng trở lên là đều phải nộp bảo hiểm hưu trí. Chủ lao động đóng cho một nửa, người làm thuê đóng một nửa, trừ thẳng vào lương.
Con em bị đúng cái này mặc dù làm có 12h/ 1 tuần.

wave-tau

Xe container
Cụ này chắc do con em làm bên Mercedes rồi làm cho Airbus nên phải nộp ạ. Em nghĩ chắc không sai đâu nhỉ. Họ có kế toán và làm theo luật mà.
Như cụ yaris viết ở trên em thấy hợp lý, mà cụ ý dùng từ "có quyền" đóng cũng rất chuẩn, về lâu dài đây là 1 cái lợi, còn nếu cá nhân thấy là gánh nặng có thể tìm cách để "bỏ qua".

sinichit52

Xe container
Như cụ yaris viết ở trên em thấy hợp lý, mà cụ ý dùng từ "có quyền" đóng cũng rất chuẩn, về lâu dài đây là 1 cái lợi, còn nếu cá nhân thấy là gánh nặng có thể tìm cách để "bỏ qua".
Con em kẽo kẹt được19 tháng rồi, nó lấy làm " hạnh phúc" khi được làm theo luật. Mặc dù hồi đầu hơi bị sốc 1 chút vì mức thuế.

YarisVerso

Xe tải
Con em bị đúng cái này mặc dù làm có 12h/ 1 tuần.
Đúng rồi, nếu cháu làm lâu dài và có thu nhập hơn 520Euro/tháng thì sẽ phải trả 9,3% lương cho bảo hiểm hưu trí. Bảo hiểm thất nghiệp không phải trả và bảo hiểm y tế thì vẫn dùng cái cho sinh viên đang đóng. Thuế thu nhập thì tùy theo mức lương nhưng cuối năm có thể khai thuế để lấy lại.

YarisVerso

Xe tải
Luật về bảo hiểm hưu trí ở Đức quy định là từ 17 tuổi nếu đi học đại học thì sẽ bắt đầu được tính thời gian để hưởng lương hưu sau này mặc dù chưa đóng đồng nào vào quỹ cả.
Các bạn học nghề thì 17 tuổi bắt đầu có thể học nghề rồi, cũng đồng nghĩa với việc bắt đầu đóng góp vào quỹ hưu trí.
Luật này áp dụng thống nhất cho cả học sinh, sinh viên nước ngoài đến Đức học tập nên cũng dễ tìm thấy thông tin cho các gia đình ở VN muốn tìm hiểu.