[Funland] Kinh nghiệm cho con đi du học

Namtroc

Xe điện
Mợ đã từng sống ở nước ngoài và đã tới nơi định cho con học chưa? Nếu chỉ "nghe nói" thì sớm nhất lên cấp 3 hãy đi nhé.
2 năm chỉ vì việc học, vòng từ Mỹ qua Can em tìm hiểu quá nhiều rồi.

bencuoi

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cháu ngoan, nghe lời, tử tế... có quá nhiều tính tốt thì thiển ý của em là không nên.
Mặt trái của những tính đó có thể là yếu đuối, thiếu khả năng tự vệ, dễ tin người... Lớp 8 còn bé, ra nước ngoài sẽ phải chịu thêm chi phí cho người giám hộ con, mà không yên tâm được lắm đâu.
Dạ em cảm ơn cụ! Đúng là con có nhiều đức tính tốt nhưng em cảm nhận con rất mạnh mẽ và nghị lực. Có lần mùa hè trời nắng chang chang con đạp xe đi đón em, mẹ cũng phi về đón kịp mẹ chở em về trc, mãi k thấy con đến nhà mẹ gọi hỏi con bảo xe con đang thủng lốp dắt xe về sắp
đến chỗ vá, vá xong con đạp về mẹ đừng lo, lúc con về nhà mẹ xót xa hỏi sao lúc biết thủng xăm k gọi mẹ xử lý cho con bảo con tự xử lý đc con để mẹ chở em về nhà trc cho mát.

bencuoi

[Tịch thu bằng lái]
Mợ đã từng sống ở nước ngoài và đã tới nơi định cho con học chưa? Nếu chỉ "nghe nói" thì sớm nhất lên cấp 3 hãy đi nhé.
2 năm chỉ vì việc học, vòng từ Mỹ qua Can em tìm hiểu quá nhiều rồi.
Dạ cảm ơn cụ! Em sẽ cân nhắc ạ

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Dạ em muốn cho con em thoát khỏi những thứ con k đáng phải chịu thôi cụ, con học xong muốn về cũng đc mà cụ, nhưng về con phải ý thức là sẽ làm vc ở các cty đa quốc gia chứ về mà vẫn làm nhà nước thì đi học trong nước cũng đc mà cụ
Nếu chỉ muốn F1 thoát khỏi giáo dục công lập thì mợ có thể cho học dân lập hoặc trường quốc tế, sao cứ phải là du học sớm.
Nhà trường chỉ có trách nhiệm dạy văn hóa, còn lại là trách nhiệm của gia đình. F1 còn nhỏ, mợ định khoán hết cho ông Chum dạy con mình à? Con mợ sau này làm việc ở đâu là do nó quyết, mợ định quyết định thay nó luôn từ bây giờ? F1 nhà mợ như thế liệu còn có được tự do? Mợ lập trình hết cả rồi còn gì.

Bonsai Ngoc Dung

Xe buýt
Em cho con du học lớp 9, giờ đang học ĐH, may mắn là rất ổn .

Kitcat

Xe container
Dạ em cảm ơn cụ! Đúng là con có nhiều đức tính tốt nhưng em cảm nhận con rất mạnh mẽ và nghị lực. Có lần mùa hè trời nắng chang chang con đạp xe đi đón em, mẹ cũng phi về đón kịp mẹ chở em về trc, mãi k thấy con đến nhà mẹ gọi hỏi con bảo xe con đang thủng lốp dắt xe về sắp
đến chỗ vá, vá xong con đạp về mẹ đừng lo, lúc con về nhà mẹ xót xa hỏi sao lúc biết thủng xăm k gọi mẹ xử lý cho con bảo con tự xử lý đc con để mẹ chở em về nhà trc cho mát.
Mợ nên cân nhắc, ví dụ của mợ càng cho thấy cháu nó có xu hướng biết nghĩ cho người khác, thích chiều lòng người khác, chấp nhận thiệt thòi về mình... mấy cái này 1 cháu bé ở nước ngoài càng ở vị thế dễ bị tổn thương hơn.
Mạnh mẽ và nghị lực không quyết định việc cháu có gặp hiểm nguy hay không mợ nhé.

