Kinh nghiệm đầu tư Bất Động Sản

SammSam

Xe đạp
Hôm nay mình mạn phép viết bài chia sẻ về vài điều mình rút ra được sau 10 năm đầu tư bds của mình:
1. Mua căn hộ thời điểm 2014-2017 thì ok vì giá còn tốt, được đóng tiến độ, chứ giờ thì giá cao rồi, cung cũng nhiều nên mình ko dám mua nữa, sợ khó thanh khoản sau này.
2. Vì lời tốt ở miếng đất nền Thạnh Mỹ Lợi và vì thấy mấy miếng đất bố mình mua đều lời tốt, nên mình chuyển hướng mua đất, không mua căn hộ nữa. Mua đất mà chọn có sổ thì yên tâm, có thể lợi nhuận ko cao nhưng yên tâm. Mua dự án chưa sổ thì có thể lời cao hơn nhưng rủi ro chậm pháp lý là có.
3. Khẩu vị đầu tư của mình là chọn khu có tiềm năng thật sự và đầu tư lâu dài, mua xong để đó nhiều năm đến khi cần thì bán, chứ mình không lướt từ nơi này qua nơi khác. Mình hay chọn vị trí đẹp, gần hồ, sông, biển, sản phẩm độc đáo, đặc biệt, vì sẽ nhiều người thích.
4. Đầu tư bds cần đi nhiều, xem nhiều để có thể so sánh, quen biết nhiều người có kinh nghiệm để nắm thông tin chuẩn và sớm, tránh nghe theo báo chí.
5. Pháp lý là quan trọng nhất, có sổ là tốt nhất, chưa có sổ phải xem uy tín của chủ đầu tư. Quen biết nhiều cũng tốt, mình từng có bạn cản mình mua FLC, chứ không là giờ ôm hận rồi 😊
6. Nên có 1,2 người mình tin tưởng được, để hỏi họ về thông tin thị trường để tham khảo. Sau đó cần đi tự tìm hiểu, tự đánh giá, nếu không đủ khả năng đánh giá có thể tin theo lời người có kinh nghiệm, với điều kiện họ phải thật sự đáng tin (có kiến thức, kinh nghiệm, mối quan hệ tốt trong ngành để nắm nhiều thông tin mà trên thị trường chưa có).
7. Cuối cùng thì đầu tư là có rủi ro, giá cả phụ thuộc nhiều vào thị trường, mà thị trường thì phụ thuộc nhiều vào kinh tế, tốc độ triển khai hạ tầng, tốc độ kéo dân về,...Nên cần cân đối nguồn tài chính để dự phòng cho rủi ro lỡ chưa bán được đúng giá kì vọng tại thời điểm kì vọng thì mình vẫn có khả năng “gồng” được tới khi thị trường hồi phục.
Vài chia sẻ cho vui cuối tuần, anh chị nào có ý gì hay có thể bổ sung thêm nhé.
Chúc diễn đàn cuối tuần vui vẻ và luôn là diễn đàn bds công tâm và bổ ích nhất Việt Nam
cre: Phương Trinh/ Diễn đàn Bất Động Sản Việt nam

nathanz

Xe tải
Bài viết dài mà các khái niệm không mới cụ ạ.
Chắc có người sẽ cảm nhận được bài việt hữu ích hơn.

cảm ơn bác bài viết rất ok. chân thực :D

hacmuli

Xe hơi
Giờ này dịch đợt 1 chưa kịp ngấm, thấm nền kinh tế mà combo thêm đợt 2 rồi, thì chắc là đầu tư hay đầu cơ bđs giờ là hạ sách (vì ngay cả giá hiện nay cũng chưa giảm bao nhiêu trong khi đóng băng giao dịch. Nên giờ chỉ tìm chọn địa điểm đặt ra giá hợp lý kỳ vọng, giá tới đó thì mua xác định mua là phải chấp nhận đóng bằng 2, 3 thậm chí 5 năm nữa.

ỐC TIÊU 6666

Xe máy
em hóng kinh nghiệm của các cụ

hacmuli

Xe hơi
Kinh nghiệm là đọc các bài của các cụ xe to