Kinh nghiệm đi đăng kiểm

Daylai_hn1

Xe máy
các cụ trước khi đi khám gẩy cái phanh cho thật ăn vào có thể hơi bó tí cũng đc,phanh ăn đèn sáng,lốp đúng theo đăng kiểm ghi kích cỡ.k độ lên.và thêm bao thuốc mời mấy anh là ok mà các cụ

tunghtd

Xe tải
Nhân tiện topic này, xin phép được hỏi các cụ chút kinh nghiệm vì xem em sắp đăng kiểm đợt tới
- Xe em có lắp cái cản đằng sau, vậy khi đi đăng kiểm có yêu cầu phải tháo không ạ (cách đây 1,5 năm thì đăng kiểm OK, em chỉ sợ giờ có chụp ảnh khả năng sẽ bắt tháo trước)?
- Đèn hậu xe em bị thủng lỗ nhỏ cạnh đèn, do xe máy va vào, đèn vẫn sáng đủ các chức năng, vậy có cần hàn lại để đi đăng kiểm hay cứ sáng đủ đèn là OK?

Xin chân thành cảm ơn các cụ!

VipLand

Xe buýt
Có thắc mắc hỏi các bác:
Xe em vừa đi đổi đăng kí, đổi đăng kí từ tên chủ cũ sang tên mình. Hạn đăng kiểm thì đầu năm 2016 mới hết hạn, đăng kiểm trước chủ cũ đăng kiểm ở TT ĐĂNG KIỂM XE CƠ GIỚI SỐ 2905V - 18 Giải Phóng, đối diện ĐH Bách khoa HN. Em hỏi là khi đến hạn đăng kiểm thì đi đăng kiểm ở bất kì điểm đăng kiểm nào cũng được hay phải trở lại 18 Giải Phóng, và đăng kí mới tên em có phải đổi đăng kiểm không nhỉ, trên đăng kiểm biển số xe là 4 số nhưng đổi đăng kí thì biển số xe là 5 số.
Cảm ơn các bác.
Em cũng tương tự. Xe e mới mua biển 4 số, bây giờ đổi biển 5 số hạn đăng kiểm còn đến 2/2016 thì có cần làm đăng kiểm lại không!? Em cảm ơn các bác!

VipLand

Xe buýt
http://www.baoquangninh.com.vn/an-toan-giao-thong/201307/cac-phuong-tien-vua-sang-ten-doi-bien-neu-tem- Em mới tìm đc. Như trường hợp trên của em ko cần đăng kiểm lại nhé.

Nguồn:

http://www.baoquangninh.com.vn/an-toan-giao-thong/201307/cac-phuong-tien-vua-sang-ten-doi-bien-neu-tem-kiem-dinh-va-giay-chung-nhan-kiem-dinh-con-thoi-han-thi-den-han-moi-di-kiem-dinh-2201023/

"Các phương tiện vừa sang tên đổi biển, nếu tem kiểm định và giấy chứng nhận kiểm định còn thời hạn thì đến hạn mới đi kiểm định"
Cập nhật lúc 04:06, Thứ Ba, 09/07/2013 (GMT+7)
(Đồng chí Lương Hà Sơn, Phó tổng Giám đốc Công ty TNHH MTV Đăng kiểm xe cơ giới đường bộ Quảng Ninh, trả lời phỏng vấn Báo Quảng Ninh)

Ảnh minh họa. (nguồn Internet)
- Trong thời gian qua, các chủ phương tiện sang tên, đổi biển kiểm soát, nhưng còn thời hạn đăng kiểm phương tiện vẫn đến các trung tâm đăng kiểm để đăng kiểm lại do sợ bị cơ quan chức năng xử phạt. Vậy việc xe sang tên, đổi biển kiểm soát nhưng vẫn còn thời hạn đăng kiểm có cần thiết phải đi đăng kiểm ngay không?