bencuoi

[Tịch thu bằng lái]
Nếu chỉ muốn F1 thoát khỏi giáo dục công lập thì mợ có thể cho học dân lập hoặc trường quốc tế, sao cứ phải là du học sớm.
Nhà trường chỉ có trách nhiệm dạy văn hóa, còn lại là trách nhiệm của gia đình. F1 còn nhỏ, mợ định khoán hết cho ông Chum dạy con mình à? Con mợ sau này làm việc ở đâu là do nó quyết, mợ định quyết định thay nó luôn từ bây giờ? F1 nhà mợ như thế liệu còn có được tự do? Mợ lập trình hết cả rồi còn gì.
Dạ cụ hiểu nhầm ý em rồi, là không phải chịu những tiêu cực của cuộc sống sau này cụ à? Nạn tham nhũng, vơ vét, nộp thuế nhưng k đc hưởng dịch vụ tốt, không công bằng như báo chí đưa tin chạy điểm nửa tỷ đến cả tỷ bạc...

bencuoi

[Tịch thu bằng lái]
Mợ nên cân nhắc, ví dụ của mợ càng cho thấy cháu nó có xu hướng biết nghĩ cho người khác, thích chiều lòng người khác, chấp nhận thiệt thòi về mình... mấy cái này 1 cháu bé ở nước ngoài càng ở vị thế dễ bị tổn thương hơn.
Mạnh mẽ và nghị lực không quyết định việc cháu có gặp hiểm nguy hay không mợ nhé.
Vâng ạ. Em sẽ cân nhắc em cảm ơn mợ rất nhiều ạ

Kitcat

Xe container
Dạ em cảm ơn cụ! Thực sự là em cũng có ý muốn như thế ạ, nên ngay từ lớp 7 em đã hướng con sang các nước bắc âu nhưng con nói nếu đi con đi Mỹ cơ ạ
Muốn thích ứng tốt, thì nhẽ ra giờ mợ tả được con mợ chơi tốt những môn thể thao gì... hoạt động xã hội thế nào... Mà lý thuyết hết ạ, cho dù nó quảng giao, thể thao tốt, thì lớp 8 kinh nghiệm sống va vấp, khả năng nhìn người còn rất non. Với 1 đứa bé sống nội tâm thì lại là điểm trừ nữa...(Em đang nói tới khả năng tự vệ và thích ứng môi trường).
Chúc mẹ con mợ may mắn ạ.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Dạ cụ hiểu nhầm ý em rồi, là không phải chịu những tiêu cực của cuộc sống sau này cụ à? Nạn tham nhũng, vơ vét, nộp thuế nhưng k đc hưởng dịch vụ tốt, không công bằng như báo chí đưa tin chạy điểm nửa tỷ đến cả tỷ bạc...
Đi sớm hay đi muộn cũng không chắc chắn là F1 có ở lại được hay không hay phải hồi hương.
Xã hội VN có nhiều bất cập nhưng nếu đủ giỏi vẫn có thể giảm thiểu như mợ nói là nếu có về thì làm cho nước ngoài.
Cuộc sống ở đâu cũng có cái sướng cái khổ riêng, mợ đã sống ở nước ngoài rồi thì còn lạ gì. Sống ở đâu tốt thì do F1 sau này lựa chọn, mợ cũng thấy đầy dân Âu, Mỹ sang Việt nam sống và làm việc. Có tiền ở Việt nam không quá tệ, không có tiền thì đúng là khổ thật.

