Thảo luận Kinh nghiệm đi bảo dưỡng ở Huyndai

hungcoiss

Xe máy
Hi các bác
Các bác cho e xin tư vấn : khi đi bảo dưỡng mình có được vào giám sát họ làm không các bác!
Hay lại tùy chỗ ạ.

kt13a2

Xe buýt
Vào thì vào nhưng cũng chỉ xem thôi cụ ạ, còn lại cứ để thợ họ làm theo quy trình. Em thì ngồi trong phòng lạnh xem qua cửa kính thôi.

hungcoiss

Xe máy
Vào thì vào nhưng cũng chỉ xem thôi cụ ạ, còn lại cứ để thợ họ làm theo quy trình. Em thì ngồi trong phòng lạnh xem qua cửa kính thôi.
thank bác, vì trc có mấy vụ bảo đảo bánh trước ra sau mà có làm đâu, may ô ấy cũng tỉnh đánh số bánh trước... nên e hỏi các bác kinh nghiệm

niceshot

Xe container
Nói chung là không có gì tin tưởng được tuyệt đối, nhưng nhiều khi cũng phải chấp nhận thôi cụ ạ. Ra soi thợ làm cũng chỉ giải quyết tâm lý của mình thôi, chứ cũng không chắc chắn được toàn diện, chưa kể thợ nó bực mình vì bị soi nó lại cố tình làm hỏng, lệch 1 vài con ốc thì còn khổ hơn!

hungcoiss

Xe máy
Nói chung là không có gì tin tưởng được tuyệt đối, nhưng nhiều khi cũng phải chấp nhận thôi cụ ạ. Ra soi thợ làm cũng chỉ giải quyết tâm lý của mình thôi, chứ cũng không chắc chắn được toàn diện, chưa kể thợ nó bực mình vì bị soi nó lại cố tình làm hỏng, lệch 1 vài con ốc thì còn khổ hơn!
=)) kiểu gì mình cũng nằm cửa dưới

cn39c2001

Xe tăng
Xuống xưởng nhưng nếu cụ tương tác, nói chuyện vui vẻ với họ thì chả thợ nào bực đâu ạ.
Em đi hãng xe nào lúc bảo dưỡng cũng phi xuống xưởng xem thợ làm, nhiều cái không biết, còn hỏi thợ, họ vẫn nhiệt tình trả lời và hướng dẫn mình. Lúc xong xuôi bắt tay cám ơn, em nghĩ họ cũng vui mà
Nên chắc quan trọng là thái độ ạ

hungcoiss

Xe máy
Dạ ok các bác
thế để e xuống chơi với mấy ai tiện học hỏi chút coi sao

doctor103

Xe điện
Hi các bác
Các bác cho e xin tư vấn : khi đi bảo dưỡng mình có được vào giám sát họ làm không các bác!
Hay lại tùy chỗ ạ.
các xưởng của hyundai thì họ có cho cụ xem thợ làm và có gì chưa hiểu hỏi thợ trên tinh thần thoải mái thôi

manhvuong

Xe hơi
Em bảo dưỡng ở hãng đúng đến hết bảo hành. Vì tốn hơn nhiều thật

Colin McRae

Xe máy
Em đi bảo dưỡng lần đầu hết 760k là đắt hay rẻ hả các cụ?
New Bitmap image.jpg

Colin McRae

Xe máy
Em bảo dưỡng ở hãng đúng đến hết bảo hành. Vì tốn hơn nhiều thật
Đúng là giá dịch vụ hãng cao hơn, chắc độ 20-30% (tiền công cho đến đồ), nhưng đúng là chỉ cần làm nếu muốn giữ bảo hành, còn nếu có thợ quen mà lành nghề thì gần hết BH (hoặc độ đẽo bỏ BH) ra ngoài làm cũng đc đỡ tốn nhiều. Em thấy báo giá trong app hơi cao thật mà làm nhiều thứ, cứ 5000 km lại đè ra làm ko biết có nhiều ko nhỉ? Ko biết nước ngoài nó có làm mật độ 5000km ko?

