[Funland] Kinh nghiệm chơi đồ gỗ - và các kiến thức tổng quan về gỗ

hoangminh248

Xe buýt
Cụ Huy cho em hỏi gỗ Lim Nam Phi thợ có làm giả được bằng gỗ khác ko ạ. Em vừa làm bộ cửa Lim NP mà nhìn màu cứ nhạt nhạt cụ ạ. Sợ làm giả
êm thấy bảo có gỗ Trẹo, rất giống Lim NP, hay bị dùng giả lim.

HuyArt

Xe lăn
Gụ ta ngon ngang hương cụ ơi, hàng hiếm đấy chứ ko phải tiền ít đâu ạ :D.
Gụ ta vì nó hiếm nên đắt ngang Hương, còn về phẩm cấp gỗ thì nó không thể bằng Hương được cụ ạ

hoangminh248

Xe buýt
hương thơm và đẹp hơn gụ, nhưng ko bền bằng!
Bền hay koo thì em koo rõ, nhưng từ xưa chỉ nghe gụ.
Hương thơm cũng chả làm j, sơn xong thì thơm chỉ độc (pha hoá chất vào sơn), đẹp hơn thì đúng ạ.
Gụ ta vì nó hiếm nên đắt ngang Hương, còn về phẩm cấp gỗ thì nó không thể bằng Hương được cụ ạ
Phẩm cấp cũng khó nói ạ. Bây h trắc là ngon nhất, giá cao vì tàu mua nhiều, nhưng ngày xưa thì không thấy nói j đến loại gỗ này.
Em vẫn nghe những người tự tay làm ra thì lại thích chơi gụ ta.

HuyArt

Xe lăn
Bền hay koo thì em koo rõ, nhưng từ xưa chỉ nghe gụ.
Hương thơm cũng chả làm j, sơn xong thì thơm chỉ độc (pha hoá chất vào sơn), đẹp hơn thì đúng ạ.

Phẩm cấp cũng khó nói ạ. Bây h trắc là ngon nhất, giá cao vì tàu mua nhiều, nhưng ngày xưa thì không thấy nói j đến loại gỗ này.
Em vẫn nghe những người tự tay làm ra thì lại thích chơi gụ ta.
Gụ người tàu coi là gỗ tạp, chưa bao giờ lọt vào tầm ngắm của họ
Gụ khi chưa chế tác đúng là rất mềm, đá vào còn lõm, sau khi ngâm nước vôi trong thì cứng và lỳ hơn
Nó có dầu như gỗ Trắc nên càng dùng càng bóng và xuống màu đen thẫm lại(gỗ Gụ vốn sáng màu)
Ưu điểm của Gụ ở chỗ nó mềm, không xoắn thớ nên dễ đục, gỗ chịu ăn màu nên đánh vecni hoặc phun PU rất bắt mắt

Gụ khi chưa chế tác đúng là rất mềm, đá vào còn lõm, sau khi ngâm nước vôi trong thì cứng và lỳ hơn
Nó có dầu như gỗ Trắc nên càng dùng càng bóng và xuống màu đen thẫm lại(gỗ Gụ vốn sáng màu)
Ưu điểm của Gụ ở chỗ nó mềm, không xoắn thớ nên dễ đục, gỗ chịu ăn màu nên đánh vecni hoặc phun PU rất bắt mắt
Em định định đóng 1 sập ngựa gụ ta dày 12cm đến 15cm, rộng khoảng 1,8m, thì giá tầm ntn, a huy tư vấn giúp em với. hàng gụ ta vân đẹp. 2 tấm

hoangminh248

Xe buýt
Dạ cụ có cái thread bác học về các loại gỗ, em biết. Khoa học hay thế giới con gụ là tạp thì cũng có thể.
Em chỉ biết từ trước đến cách đây tầm chục năm thì các cụ toàn dùng gụ.

Honghen2008

Xe container
Dạ cụ có cái thread bác học về các loại gỗ, em biết. Khoa học hay thế giới con gụ là tạp thì cũng có thể.
Gụ đễ chơi dễ chế tác, rẻ, nên nhiều người dùng, nó như miếng thịt dọi ý dễ bán, dễ ăn, nhưng không thể so với trắc được!

HuyArt

Xe lăn
Gụ ít nứt, ít mối mọt, dùng đồ dân dã cũng tốt. Gụ mật giờ hiếm lắm rồi, cũng tạm coi là 1 loại gỗ quý

hoangminh248

Xe buýt
Gụ đễ chơi dễ chế tác, rẻ, nên nhiều người dùng, nó như miếng thịt dọi ý dễ bán, dễ ăn, nhưng không thể so với trắc được!
Dạ, hẳn là thế nên nó mới koo thể sốt như sưa và trắc đc ạ. Cũng chính vì thế nên nó ngon chứ giá ko bị đội quá lên.

Thằng ku cơ quan em, khoe nó dọn nhà mới, đóng nột thất thiết kế, định cho 1 bộ bàn ghế gỗ trắc đi, 10 năm trc đóng 40tr, định bán rẻ 10tr. thằng thợ ngày xưa đóng tình cờ đi qua, xin mua lại 120 tr, ku kau sướng quá bán luôn. em bảo chú chắc là bị hớ?

HuyArt

Xe lăn
Đầu tiên người tàu thích gỗ Trắc vì nó có màu đỏ(sau này dùng thì mới xuống màu), trong văn hóa người tàu màu đỏ đứng đầu trong các màu yêu thích.
Người tàu cũng rất tinh tế khi chơi đồ gỗ, họ nhận thấy gỗ Trắc tôm gỗ lì, bóng, độ cứng cao, vân gỗ đẹp và đặc biệt không bao giờ mối mọt. Gỗ Trắc không cần phun hoặc xử lý bề mặt thì vẫn khá bóng, đẹp.
Gỗ Trắc không trồng kiểu công nghiệp được, cây sinh trưởng rất chậm, có khi 100 năm mới có đường kính cỡ 40 - 50 cm. Phàm cái gì hiếm thì sẽ đắt ạ

HuyArt

Xe lăn
Thằng ku cơ quan em, khoe nó dọn nhà mới, đóng nột thất thiết kế, định cho 1 bộ bàn ghế gỗ trắc đi, 10 năm trc đóng 40tr, định bán rẻ 10tr. thằng thợ ngày xưa đóng tình cờ đi qua, xin mua lại 120 tr, ku kau sướng quá bán luôn. em bảo chú chắc là bị hớ?
Có những bộ bàn ghế khủng gỗ Trắc có giá vài tỷ đồng cụ ạ

HuyArt

Xe lăn
Em định định đóng 1 sập ngựa gụ ta dày 12cm đến 15cm, rộng khoảng 1,8m, thì giá tầm ntn, a huy tư vấn giúp em với. hàng gụ ta vân đẹp. 2 tấm
Gụ ta loại đó rất hiếm nên đắt. Nếu có thì giá khoảng 110 tr/tấm KT: 0,9m x 2m dày 12 cm. Riêng tiền gỗ đã là hơn 200 tr, có tiền chưa chắc đã mua được
Còn gụ Lào thì chỉ khoảng 40 tr kịch kim