Eagle No.1

Xe buýt
Con của mợ ngoan quá. TThường những đứa bé biết thương mẹ, nghĩ cho mẹ nó sẽ khó bị cám dỗ trước những thói hư tật xấu.

bencuoi

[Tịch thu bằng lái]
Muốn thích ứng tốt, thì nhẽ ra giờ mợ tả được con mợ chơi tốt những môn thể thao gì... hoạt động xã hội thế nào... Mà lý thuyết hết ạ, cho dù nó quảng giao, thể thao tốt, thì lớp 8 kinh nghiệm sống va vấp, khả năng nhìn người còn rất non. Với 1 đứa bé sống nội tâm thì lại là điểm trừ nữa...(Em đang nói tới khả năng tự vệ và thích ứng môi trường).
Chúc mẹ con mợ may mắn ạ.
Con em thích chơi bóng rổ và bơi ạ. Cuối học kỳ 1 năm lớp 7 trong giờ thể dục tẩn một bàn vì bạn ấy dám bắt nạt một bạn yếu thế hơn, cô giáo gọi mẹ mẹ mới biết. Nói chung là bạn này cũng thuộc diện k bắt nạt đc ạ

bencuoi

[Tịch thu bằng lái]
Con của mợ ngoan quá. TThường những đứa bé biết thương mẹ, nghĩ cho mẹ nó sẽ khó bị cám dỗ trước những thói hư tật xấu.
Cảm ơn mợ ạ! Con đang tuổi ẩm ương nên có những lúc bướng lắm vì đang muốn khẳng định mình, tuy nhiên cảm nhận chung là con hiểu chuyện ạ. Nhớ mãi năm con học lớp 5 tết về dọn dẹp nhà cửa cho bà nội nó, em vừa làm vừa nói với nó nhà bà nội bụi quá, nó mới bảo bà già rồi mà mẹ, đừng trách bà. Em nghe mà thấy xấu hổ với con tự hứa lần sau k nói thế nữa

hanoi06

Xe buýt
Thật sự em thích nó đi học ở châu âu hoặc Bắc âu cụ ạ ví dụ như Đức, Anh, Pháp, Ba Lan nhưng nó bảo con thích Mỹ, bé thứ 2 nhà em học Pháp, chắc sau này em hướng con bé đi Pháp
Tôi có 2 con đi du học ở Đức. Một cô đi khi hết lớp 12, trong khi cô chị đi học Cao học . Thực tế cho thấy cô em sang sớm thì hòa nhập mọi mặt từ cuộc sống đến việc học hành hơn cô chị nhiều. Kinh nghiệm cho thấy nên cho sang càng sớm thì khả năng hòa nhập và phát triển càng tốt, nhưng mặt trái là càng tăng khả năng tách khỏi gia đình. Không biết lợi hay hại, nhưng tôi nghĩ là cho cháu đi từ lớp 8 là quá sớm, nên để lớp 10 hoặc 11 hãy đi. Khi ấy khả năng độc lập của cháu đã khá rồi. Ở Đức mà cụ cho cháu sang học phổ thông là phải học trường tư, khá đắt đấy.

bencuoi

[Tịch thu bằng lái]
Tôi có 2 con đi du học ở Đức. Một cô đi khi hết lớp 12, trong khi cô chị đi học Cao học . Thực tế cho thấy cô em sang sớm thì hòa nhập mọi mặt từ cuộc sống đến việc học hành hơn cô chị nhiều. Kinh nghiệm cho thấy nên cho sang càng sớm thì khả năng hòa nhập và phát triển càng tốt, nhưng mặt trái là càng tăng khả năng tách khỏi gia đình. Không biết lợi hay hại, nhưng tôi nghĩ là cho cháu đi từ lớp 8 là quá sớm, nên để lớp 10 hoặc 11 hãy đi. Khi ấy khả năng độc lập của cháu đã khá rồi. Ở Đức mà cụ cho cháu sang học phổ thông là phải học trường tư, khá đắt đấy.
Dạ em cảm ơn cụ về kinh nghiệm quý báu từ cụ ạ. Em sẽ cân nhắc ạ

