[Funland] Kinh nghiệm chơi đồ gỗ - và các kiến thức tổng quan về gỗ

phi tuấn

Xe buýt
Em biết cầm cưa đục từ 8x; thời này gỗ Dâu Tây Bắc nhiều, cùng với nó là de dổi đinh lim sến táu lát. Đến giữa 9x thấy khan dần và giờ thì ko thấy. Dù cũng chi De Dổi nhưng Dâu hơn hẳn De, ổn định tương đương dòng tốt nhất của Dổi nhưng Dâu lại hơn ở chỗ ít bị mọt nước và rác như Dổi.
Thời 8x đến đầu 9x gỗ về thường thấy đẽo nhọn đầu và có 2 lỗ để lao từ núi xuống và xỏ dây chão để trâu kéo về bãi tập kết. Sau em đi rừng nhìn rãnh lao gỗ to như con mương!
đúng cụ là bậc thầy trong nghề mộc rồi; em mới tập tọe chơi đồ gỗ, mong nhận dc sự tư vấn của cc, em đang định sắm bộ bàn ghề, thiên về hàng cũ dùng rồi, chứ hàng mời ko biết đâu mà lần, rừng ta thì cơ bản xong, giờ chỉ còn rừng lào, campuchia, và châu phi cụ nhỉ.

Lee Quy

Xe đạp

Gửi mấy bác coi chơi, ngũ lân vờn cầu giá bằng vios

Lee Quy

Xe đạp

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Gỗ tần bì làm tủ quần áo có được không ạ em tính làm mà hơi phân vân ạ

chuot08

Xe lăn
đúng cụ là bậc thầy trong nghề mộc rồi; em mới tập tọe chơi đồ gỗ, mong nhận dc sự tư vấn của cc, em đang định sắm bộ bàn ghề, thiên về hàng cũ dùng rồi, chứ hàng mời ko biết đâu mà lần, rừng ta thì cơ bản xong, giờ chỉ còn rừng lào, campuchia, và châu phi cụ nhỉ.
Hàng cũ thợ cũ chất lượng đa phần tốt hơn giờ. Em ko dám nói là giờ ko tốt nhưng giờ làm nặng tính kinh tế nên sử dụng máy nhiều, cái mộng ẩu hơn thậm chí dùng vít thép hoặc chốt, nét đục cứng hơn, làm nhanh hơn ko nhẩn nha ngắm vuốt như trước. Vec ni dối hơn, thậm chí phun PU.
Đồ sx hàng loạt thì hợp lý, nhưng đồ để chơi phải chọn thợ. Những thợ khó tính, có khi hơi kiêu lại thường là thợ giỏi. Cũng như gỗ, có tật mới hoá nu quí, tuy ko phải gỗ nào bị sâu cũng hoá nu. Hiếm phết! :D

phi tuấn

Xe buýt
Hàng cũ thợ cũ chất lượng đa phần tốt hơn giờ. Em ko dám nói là giờ ko tốt nhưng giờ làm nặng tính kinh tế nên sử dụng máy nhiều, cái mộng ẩu hơn thậm chí dùng vít thép hoặc chốt, nét đục cứng hơn, làm nhanh hơn ko nhẩn nha ngắm vuốt như trước. Vec ni dối hơn, thậm chí phun PU.
Đồ sx hàng loạt thì hợp lý, nhưng đồ để chơi phải chọn thợ. Những thợ khó tính, có khi hơi kiêu lại thường là thợ giỏi. Cũng như gỗ, có tật mới hoá nu quí, tuy ko phải gỗ nào bị sâu cũng hoá nu. Hiếm phết! :D
cụ mật thư em hỏi thêm tý riêng tư nhé.

Satthua1

Xe hơi
Em đang muốn mua bộ âu á tay hộp bộ voi gỗ hương, mà đi lại liên hà với đồng kỵ thấy giá lung tung, chất lượng gỗ em ko phân biệt được, nên chán ghê, cụ huyart hoặc cụ nào cao thủ mách em phát... Em ở Long Biên và trước đây giao lưu với Cụ huyart mấy lần rồi :))

HuyArt

Xe lăn
Mình ở miền Nam, buôn gỗ gần 2 năm nay, dựa vào tin tưởng và biết ít kiến thức săn hàng tốt mua đi bán lại kiếm chút. Đang trong qúa trình học hỏi nên thấy thớt này bổ ích quá. Nên vô bàn tán cho xôm, nên có sự hiểu nhầm với chủ thớt. Bộ giới thiệu bác thì đang nằm trong kho.
Cụ dân buôn gỗ mà tư dưng hỏi em bộ bàn ghế gỗ Lim Nam Phi là gỗ Hoàng Đàn phải không làm em thốn quá:D
Chào mừng các cụ vào thớt và xây dựng 1 thớt tư vấn chất lượng và uy tín nhé

HuyArt

Xe lăn
Em đang muốn mua bộ âu á tay hộp bộ voi gỗ hương, mà đi lại liên hà với đồng kỵ thấy giá lung tung, chất lượng gỗ em ko phân biệt được, nên chán ghê, cụ huyart hoặc cụ nào cao thủ mách em phát... Em ở Long Biên và trước đây giao lưu với Cụ huyart mấy lần rồi :))
Gỗ ở làng nghề bây giờ thông tin mập mờ lắm
Khách như vào ma trận, chủ yếu thông tin ảo là vì nguồn gỗ từ Châu phi, Nam Mỹ về nhiều. Thợ gỗ thấy giống gỗ gì thì gọi như thế
Trình độ sơn kẻ vẽ giờ cũng cao tay, lơ mơ mua hàng gỗ đểu giá gỗ hịn rất cao
Rảnh cụ qua VP em ở 637 Ngô Gia Tự nhé. Huy 0394 122 399

chanvl

Xe máy
Nhà cháu quê gỗ mà cháu không thể phân biệt được loại gỗ nào với gỗ nào

Ngonghinh

Xe tăng
Thớt hay và bổ ích. Nhà cháu đánh dấu để đọc dần ạ

Lee Quy

Xe đạp
Em giao lưu với các bác bộ Trường Kỷ Ngũ Lân Vờn Cầu Gỗ Trắc 6 món ạ

Em giao lưu với các bác bộ Trường Kỷ Ngũ Lân Vờn Cầu Gỗ Trắc 6 món ạ

vietchoice

Xe buýt
Cụ nào biết cho em hỏi Hương Nam phi, Cẩm Nam phi và gõ đỏ loại nào đẹp và giá cả từng loại. Em định làm bàn ăn nguyên tấm 3,2m x 1m, đội ơn các cụ.

Chỉnh sửa cuối: