[Thảo luận] Kinh nghiệm chống buồn ngủ khi lái xe đường trường

EVN

Xe buýt
Hic hic nhìn các cụ bùn khò Xương lám cơ nên đg bon bon lỡ nhăm mờ cách tốt nhất các cụ nên dừng lại ngủ vài chục pút cho đã roài hãy tiếp tục. My darlling cũng thường vậy mà hè hè. Em chúc các cụ lun vững tay lái trên mọi nẻo đường, phương châm của OF chúng ta là lái xe an toàn mà các cụ nhể (l)(l)(l)(l)

trongkhanh09

Xe tăng
kinh nghiệm của em là dừng hẳn lại, chợp mắt 15 phút
lúc đang mệt thế thì chỉ cần 15 phút là lại tỉnh ngay đấy bác ạ(b)

tuinethayko

Xe hơi
Các cụ đừng cười. Bí quyết của em là vừa đi vừa nhắn tin.:P:P
Dạ xin thưa là em không cười, chỉ giật mình thôi ạ. Bác cho em hỏi rằng "vừa đi vừa nhắn" ấy là đi bộ phải không ạ? Nếu lái xe (2B, 4B hay hơn thế nữa) thì bác cho em xin ạ. Đấy là em nghĩ cho những người tham gia giao thông cùng với bác, chứ thú thật em chẳng dám bình luận gì về "bí quyết" của bác đâu ạ :77:

Cường già

Xe tải
Kính các cụ. Em thì có chút kinh nghiệm đúc rút từ bản thân: khi lái xe nếu ch[r người nhà or sếp thì khi nghỉ ăn trưa or ăn tối không nên ngồi lâu khi vào quán tranh thủ đả luôn 2 bát cơm sau đó ra xe làm 1 giấc khi lái tiếp sẽ rất tỉnh, nếu lái xe 1 mình thì vào hàng cơm ăn thật nhanh rồi ra xe ngủ, trường hợp đang lái trên đường mà buồn ngủ thì tạt vào cây xăng ven đường làm 1 giấc các bác bán xăng cũng vô tư mà mình khỏi lo mất đồ. Cụ nào thấy ý kiến của em dùng được thì vuốt em 1 phát nhé (b)

damqhai

Xe tải
:))
Em thì không có nhiều năm kinh nghiệm (có mỗi 5 năm). Nhưng vẫn hiểu là nếu buồn ngủ thì dừng lại ngủ, chỉ 15, 20 phút thôi, không có cách nào tốt hơn đâu, các cụ ạ.
Đồng ý với cụ là như thế.
Nhân chuyện này E cũng kể bài học xương máu.
Chả là chở gấu sang bên Ngoại ăn Tết. Nửa đêm có việc phải đi,tầm 3h đêm.Đi đến Pháp Vân buồn ngủ quá,táp vào lề ngủ tí.Chẳng dè ngủ luôn đến sáng.Bật máy thì ôi thôi,hết ắc quy.(chắc do bật quạt gió)
Vụ đó E bị mấy chú xe ôm luộc hết 200k tiền đấu nổ,đau quá.Hôm sau E đi làm luôn cái dây đấu nổ vứt đằng sau.Lần sau tha hồ mà ngủ,không lo bị hết ắc quy.Mà E tự chế cái dây đó có 150k ngon choét.

Getz6329

Xe tải
Cái này là theo kinh nghiệm của tài chạy Nam-Bắc từ lúc mới giải phóng miền Nam.
Họ vắt 1 cái khăn mặt thấm đẫm nước lạnh cho nhỏ giọt vào bàn chân xỏ dép lê hay dép tông.
Chân lạnh thì không thể buồn ngủ được:69::69::69:
6. Túm lấy mớ tóc buộc treo lên túi đựng giấy tờ để mắt lúc nào cũng nhìn thẳng. Hết ngủ :21::21::21: (Chú ý: Chỉ áp dụng được với những pác có tóc chứ đầu cua, đinh thì dùng 5 cách trên)

bes

Xe lăn
:))

