[Funland] Kinh nghiệm cấp lại hộ chiếu phổ thông

Jangmi

Xe buýt
Em cũng sắp đi làm lại hộ chiếu mới vì sắp hết hạn, nhưng mà cccm cho em hỏi họ có trả lại hộ chiếu cũ không, vì hộ chiếu cũ này em vẫn cần phải dùng tới

escape2012

Xe buýt
Một vài ĐSQ và LSQ cấp visa cho Hộ chiếu theo khu vực và khi làm tờ khai xin cấp visa cũng theo khu vực cụ nhá. Thí dụ vào châu Âu theo ngả Pháp nhé: HC cụ cấp tại HN thì ĐSQ Pháp sẽ cấp visa, còn nếu HC cấp tại TPHCM thì LSQ Pháp sẽ cấp visa. Tụi Mỹ cũng vậy, từ Huế ra Bắc do ĐSQ Mỹ cấp visa, còn từ Đà nẵng trở vào do LSQ Mỹ ở Sg cấp visa.
Hộ chiếu phổ thông thì nơi cấp là Cục Quản lý xuất nhập cảnh, không có phân biệt Hà Nội hay TP. Hồ Chí Minh. (Nơi cấp có thể là Đại sứ quán ở nước ngoài nữa, tuy nhiên không liên quan ở đây).
Pháp hoặc Mỹ nó cho người dùng tự chọn nơi cấp visa phù hợp với mình, chọn hà Nội cũng OK, Sài Gòn cũng OK.
Hàn Quốc thì nó phân chia theo hộ khẩu, hộ khẩu miền bắc thì nộp hồ sơ tại miền bắc, hộ khẩu miền nam thì nộp hồ sơ tại miền nam.

escape2012

Xe buýt
Em cũng sắp đi làm lại hộ chiếu mới vì sắp hết hạn, nhưng mà cccm cho em hỏi họ có trả lại hộ chiếu cũ không, vì hộ chiếu cũ này em vẫn cần phải dùng tới
Có trả lại hộ chiếu cũ./.

escape2012

Xe buýt
Cụ xin gia hạn họ có trả lại hộ chiếu cũ không?
có cụ nào cầm hộ chiếu cũ về mà không bị hành gì không ợ?
Không có gia hạn hộ chiếu phổ thông, chỉ có cấp mới thôi. Hết hạn thì cấp quyển mới.
Nếu hộ chiếu đã hết hẳn hạn thì họ trả lại luôn, không thu hộ chiếu cũ, chỉ nhận hồ sơ cấp hộ chiếu mới.
Nếu hộ chiếu vẫn còn hạn (sắp hết hạn) thì họ sẽ thu hộ chiếu trong quá trình xét hồ sơ, sau khi cấp mới hộ chiếu thì họ trả lại hộ chiếu cũ luôn (có thể bị đục lỗ).

hoatra

Xe điện
em cũng vừa làm lại hộ chiếu cho F1, ra CAP gặp CS khu vực, để đấy hôm sau quay lại lấy tờ khai, mất buổi sáng xếp hàng tại 44 phạm ngọc thạch, đóng thêm phí chuyển phát nhanh để chuyển về, chứ sang xếp số chờ đến lượt lâu lắm. 05 ngày làm việc là có

mazda3_pro

Xe lăn
Không có gia hạn hộ chiếu phổ thông, chỉ có cấp mới thôi. Hết hạn thì cấp quyển mới.
Nếu hộ chiếu đã hết hẳn hạn thì họ trả lại luôn, không thu hộ chiếu cũ, chỉ nhận hồ sơ cấp hộ chiếu mới.
Nếu hộ chiếu vẫn còn hạn (sắp hết hạn) thì họ sẽ thu hộ chiếu trong quá trình xét hồ sơ, sau khi cấp mới hộ chiếu thì họ trả lại hộ chiếu cũ luôn (có thể bị đục lỗ).
Đục lỗ cũng được, vì em cần lấy các dấu mộc đã đi để dễ đi nơi khác hơn. :D

thuynhungmeo

Xe máy
Các cụ ơi em cấp lại hộ chiếu sắp hết hạn, chọn mục Cục quản lý XNC tại Hà Nội tại 44-46 Trần Phú, Ba Đình thì có vấn đề gì ko a? Hay bắt buộc phải chọn phòng xnc công an TP Hà Nội tại 44PNT hoặc Hà Đông ạ?

atoxet

Xe tăng
Từ kinh nghiệm của em:
1. Với HC phổ thông thì thường là cấp mới chứ ko gia hạn (nhắc cái này để đỡ nhầm lẫn thôi, chứ từ câu hỏi của các cụ thì em hiểu là các cụ cũng ám chỉ "cấp HC mới")
2. Nếu HC cũ đã hết hạn thì ko cần mang theo, nếu có mang theo thì cán bộ làm HC sẽ trả lại cụ ngay vì "HC hết hạn thì ko còn giá trị gì, mang về chứ đưa cho tôi làm gì" (kinh nghiệm khi em đi xin cấp lại HC cho con em + vợ em)
3. Nếu HC cũ vẫn còn hạn thì họ sẽ đục lỗ và trả lại cụ cùng HC mới (em quên ko hỏi họ là họ có cho đục lỗ & cầm về luôn ko); nếu cụ làm HC ở nước ngoài thì người ta cho cụ giữ HC cũ, chỉ đục lỗ khi cụ đến lấy HC mới (kinh nghiệm khi em làm lại HC ở HCM & tại Sing)