+ Việc sang tên, đổi biển kiểm soát là thủ tục hành chính, không ảnh hưởng đến an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe. Cục Đăng kiểm Việt Nam cùng với Cục Cảnh sát giao thông đường bộ đã thống nhất không xử phạt trường hợp khi tem và giấy chứng nhận vẫn còn hiệu lực. Bởi lẽ căn cứ Thông tư 56/2012/TT-BGTVT ngày 27-12-2012 của Bộ GT-VT quy định về kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông đường bộ, tại chương III điều 9 mục 6, quy định giấy chứng nhận và tem kiểm định hết hiệu lực khi đã được cấp giấy chứng nhận và tem kiểm định mới; đã có khai báo mất của chủ xe; đã có thông báo thu hồi của các đơn vị đăng kiểm; xe cơ giới đường bộ bị tai nạn đến mức không đảm bảo an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường theo quy định. Do vậy, xe sang tên, đổi biển kiểm soát khi tem kiểm định và giấy chứng nhận kiểm định phương tiện cơ giới đường bộ còn hiệu lực không nằm trong 4 trường hợp nêu trên. Chính vì vậy, các phương tiện vừa sang tên, đổi biển kiểm soát nếu tem đăng kiểm và giấy chứng nhận kiểm định phương tiện còn thời hạn thì đến đúng hạn mới đi kiểm định nhằm tránh tình trạng lãng phí về thời gian và gây tăng cục bộ lượng phương tiện tại các trạm đăng kiểm. Trường hợp chủ xe muốn đăng kiểm trước kỳ hạn để phù hợp tên chủ phương tiện và biển số mới, các trạm đăng kiểm vẫn thực hiện đăng kiểm như bình thường.

- Hiện nay cơ quan chức năng đã bắt đầu tiến hành xử phạt lỗi phương tiện ô tô không đóng phí bảo trì đường bộ. Vậy trường hợp chưa kịp mua phí bảo trì đường bộ trong thời gian này có bị xử phạt?

+ Căn cứ Thông tư số 197/2012/TT-BTC ngày 15-11-2012 của Bộ Tài chính “Hướng dẫn chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí sử dụng đường bộ theo đầu phương tiện” thì xe có kỳ đăng kiểm tiếp theo trong năm 2013 đến kỳ đăng kiểm mới phải mua phí bảo trì (phí sử dụng đường bộ) nên trường hợp này không bị xử phạt. Bởi theo Chương II, điều 6 khoản 1 mục a4 Thông tư này có nêu: “Trường hợp kỳ đăng kiểm tiếp theo phát sinh trong thời gian từ ngày 1-1- 2013 đến ngày 31-12-2013 thì đến kỳ đăng kiểm chủ phương tiện đến đăng kiểm xe và nộp phí, số phí phải nộp bao gồm phí phải nộp cho thời gian từ 1-1- 2013 đến khi đăng kiểm và phí phải nộp chu kỳ tiếp theo theo quy định”. Còn đối với xe có kỳ đăng kiểm tiếp theo sau ngày 31-12-2013 (năm 2014) phải đăng kiểm mua phí sử dụng đường bộ trước ngày 30-6-2013.

- Xin cảm ơn đồng chí!

Thái Cảnh

,

Kim Chỉ Nam

Xe điện
Cụ ở khu vực nào ! Vợ tên gì, và sinh năm bao nhiêu? Các Cụ mới tư véo chuẩn được chứ ợ.

zhenzhu

Xe tải
các cụ cho em hỏi, tem vợ 2 em đến tháng 9/2015.
Vậy cần đăng kiểm trước 1/9 hay 30/9 ạ.
và cần nhứng giấy tờ gì?có cần bảo hiểm không ạ.
Xe em hết hạn bảo hiểm từ hồi tháng 3 mà chưa mua :(

thanchet_aoden

Xe tải
Sáng nay e đi đăng kiểm ở Trung tâm 29 30-S Mỹ Đình- Số 3 đường Lê Đức Thọ, cạnh cây xăng Mỹ Đình. E tưởng T7 đông nhưng cũng không đông lắm, 10h e đến xếp hàng (trước e có 2 xe con và 1 tải), tổng thời gian là 45' thì các anh ấy báo xong và bảo đi rửa xe để chụp ảnh. E đi rửa xe về thì mất tầm 30' cho các thủ tục nộp tiền và dán tem.

Thủ tục: Cần đem theo đăng kiểm cũ, giấy đăng kí xe và bảo hiểm bắt buộc (Ở đấy bán luôn bảo hiểm cho cụ nào gần hết hạn).

Các bộ phận kiểm tra chính: Phanh, đèn, gầm, khí thải, lốp.

Tổng thiệt hại:
Đăng kiểm: 340k
Phí đường bộ. 2100k
Chè thuốc: 100k.

Đánh giá chung: Ở đây làm nhanh và nhiệt tình, tất cả các nhân viên đều nhẹ nhàng, trừ e thu tiền đăng kiểm mặt như *** bom.