civic trần 1987

Xe điện
Xuống xưởng nhưng nếu cụ tương tác, nói chuyện vui vẻ với họ thì chả thợ nào bực đâu ạ.
Em đi hãng xe nào lúc bảo dưỡng cũng phi xuống xưởng xem thợ làm, nhiều cái không biết, còn hỏi thợ, họ vẫn nhiệt tình trả lời và hướng dẫn mình. Lúc xong xuôi bắt tay cám ơn, em nghĩ họ cũng vui mà
Nên chắc quan trọng là thái độ ạ
Chuẩn rồi. Mình xuống nói chuyện vui vẻ là thợ cũng vui vẻ, làm cho mình cẩn thận và cũng giải thích những chỗ mình thắc mắc.
Thành ra em chơi với nhiều thợ sửa xe là như thế. Làm láo cho ai thì em ko biết nhưng ko làm láo cho em.

civic trần 1987

Xe điện

Colin McRae

Xe máy
Chắc thế. Nhưng cẩn thận dầu. Cụ chắc cú khoản dầu thì tự mua dầu rồi đem ra garage ngoài bảo nó thay cho!
Công nhận là em cũng ko yên tâm lắm, xe mới lấy nên ít kinh nghiệm. Mình thấy nước ngoài họ đâu có cái mốc 1000 km đâu nhỉ? cứ tầm 5000 thôi. Nên giả dụ ko thay dầu mốc 1000km cũng đâu có gì ảnh hưởng lớn lắm?
Em hỏi ChatGPT thì ra cái này (có phải là Hãng đẻ thêm mốc bảo dưỡng để thu thêm $$$ ko các cụ nhỉ?

Mà mua dầu vào thay mình có được vào check xem ko hay hãng lại bảo phải mua dầu hãng (hoặc kiểu mang dầu vào tính phí như mang rượu vào quán nhậu :D)

Chỉnh sửa cuối:

civic trần 1987

Xe điện
Công nhận là em cũng ko yên tâm lắm, xe mới lấy nên ít kinh nghiệm. Mình thấy nước ngoài họ đâu có cái mốc 1000 km đâu nhỉ? cứ tầm 5000 thôi. Nên giả dụ ko thay dầu mốc 1000km cũng đâu có gì ảnh hưởng lớn lắm?
Em hỏi ChatGPT thì ra cái này (có phải là Hãng đẻ thêm mốc bảo dưỡng để thu thêm $$$ ko các cụ nhỉ?
View attachment 8683068
Mà mua dầu vào thay mình có được vào check xem ko hay hãng lại bảo phải mua dầu hãng (hoặc kiểu mang dầu vào tính phí như mang rượu vào quán nhậu :D)
Ở hyundai em ko biết nhưng honda và toyota em đã và đang dùng thì: 1000 km đầu miễn phí và chỉ kiểm tra, không thay thế cái gì cả, coi như mình đi chơi. Dầu mình mang từ ngoài vào và bảo họ thay cũng đc (tất nhiên là mình phải chịu bất cứ vấn đề gì xảy ra).

Colin McRae

Xe máy
Ở hyundai em ko biết nhưng honda và toyota em đã và đang dùng thì: 1000 km đầu miễn phí và chỉ kiểm tra, không thay thế cái gì cả, coi như mình đi chơi. Dầu mình mang từ ngoài vào và bảo họ thay cũng đc (tất nhiên là mình phải chịu bất cứ vấn đề gì xảy ra).
Có lẽ vậy là chuẩn vì 5000km đầu mới chỉ là roda, nên 1000km là chả có gì phải làm thật (nhưng hãng phải nghĩ ra để có thêm doanh thu). Nói chung thị trường Việt Nam là rất đặc thù, và khách hàng khá thiệt thòi.