HTDA

Xe buýt
em cũng vừa làm lại hộ chiếu cho F1, ra CAP gặp CS khu vực, để đấy hôm sau quay lại lấy tờ khai, mất buổi sáng xếp hàng tại 44 phạm ngọc thạch, đóng thêm phí chuyển phát nhanh
để chuyển về, chứ sang xếp số chờ đến lượt lâu lắm. 05 ngày làm việc là có
Đúng 5 ngày ko cụ, em làm lại mà gần 2 tuần rồi chưa nhận đc, hay chuyển về nhà bị chậm hơn. Hôm em hỏi ra thì bảo 8 homk, cơ mà em chờ gần nửa tháng rùi. E cũng làm lại hc cho f1 tại PNT, cụ bị giữ hc cũ ko

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Em xin hỏi, hộ chiếu của em quá hạn hơn năm rồi, bây giờ xin cấp mới hay cấp đổi cccm nhỉ?

Tìm Áo

Xe tăng
Mất 100k đề nghị làm bị chú vẫn dùng cả 2 cuốn b nhé, visa Mỹ Can của e vẫn còn đến tháng 6 nên phải dùng song song như vậy

mazda3_pro

Xe lăn
Em xin hỏi, hộ chiếu của em quá hạn hơn năm rồi, bây giờ xin cấp mới hay cấp đổi cccm nhỉ?
Cấp mới cụ ợ. Quá hạn rồi thì cụ không cần nộp lại cuốn cũ, nhưng vẫn cầm đi để nếu họ cần kiểm tra thì đưa.

escape2012

Xe buýt
Các cụ ơi em cấp lại hộ chiếu sắp hết hạn, chọn mục Cục quản lý XNC tại Hà Nội tại 44-46 Trần Phú, Ba Đình thì có vấn đề gì ko a? Hay bắt buộc phải chọn phòng xnc công an TP Hà Nội tại 44PNT hoặc Hà Đông ạ?
Nếu sắp hết hạn (tức là chưa hết hạn) thì chọn Cục QLXNC tại 44 Trần Phú là OK.
Nếu đã hết hạn thì phải chọn về nơi phù hợp với hộ khẩu (phòng QLXNC tại 44 Phạm Ngọc Thạch hoặc Hà Đông)./.

thuynhungmeo

Xe máy
Nếu sắp hết hạn (tức là chưa hết hạn) thì chọn Cục QLXNC tại 44 Trần Phú là OK.
Nếu đã hết hạn thì phải chọn về nơi phù hợp với hộ khẩu (phòng QLXNC tại 44 Phạm Ngọc Thạch hoặc Hà Đông)./.
Dạ, em cảm ơn cụ. Hộ chiếu của em còn mấy tháng nữa mới hết hạn nhưng em phải đi làm lại vì chuẩn bị xin vía, họ yêu cầu hộ chiếu phải còn hạn ít nhất 6 tháng

MTD

Xe buýt
Em oánh dấu thớt, em sắp hết hạn

Duong2k

Xe hơi
Hôm nay dở dời em ngồi xem lại cái hộ chiếu cũ của em. Đời quá buồn vì em nó đã bị hết hạn sử dụng thế là em lóc cóc đi làm lại hộ chiếu. Bây h làm hộ chiếu mới và cấp lại khá đơn giản và nhanh chóng các cụ ạ
1. Em khai thông tin tại trang sau: https://hochieu.xuatnhapcanh.gov.vn/faces/adf.task-flow?_id=task-flow-tkdt&_document=/WEB-INF/task-flow-tkdt.xml
Các cụ chú ý ở mục số 17. Cơ quan tiếp nhận các cụ nhập là XNC Hà Nội và địa chỉ nộp hồ sơ là ở 44 Phạm Ngọc Thạch hoặc 44 Quang Trung - Hà Đông.
Cụ nào còn visa cũ ở hộ chiếu thì ở dòng 14 ghi " Bị chú 02HC để sử dụng visa trang

2. Sau đó các cụ nộp chứng minh nhân dân tại quầy và chờ đến gọi tên để chụp ảnh
3. Chụp ảnh xong các cụ ra bàn thu phí 20k rồi qua phòng bên cạnh để chờ gọi số
4. Chờ đến số thứ tự của mình trên bảng thông báo nộp 200k sẽ đưa các cụ một cái hóa đơn. Cụ nào ngại ko muốn quay lại lấy thì làm cái ủy quền gửi bưu điện lấy hộ hết 10k nữa là xong

Thủ tục làm khá nhanh. Không phải chờ đợi lâu như hồi xưa em làm ở Trần Phú nữa. Chỉ cần mang duy nhất CMND/ Căn cước công dân còn thời hạn. Thời gian em làm hôm nay là 1 buổi sáng tổng số tiền phải chi là : 20k+200k+10k=230k

Cảm ơn cụ, em vừa làm xong, đúng như cụ nói, nhanh thật !!!!

Bút Thép VNN

Xe tải
Các cụ ơi cho em hỏi chút: em khai form xong, in ra thì vẫn có mục Xác nhận của trưởng CA phường. Nếu phải xác nhận nữa thì còn gì là trực tuyến nhỉ?