Bên dưới là quy định cho các cụ tham khảo.

Mai em cũng qua chỗ này xem sao . Cụ cho em hỏi là nên qua từ sớm hay cứ giữa giờ qua thì nhanh hơn ạ. Thanks cụ

quanghuy7689

Xe hơi
Xe của em 15/09/2015 này cũng hết hạn đăng kiểm, vậy là lại chuẩn bị thóc lúa mang đi đăng kiểm thôi, em làm gần mỹ đình, chắc qua chỗ số 3 Lê Đức Thọ đăng kiểm xem sao.

Cuongbazoka

Xe buýt
Cụ nào ngại đi làm, độ đẽo vành lốp, cản, giá nóc, sai số tổng thành xe.... cần dịch vụ hỗ trợ đăng kiểm ới em ạ.
Bên em hỗ trợ dịch vụ sang tên đổi chủ xe ô tô, xe máy.Hỗ trợ đăng kiểm các trường hợp khó. Nếu cụ nào cần sang tên từ A-Z nhanh chóng mà ngại đi làm alo em. Cuongbazoka 0969806186

Ngocsandao

Xe tải
Cụ nào ngại đi đăng kiểm thì ới em nhé . Đèn đóm lốp khói hay phanh kém thì em làm dc . Chồng xác em chịu ạ . Em nhận đăng kiểm xe con xe tải

Không Trí

Xe tải
Website
facebooko.com
chẳng biết chỗ các cụ thế nào chứ chỗ nhà cháu < 29-07D> cũng đơn giản. xe con cháu chẳng cho đồng nào cũng tầm 30' tới 1h là xong. còn xe tải thì khoán trắng cho chủ gara rồi ra lấy, cũng rẻ thôi ạ. chỗ nhà cháu chắc dính phốt mấy lần nên các bác ý cũng không gây khó khăn j. cụ nào gần khu vực 29-07D < MAI LÂM , ĐÔNG ANH> mà khó khăn thì ới cháu, cháu cho địa chỉ ạ...

rfs

Xe điện
các cụ cho em hỏi, tem vợ 2 em đến tháng 9/2015.
Vậy cần đăng kiểm trước 1/9 hay 30/9 ạ.
và cần nhứng giấy tờ gì?có cần bảo hiểm không ạ.
Xe em hết hạn bảo hiểm từ hồi tháng 3 mà chưa mua :(
mặt sau tem hoặc trong sổ đăng kiểm sẽ có ngày hết hạn cụ thể cụ nhé

bradpitthn

Xe tăng
Cụ mất thêm 2 loét ngoài những phí cố định ngồi xỉa răng là có sổ và tem dán xe ak

thanh-HD

Xe hơi
100-200 là xong ạ!

zhenzhu

Xe tải
em định đăng kiểm ở mỹ đình; có cụ nào đi đăng kiểm ở đây chưa, share cho em tý kinh nghiệm ạ :)

Bình Mía

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em định đăng kiểm ở mỹ đình; có cụ nào đi đăng kiểm ở đây chưa, share cho em tý kinh nghiệm ạ :)
Cứ phi xe đến xếp hàng, cầm đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm vào nộp thôi Cụ ạ. Nộp xong ngồi đó đợi loa gọi đúng biển số của mình thì ra đưa chìa khoá cho nv đăng kiểm và bỏ quên tờ xanh là xong. Vào phòng ngồi đợi tiếp để nộp phí bảo trì rồi quay ra đằng sau nhận lại giấy tờ và dán Tem. Trạm Mỹ Đình nhiệt tình và thái độ vui vẻ lắm Cụ ạ

Bình Mía

Xe tăng
Em cũng tương tự. Xe e mới mua biển 4 số, bây giờ đổi biển 5 số hạn đăng kiểm còn đến 2/2016 thì có cần làm đăng kiểm lại không!? Em cảm ơn các bác!
Không cần đâu Cụ ạ, đến T2/2016 thì mới phải đăng kiểm lại

Bình Mía

Xe tăng
Mai em cũng qua chỗ này xem sao . Cụ cho em hỏi là nên qua từ sớm hay cứ giữa giờ qua thì nhanh hơn ạ. Thanks cụ
Tầm 3h30' - 4h chiều thì Cụ hãy đến. Hôm trước 4h15' Em phi vào thì thấy có nhõn Em với 2 chú xe tải :D