Motor Buoc

Xe tải
Việc mong muốn con cái có được hoàn cảnh sống và môi trường giáo dục tiên tiến là hoàn toàn hợp lý. Nếu như cả gia đình cùng đi thì thật tốt.
Nhưng để con đi 1 mình lúc còn bé vậy thì cần cân nhắc thật kĩ. Cuộc sống sẽ rất khó khăn cho một đứa trẻ khi sớm phải rời xa mái ấm gia đình, sớm gánh vác trách nhiệm và đương đầu với khó khăn của cuộc sống. Nhân sinh quan lúc này còn mơ hồ, với nhiều gia đình chỉ là bố mẹ bận rộn công việc và sao nhãng con cái chút thôi thì với lứa tuổi bồng bột này, mọi thứ cũng đã đi chệch hướng khá nhiều. Chưa nói đến các khó khăn về khác biệt văn hóa, khí hậu môi trường chỉ là các biến đổi về tâm sinh lí cũng là một khó khăn cho con bạn khi phải đối mặt một mình. Mình luôn mong điều tốt đẹp cho con nhưng chẳng ai dám đánh cược tương lai của con cái cả

Cháu cũng đi học xa nhà, sống và làm việc ở đất nước khác và nghĩ rằng sẽ tốt hơn khi con cái đủ tuổi trưởng thành thì mới rời xa gia đình tự lập. Với người thân cháu cũng khuyên là nên để qua lớp 10 hay 11 mới bắt đầu đi du học một mình.

hanoi06

Xe buýt
Dạ em cảm ơn cụ về kinh nghiệm quý báu từ cụ ạ. Em sẽ cân nhắc ạ
Nếu cụ có định cho cháu đi Đức thì nên tập trung cho con đi học tiếng Đức thật tốt ở VN, rồi sang Đức một đợt khoảng 3 tháng để nâng cao thì mới OK được. Đức là học thật cụ ạ. Cụ có thể tham khảo thêm ở topic của tôi https://www.phuot.vn/threads/chuyen-di-tim-truong-hoc-cho-con-o-duc.66274/

dhatcntt

Xe tăng
Bé trai nhà em khá tự lập, Có trách nhiệm với ông bà, bố mẹ và gia đình. Đơn cử như việc ông bà vào viện, từ năm lớp 6 học xong chiều đc nghỉ con đã vào viện trông ông để bà về tranh thủ nghỉ ngơi sợ bà mệt, đêm bà đi công tác con có thể về nhà bà ngoại ngủ trông ông, sáng dậy thay bỉm đưa ông đi dạo... như chiều nay bố đi tennis mẹ ở nhà dọn dẹp hai anh em tự chở nhau đi học đàn. Em muốn kể cụ thể như thế để các cụ đánh giá mức tự lập của con hộ em. Năm nay con lên lớp 8, em định hết lớp 8 cho con đi du học. Các cụ thấy như thế có quá sớm không ạ? Cụ nào đã cho con đi cho em xin ít kinh nghiệm với ạ. Em muốn cho con đi để học cái hay cái văn minh của họ. Thật sự trong thâm tâm em thấy con trai em trách nhiệm, tử tế và chân thành. Vì vậy em nghĩ con nên đi du học và có cái nghề nhất định để nuôi sống bản thân bằng năng lực thực sự của mình, chứ cháu k thích hợp với việc bon chen, luồn cúi, chụp giật. Hai mẹ con cũng nói chuyện với nhau, con nói con thích đi Mỹ, con có thể tự lập được. Tài chính nhà em thì không giàu có nhưng dồn cho con thì cũng ổn ạ.
Em cũng định cho đứa đầu hết lớp 9 sẽ sang bên đó học. Em thuận lợi hơn cụ là cô chú của cháu đã ở sẵn bên đó rồi nên sang bên đó ko phải lo chỗ ăn ở và luôn cí người thân bên cạnh

Rô-Ron

Xe điện
Mợ cứ tự tin mà cho con đi, quan trọng nhất là việc chọn trường tốt cho con. Con còn nhỏ thì tốt nhất là cho học trường Boarding, ở môi trường đó con ko bị lạc lõng kỳ thị nên sẽ hoà nhập rất tốt. Nhớ chọn các trường boarding có ranking cao thì yên tâm hoàn toàn.
Mình cho con mình đi từ năm lớp 10 và chưa bao giờ ân hận về quyết định cho con đi sớm. Đang cố cày quốc để cho nốt đứa thứ 2 đi đây!