Kinh nghiệm đánh lái xe

cascadabadboy

Xe buýt
Cách nhanh và đơn giản nhất:
Rẽ bên nào thì dùng tay đối diện bên đấy để đánh lái. Xong!

powerlove

Xe hơi
Cái này e cảm nhận thấy chuẩn đây

taychoiso1

Xe tải
Rẽ trái thì tay Phải đẩy, tay trái chỉ hỗ trợ lực cho tay phải , khi trả lái thì cũng chính là tay Phải kéo về luôn. Rẽ phải thì làm ngược lại và nên tập luôn cách lái một tay bằng tay trái thì chạy số sàn mới được. Nhiều người đùn lái trông rất xấu và nguy hiểm.

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Rẽ trái thì tay Phải đẩy, tay trái chỉ hỗ trợ lực cho tay phải , khi trả lái thì cũng chính là tay Phải kéo về luôn. Rẽ phải thì làm ngược lại và nên tập luôn cách lái một tay bằng tay trái thì chạy số sàn mới được. Nhiều người đùn lái trông rất xấu và nguy hiểm.
Like cho cụ! Cách này đúng là các thầy hay dạy. Em mới biết lái nên cũng phải tập theo cách này. Thấy cơ bản, chuẩn nhìn pro hơn và cảm giác an toàn hơn.

choicadem

Xe hơi
Em tưởng đánh lái xe thì cứ mồm nó mà phang thôi chứ có gì mà phải lẳng nhẳng???;)
Đúng cụ nói chuẩn luôn nhưng em ko làm đc hihi em fun tý. Lái đúng kỹ thuật thì sử lý tình huống bất ngờ ko bị lóng ngóng phải ko cụ

Xe cỏ cũ

Xe điện
Vần vô lăng tùy theo thế nào tiện thôi (sau khi học cơ bản). Theo video hướng dẫn có vài chỗ em thấy không tiện trong thực tế.
- Điểm cầm vào vô lăng: khi đi đường dài, chả mấy khi phải xoay nhiều, cứ cầm vào chỗ 10h và/hoặc 2h, có thể nghỉ 1 tay. Thậm chí có lúc hạ vô lăng xuống thấp, còn cầm chỗ 8h và/hoặc 16h cho đỡ mỏi.
- Kiểu bắt chéo tay hay dùng khi cua gấp, đi không nhanh lắm, sợ túi khí nổ là hơi viển vông.
- Kiểu kéo đẩy chỉ dùng khi cua gấp và đi chậm thôi, thao tác chậm hơn kiểu bắt chéo tay.
- Cua gấp dùng 1 tay xoa là nhanh nhất, vô lăng bây giờ đa số vũng nhẹ.

Chỉnh sửa cuối:

yourwind89

Xe đạp
Em thấy bên topic về xe tự động của cụ tuanprado có nói chi tiết về mục này đấy ạ. Thêm 1 kênh cho mọi người tham khảo

Elly na

Xe đạp
Các Cụ cho Em hỏi!
Xe Em đang đi thẳng, Em đánh hết lái về bên tay phải, giữ nguyên cho xe tiến lên 1 chút, sau đó trả hết lái về bên tay trái thì xe sẽ là đi thẳng hay là lại nghiêng sang trái? Em hỏi hơi buồn cười vì cái bài lùi chuồng, thầy vẫn bảo đánh lái này nọ, mà thực ra Em chả hiểu lúc đó xe nó đang quay như thế nào nữa, cứ máy móc làm theo

camvolang

Xe buýt
em thì cứ truyền thống mà chơi, cẩn thận mà chơi, từ từ se thành thạo rồi thành phản xạ thôi chứ lái xe không vội được đâu các bác nhỉ?

PBinhvl

Xe buýt
Em thì thực hành đúng như thầy dạy, tay trái lái chính, tay fai phụ và còi, nhạc... móc cua...

T-Đức

Xe tải
Các Cụ cho Em hỏi!
Xe Em đang đi thẳng, Em đánh hết lái về bên tay phải, giữ nguyên cho xe tiến lên 1 chút, sau đó trả hết lái về bên tay trái thì xe sẽ là đi thẳng hay là lại nghiêng sang trái? Em hỏi hơi buồn cười vì cái bài lùi chuồng, thầy vẫn bảo đánh lái này nọ, mà thực ra Em chả hiểu lúc đó xe nó đang quay như thế nào nữa, cứ máy móc làm theo

Em thấy phương pháp của đa số thầy dạy lái xe không được chuẩn. Một phần vì nghề này thu nhập thấp, người dạy không thực sự nhiệt tình vào giảng dạy. Một phần vì người dạy cũng còn trẻ không có kinh nghiệm.

Cụ cứ ngồi trên cái xe máy và lùi thì sẽ thấy tại sao lại đánh lái như vậy. Tất nhiên 4 bánh có khác, nhưng về cơ bản thì đánh lái trái hay phải khi lùi sẽ như nhau giữa 4B và 2B.

PHONG SCLASS

Xe buýt
Em cứ tưởng cụ hỏi kinh nghiệm đánh tài xế cơ chứ

mn2t

Xe điện
Các Cụ cho Em hỏi!
về cơ bản thì muốn xe đi về hướng nào thì đánh lái hướng đấy. Tiến cũng như lùi, muốn đầu/đuôi về phải thì đánh lái sang phải, sang trái thì đánh lái sang trái

taychoiso1

Xe tải
Các Cụ cho Em hỏi!
^^, đơn giản là khi đi tiến mợ rẽ trái, phải cũng vẫn chưa thực sự là thành thạo.
về cơ bản thì muốn xe đi về hướng nào thì đánh lái hướng đấy. Tiến cũng như lùi, muốn đầu/đuôi về phải thì đánh lái sang phải, sang trái thì đánh lái sang trái
Cụ nói đúng ạ, về cơ bản thì đi tiến cũng như đi lùi, muốn quay đuôi xe về phía nào thì đánh lái về phía đó.

Chỉnh sửa cuối:

2nt

Xe tải
Đọc cái tiêu đề "Kinh nghiệm đánh lái xe" mà khiếp quá. Yêu các bác lái xe chả hết sao lại đánh các bác ấy ạ :D