Đồng ý với cụ là như thế.
Nhân chuyện này E cũng kể bài học xương máu.
Chả là chở gấu sang bên Ngoại ăn Tết. Nửa đêm có việc phải đi,tầm 3h đêm.Đi đến Pháp Vân buồn ngủ quá,táp vào lề ngủ tí.Chẳng dè ngủ luôn đến sáng.Bật máy thì ôi thôi,hết ắc quy.(chắc do bật quạt gió)
Vụ đó E bị mấy chú xe ôm luộc hết 200k tiền đấu nổ,đau quá.Hôm sau E đi làm luôn cái dây đấu nổ vứt đằng sau.Lần sau tha hồ mà ngủ,không lo bị hết ắc quy.Mà E tự chế cái dây đó có 150k ngon choét.
Cụ đừng tiếc tiền xăng, ngủ cũng phải nổ máy để chạy điều hòa chứ - cho nó thông gió kẻo ngạt.

vietran

Xe ba gác
Mua củ sâm, cắt lát 1/2 cm sau đó vừa lái vừa ngậm. Có mà lái từ sáng đến đêm luôn cũng không buồn ngủ.
Bỏ sâm ra thì bao lâu ngủ lại được cụ, chứ không chiều lái xe về đêm k ngủ được thì gấu lại mệt:))

HobbyDriver

Xe tăng
Dừng lại ngủ khoảng 10-15ph, ngon cực. Sau đó có mà chạy cả nửa ngày nữa cũng không sao bác ạ
Chuẩn không cần chỉnh. Còn nếu bác cố thêm thì ngủ quên lúc nào ko biết đâu, cứ tuởng mình tỉnh hóa đang vừa lái vừa thiếp đi: nguy hiểm lắm

ChinhUy

Xe buýt
Trưa 30 Tết em vừa dính. Nghĩ lại vẫn thấy may vì mình không lao xe xuống mương nước, chỉ xước tai xe chút thôi. Vừa bụng bảo dạ là dừng xe 1 chút xuống xe đi loanh quanh cho tỉnh táo rồi đi tiếp, thế mà.....
Nhiều tài xế chạy đường dài cũng hay ngủ gật. Em được truyền kinh nghiệm là nên mang theo chai nước trà hoặc cafe, hoặc nhai kẹo cao su. Nhưng chả có tác dụng gì với em. Chỉ có 1 bài có tác dụng là xin phép dừng xe, xuống đất đi lại ngó nghiêng 1 chút thì tỉnh lại.

Bác nào có thêm kinh nghiệm gì nữa không ạ.
Kinh nghiệm của em mà đi đường trường buồn ngủ là:

1. Nếu đi nhiều mình thì nói chuyện ,., hay .,. cho đỡ buồn ngủ.
2. Nếu đi 1 mình thì buồn ngủ nhất khoát dừng ngay, tìm gốc cây nào đó lôi thằng em ra cho nó nhìn gốc cây, sau đó đánh dấu kỷ niệm vào là xong, em cam đoan là hết bùn ngủ ngay. Thật mà.

khaihoachat

Đi bộ
khi đi xa mình có thói quen tìm quán cafe đèn tối tối , vô húp 1 tô phở nhiều nước, lái xe sẽ không buồn ngủ nữa...tỉnh như sáo...:21:

Bommeo

Xe tải
Kinh nghiệm của em: không thức quá khuya, không đi quá sớm, không uống đồ có cồn nhất là buổi trưa, khi buồn ngủ quá (sau khi đã làm các cách như mở cửa sổ, lau mặt, uống nước, nhai kẹo cao su, thay đổi tư thế lái...) thì dừng lại ở vị trí an toàn, ngả ghế ngủ 10 phút rồi lái tiếp.

Xe hoán cải

Xe buýt
nhà cháu cứ dừng xe đi loanh quanh 5 phút , rồi lên tiếp